ผู้เขียน หัวข้อ: คุณพร้อมที่จะสักหรือไม่?  (อ่าน 2560 ครั้ง)

ออฟไลน์ ibabynew

• ตติยะ
คุณพร้อมที่จะสักหรือไม่?
« เมื่อ: 12 ก.ย. 2553, 09:03:35 »
      เมื่อไม่นานมานี้ได้เกิดเหตุการณ์หนึ่งซึ่งข้าพเจ้าจะนำมาเล่าสู่กันฟังดังนี้ ชายคนหนึ่งเดินทางมาวัดบางพระเพื่อสักยันต์กับพระอาจารย์ท่านหนึ่ง พระอาจารย์ท่านถามว่าโยมไม่สบายรึป่าว หน้าซีดจัง ชายคนนั้นตอบปฏิเสธ  พระอาจารย์จึงลงมือสักให้ แต่พอสักได้สักพักชายคนนั้นกลับเป็นลมหมดสติไป จนต้องเรียกรถพยาบาลมาปฐมพยาบาล เขาหมดสติไปนานมาก สักพักจึงฟื้น พอสอบถามเข้าจริงๆเขาเป็นโรคหัวใจ  ยังดีที่เขาแค่เป็นลม ถ้าเป็นมากกว่านั้นพระอาจารย์ท่านคงเดือดร้อน
    จากเหตุการณ์นี้ ข้าพเจ้าคิดว่าผู้ที่จะมาสักควรมีความพร้อมทั้งทางร่างกายและด้านจิตใจ ก่อนจะมาสักต้องเตรียมใจอยู่แล้วว่าต้องเจ็บ ไม่ว่าจะสักหมึกหรือน้ำมัน ก็เข็มทิ่มเนื้ออ่ะนะ แต่เจ็บพอที่เราจะทนได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความอดทนของแต่ละบุคคลมากกว่าดังนั้นผู้ที่ต้องการสักควรรู้ตัวเองว่าจะทนได้มากน้อยเพียงใด ร่างกายของคุณมีความพร้อมแค่ไหน มีโรคประจำตัวใดๆที่มีผลกระทบจากการสักรึป่าว
     ข้าพเจ้าพบเห็นการเป็นลมจากการสักยันต์อยู่บ่อยครั้งมาก ไม่ว่าหญิงหรือชาย อาจเป็นเพราะบางคนกลั้นใจ เกร็ง ไม่ได้ทานข้าว พักผ่อนไม่เพียงพอ ตื่นเต้น ฯลฯ โดยเฉพาะคนที่มีโรคประจำตัว เช่น โรคหัวใจ โรคหอบ เป็นต้น ข้าพเจ้าจึงอยากให้ผู้ที่จะมาสักเช็คสภาพร่างกายของตัวท่านเองว่ามีความพร้อมมากน้อยเพียงใด ดีกว่าเกิดปัญหาทีหลัง
หากข้าพเจ้าใช้คำพูดใดไม่เหมาะสมก็ต้องขออภัยไว้ด้วยนะคะ

ออฟไลน์ leaflet

• ARS LONGA VITA BREVIS.
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: คุณพร้อมที่จะสักหรือไม่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.ย. 2553, 09:38:33 »
 :058:เห็นด้วยกับท่านibabynew ครับ "ถ้าใจพร้อม กายก็ต้องพร้อมด้วย"
เรื่องโรคประจำตัวนี่ก็น่าคิดนะครับ หากเป็นโรคที่สามารถแพร่ได้ ท่านทราบแล้วยังมาสัก ก็พาหะนำโรคดีๆนี่เอง ถึงแม้ความสะอาดปลอดภัย 100% ก็เสียวๆ อยู่ดีถ้ามีเคสแบบนี้ แต่หากเป็นโรคประจำตัวอย่างในตัวอย่างของท่านibabynew ก็วุ่นกันหล่ะครับ (ดังในตัวอย่าง)
ต่างๆนานาครับ ไม่มีใครทราบดีไปกว่าตัวท่านเองอยู่แล้ว
สำรวจตรวจทานตัวเองกันด้วยนะครับว่าพร้อมที่จะสักหรือยัง และพร้อมที่จะรักษาพุทธคุณของรอยสักตามคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์และพระพุทธศาสนาด้วยกายและใจแล้วหรือยัง

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ย. 2553, 09:47:02 โดย leaflet »

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.ย. 2553, 09:44:19 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม ควรพร้อม ทั้งร่างกาย และ จิตใจครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ก.ย. 2553, 10:08:08 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ

ขนาดผมไม่สบาย ผมยังไม่สักเลยครับ

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ก.ย. 2553, 10:12:20 »
เห็นด้วยคับ ควรที่จะพร้อมก่อนแล้วค่อยมา

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ก.ย. 2553, 07:00:02 »
เห็นด้วยครับ ต้องพร้อมทั้งร่างกายและจิตใจครับ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ก.ย. 2553, 07:24:52 »
ครั้งหนึ่งท่านหลวงพี่ติ่งเล่าให้ศิษย์ที่มารอสักฟัง มีเหตุการณ์ประมาณนี้
สักๆไปแล้วเป็นลม ท่านหลวงพี่กล่าวติดตลกว่า ดีนะที่ฟื้นขึ้นมา ถ้าไม่ตื่น คงแย่...
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ addydesign

• ตติยะ
  • คนทำไม่พูด คนพูดไม่ทำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ก.ย. 2553, 08:20:45 »
  ดีนะไม่เป็นอะไรมาก ยังไรท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้โดยเฉพาะ คนที่จะมาศึกษาเรื่องการสักยันต์ ควรเตรียมกายใจให้พร้อมคับ
ขอบคุณเจ้าของกระทู้คับ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ก.ย. 2553, 09:15:26 »
:058:เห็นด้วยกับท่านibabynew ครับ "ถ้าใจพร้อม กายก็ต้องพร้อมด้วย"
เรื่องโรคประจำตัวนี่ก็น่าคิดนะครับ หากเป็นโรคที่สามารถแพร่ได้ ท่านทราบแล้วยังมาสัก ก็พาหะนำโรคดีๆนี่เอง ถึงแม้ความสะอาดปลอดภัย 100% ก็เสียวๆ อยู่ดีถ้ามีเคสแบบนี้ แต่หากเป็นโรคประจำตัวอย่างในตัวอย่างของท่านibabynew ก็วุ่นกันหล่ะครับ (ดังในตัวอย่าง)
ต่างๆนานาครับ ไม่มีใครทราบดีไปกว่าตัวท่านเองอยู่แล้ว
สำรวจตรวจทานตัวเองกันด้วยนะครับว่าพร้อมที่จะสักหรือยัง และพร้อมที่จะรักษาพุทธคุณของรอยสักตามคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์และพระพุทธศาสนาด้วยกายและใจแล้วหรือยัง

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
เห็นด้วยครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ก.ย. 2553, 09:38:52 »
เห็นด้วยกับท่านibabynewค่ะ ใจพร้อมกายพร้อม เราทำได้ !! แล้วอีกอย่างรอยสักไม่ได้มีไว้สวยงาม ของมีครูบาอาจารย์ ถ้าคิดจะสักเล่นๆหนูมินว่าอย่าเลยค่ะ ^^(คหสต.)
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ก.ย. 2553, 09:48:47 »
พร้อมทั้งกายและใจ ดีกว่าครับ  :001:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 ก.ย. 2553, 10:58:17 »
   ผมเป็นคนหนึ่งครับ ที่ใจพร้อมแต่ร่างกายไม่พร้อม เพราะผมมีโรคประจำตัว คือโรคหัวใจ โรคความดัน โรคเบาหวาน โรคเส้นเลือดหัวใจตีบที่ผมเป็น ผมต้องกินยาเพื่อขยายหลอดเลือดทำให้ถ้าผมมีแผลเลือดจะไหลมากกว่าปกติ(ปกติถ้าจะทำอะไรเช่นผ่าฟันคุตหรือผ่าตัดเล็กๆผมต้องหยุดยาราวสองสัปดาห์) โรคความดันอาจทำให้เส้นเลือดในสองแตกได้ถ้าเครียดหรือเกร็งมากๆ ส่วนโรคเบาหวานทำให้ถ้าผมเป็นแผลแล้วจะหายช้าหรือลามจนรักษาไม่ได้ เช่นคนป่วยเบาหวานที่มีแผลที่ขาแล้วลามจนต้องตัดขา
   ที่เขียนมาเพียงต้องการจะบอกว่า สันนิฐานว่าสาเหตุที่เป็นลมคงไม่ใช่โรคอะไรที่ร้ายแรง แต่เป็นโรคประจำตัวของบางคนที่เป็นโรคปอด... (หมอรักษาไม่ได้น่ะโรคปอดแบบนี้) ผมเชื่อมั่นเต็ม100%ว่าพุทธคุณจะปกป้องรักษาเราให้แคล้วคลาดปลอดภัยจากทุกสิ่งทุกอย่างรวมถึงโรคภัยไข้เจ็บ
ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวไม่มีข้อมูลอะไรมาอ้างอิงน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ก.ย. 2553, 03:30:39 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ ที่ได้เล่าสู่เพื่อนพ้องน้องพี่ชาวบางพระ และสมาชิกใหม่ทุกท่านที่มีความเชื่อ ความศรัทธา
หลวงปู่เปิ่น หลวงพ่อสำอางค์ และพระอาจารย์ จักได้มีการเตรียมความพร้อมก่อนการรับสิ่งดีๆ ที่พระอาจารย์ท่านมอบให้อย่างเข้มขลังต่อไป ขอบคุณ 15;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2553, 03:45:55 โดย Kingkhet »

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ก.ย. 2553, 05:15:47 »
ขอบคุณค่ะ................. :054: :054: :054:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 ก.ย. 2553, 08:21:53 »
ถ้าไม่พร้อมสัก พระเครื่อง เครื่องรางแขวนแทนกันได้ครับ

ออฟไลน์ Akekaluck

• ตติยะ
    • AOL Instant Messenger - เอก+เมืองราษ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ก.ย. 2553, 06:03:48 »
ร่างกายและจิตใจต้องพร้อม เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ....เอก เมืองราษ :093: