ผู้เขียน หัวข้อ: นานๆเข้ามาที...วันนี้มีปัญหาชิงรางวัล 1 รางวัลครับ.  (อ่าน 2363 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
สวัดดีครับพี่ๆทุกท่าน..
นานๆผมเข้ามาครั้ง...วันนี้เอาปัญหามาร่วมสนุกครับ..
รางวัลจะเป็น พระเครื่องชุด หลวงปู่เหรียญ ปี2539 รุ่นถวายพระพร จัดสร้างโดยคณะสงฆ์วังสวนจิตลดาครับ.

1 ชุด มี 9 องค์ครับ...ตามรูป..

คําถามคือ...
สมัยหลวงพ่อเปิ่นท่านยังอยู่ในวัยหนุ่ม..ตอนที่ท่านยังไม่บวช ท่านมีเพื่อนสนิทมากๆชื่อ อะไรครับ.

คําถามมีข้อเดียวครับ...ผู้ตอบถูกท่านแรก จะได้รางวัลครับ.
ตัดสินพรุ่งนี้..14/9/53 เวลา 18.00 น.
ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ.
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
พระครูจันทคุณาภรณ์ (หลวงพ่อจำปา จนฺทูปโม) อดีตเจ้าอาวาสวัดประดู่  

ขอตอบมั่วๆไปครับ ขอบคุณสำหรับกิจกรรมดีๆ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2553, 07:10:21 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
เข้ามาชมครับพี่ คำถามไม่รู้เหมือนกัน
ขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆ ทุกท่านละกันครับ
ขอขอบคุณสำหรับของรางวัลด้วยครับ  :016: :015:

ออฟไลน์ beer3515

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เห็นด้วยกับคำตอบของท่าน~@เสน่ห์เอ็ม@~  ล่ะครับ แต่คงไม่ตอบซ้ำล่ะครับ.... :002: :002: :002:

แค่อยากเข้ามช่วยเป็นกำลังใจให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2553, 07:29:15 โดย beer3515 »

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
รางวัลน่ะอยากได้อยู่ แต่ไม่รู้คำตอบนี่สิ อดเลย  :095:
คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ
"หลวงพ่อจำปา" (มรณภาพแล้ว) เจ้าอาวาสวัดประดู่ กรุงเทพมหานคร

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
จนปัญญา มาลุ้นว่าใคร่จะตอบถูกดีกว่า (ไม่มีคำใบ้เหรอครับ)

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ตามท่านเอ็มเลยครับ นายจำปา รุ่งแสง ต่อมาบวชเป็น หลวงพ่อจำปา จนฺทูปโม เจ้าอาวาสวัดประดู่ ครับ
ขอบคุณสำหรับกิจกรรมดีๆ ขอให้มีบ่อยๆ ขอบคุณครับ
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ leaflet

• ARS LONGA VITA BREVIS.
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
 :058:ตอบครับ หลวงพ่อจำปา(มรณะภาพแล้ว)เจ้าอาวาสวัดประดู่ครับ
ถ้ากลับไปอ่านประวัติหลวงพ่อเปิ่นในหน้าหลักของเวปบอร์ด ก็จะได้คำตอบครับ อิอิ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2553, 08:01:51 โดย leaflet »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
พระครูจันทคุณาภรณ์ (หลวงพ่อจำปา จนฺทูปโม) อดีตเจ้าอาวาสวัดประดู่  

ขอตอบมั่วๆไปครับ ขอบคุณสำหรับกิจกรรมดีๆ  :001:

ไม่น่าจะมั่วนะเอ็มนะ ว่างๆเราไปเที่ยววัดทุ่งคอก สุพรรณบุรีกันบ้างดีไหม ขอให้โชคดีนะครับ

ขอบคุณครับกับกิจกรรมดีๆครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ
เข้าไป เสิด กูเกิ้ล มา (จึงให้ทราบประวัติหลวงพ่อ ท่านเพิ่มขึ้น) ท่าน~@เสน่ห์เอ็ม@~ เก่งจริงๆ

ขอตอบอีกครั้งน่ะครับ สมัยหลวงพ่อเปิ่นท่านยังอยู่ในวัยหนุ่ม..ตอนที่ท่านยังไม่บวช ท่านมีเพื่อนสนิทมากๆชื่อ นายจำปา รุ่งแสง ซึ่งต่อมาเพื่อนคนนี้ได้อุปสมบทเป็นพระในพระพุทธศาสนานามว่า "หลวงพ่อจำปา" (มรณภาพแล้ว) เจ้าอาวาสวัดประดู่ กรุงเทพมหานคร

ขอบคุณ google ,
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2553, 09:44:56 โดย ~เสน่ห์ack01~ »

• สัตตมะ
  • **
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
[bgcolor=#0089FF]wooooww ท่านพี่ๆ เก่งๆทั้งนั้นเลยครับ..
สงสัยงานนี้ต้องประกาศผลเร็วขึ้นแน่นอน...
[/bgcolor]

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ขอบคุณสำหรับคำถามและคำตอบดีๆไว้ประดับความรู้ครับ :079:  :079:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด

ขอบคุณครับพี่เจมส์ ท่านประธาน ใว้มีโอกาศคงได้ไปครับ อิอิ

ไม่น่าจะมั่วนะเอ็มนะ ว่างๆเราไปเที่ยววัดทุ่งคอก สุพรรณบุรีกันบ้างดีไหม ขอให้โชคดีนะครับ

ขอบคุณครับกับกิจกรรมดีๆครับ

ขอบคุณครับพี่เจมส์ ท่านประธาน ใว้มีโอกาศคงได้ไปครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2553, 09:12:00 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

• สัตตมะ
  • **

งวดนี้ประกาศเลยนะครับ...
ท่านพี่ที่ตอบท่านแรก...และก็ถูกด้วยครับ...
ท่านพี่...@เสน่ห์เอ็ม@ ได้รางวัลครับ...

ผมจะรีบส่งของรางวัลไปให้นะครับ....
ขอบคุณที่ร่วมสนุกกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2553, 09:52:27 โดย pepsi »

• เด็กวัด
ขอบคุณมากครับสำหรับกิจกรรมดีๆ  อนุโมทนาด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2553, 10:44:36 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณกิจกรรมดีๆครับ ยินดีกับท่าน เอ็มด้วยครับ อ่านตามก็ได้ความรู้เพิ่มด้วยครับ  :015:

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
ใช่ครับ ตอนที่ท่านยังเป็นฆราวาสอยู่ ครอบครัวของท่านไปอยู่ที่จังหวัดสุพรรณบุรี ตอนนั้นท่านมีความสนใจในไสยเวทมาก จึงไปขอฝึกอยู่กับหลวงพ่อแดงแห่งวัดทุ่งคอก จึงได้พบกับหลวงพ่อจำปาจึงได้เป็นเพื่อนกันตั้งแต่ท่านยังไม่ได้เข้าสู่ร่มกาสาวพัตร์ครับ หลังจากนั้นท่านนี้ก็ได้เป็นเจ้าอาวาสวัดประดู่อย่างที่กล่าวมาครับ ผมขอเพิ่มข้อมูลให้คุณ เสน่ห์เอ็ม นะครับ ขอให้ได้รางวัลนะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ
และก็ขอขอบคุณท่านpepsiมากครับที่นำคำถามดีๆมาให้พวกเราได้ตอบกันและของรางวัลด้วย จะได้ทราบพุทธประวัติหลวงพ่อเปิ่นเพิ่มเติมด้วย
เยี่ยมยุทธครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
[shake]ว้า...ตอบไม่ทันเพื่อนๆเลย....ท่านแรกก็ถูกซะแล้ว 25; :070:คนโหล่อย่างเราก็ ..อดนะซิ 23; 41;.. :070: :070: :070:[/shake]
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา