ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อห้ามของการลงนะและสาริกาลิ้นทอง  (อ่าน 12344 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxi

• ปฐมะ
  • *
ตามหัวข้อเลยค่ะ

อยากทราบว่ามีข้อห้ามอะไรบ้าง

เนื่องจากตัวเองเป็นคนธรรมดา ไม่ได้รักษาศีลอะไรมากมาย เป็นคนปกติอ่ะค่ะ ไม่ใช่พวกสวดมนต์เวอ่ร์ๆ  แต่ระลึกและเชื่อในสิ่งศักดิ๋สิทธิ์

โดนส่วนตัวแล้ว เป็นคนทีต้องคลุกคลีกับกระเทย วงการบันเทิง แวดวงกลางคืน คำหยาบคายจะค่อนข้างเยอะ (ต่อล้อต่อเถียงกับพวกนั้น ไม่งั้นเถียงไม่ทันค่ะ )

แล้วส่วนตัวเป็นคนค่อนข้างเจ้าชู้ มีคนเข้ามาหาเยอะ ตอนนี้ก็ทำผิดศีลอยู่ด้วย คบคนมีเจ้าของแล้ว  (*เข้าใจนะคะว่าไม่ดี เลิกได้อยากเลิกเหมือนกันค่ะ แต่ก็ขอร้องให้เข้าใจฟิวผู้หญิงคนนึงด้วยเถอะนะคะ  ถ้าเลือกได้คงไม่อยากเป็นแบบนี้ หน้าตาก็ไม่ขี้เหร่ แต่มันรักไปแล้ว ไม่รู้ทำไงเหมือนกัน ก็ถ้าหมด case นี้แล้ว ก็พยายามจะไม่ให้เกิดเหตการณ์แบบนี้อีก เพราะตัวเราเองก็ทรมานค่ะ)

แล้วเรื่องอย่างว่า ..... มีข้อห้ามอะไรยังไงไหมคะ (จะหาว่าติดเรทก็เอา  แต่ดิฉันว่าเป็นเรื่องธรรมชาติค่ะ)

** อ่อ  จุดปรสงค์ที่อยากลงนะและสาริกาลิ้นทอง คือ เพื่อเรื่องงานค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: ข้อห้ามของการลงนะและสาริกาลิ้นทอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 01:51:20 »

ลองดูกระทู้นี้นะครับ น้องเอ(นามมงคล)ลงไว้นะครับhttp://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=18233.0

และอีกกระทู้นะครับhttp://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=16349.0 หรือจะศึกษาค้นหาดูนะครับมีคำถามคำตอบมากมายครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ศึกษาดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2553, 01:55:45 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ข้อห้ามของการลงนะและสาริกาลิ้นทอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 02:10:30 »
ถ้างั้นอย่าเพิ่งลงจะดีกว่าใหมครับ ตามที่เล่ามา  11;

หาบูชาแบบห้อยคอก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2553, 02:15:27 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 02:51:17 »
สวัสดีคะ
ถ้าให้ตอบถึงข้อห้ามของการลงนะและสาริกาลิ้นทอง
ซึ่งตามความเป็นจริง ก็คือ ตรงกันข้ามกับสิ่งที่คุณปฏิบัติและแจ้งมาในหลาย ๆ ข้อ
และโดยส่วนตัวคิดว่า การรักษาข้อห้าม สาริกาลิ้นทองนั้น
ค่อนข้างยาก กับ คนที่ใช้ชีวิตในสังคมปัจจุบัน

หากอยากใช้ในเรื่องหน้าที่การงาน ทางเมตตา ลองศึกษาเเครื่องรางทางเมตตา
ตามนี้นะคะ  ยังไงก็ขอให้โชคดีค่ะ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=5187.0

Good Luck คะ

หมายเหตุ : เป็นข้อเสนอแนะ ส่วนบุคคล ผิดถูกพิจารณา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2553, 02:55:26 โดย PeAwPeed »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 04:09:05 »
การลงนะและสาริกาลิ้นทองจะช่วยเพิ่มเสน่ห์ความเป็นเมตตามหานิยมให้แก่ผู้ที่มาลง แล้วยิ่งตัวเราอาจจะเป็นคนที่มีอัธยาศัยดี ก็จะยิ่งเพิ่มเสน่ห์ไปอีก
แต่การผิดศีลข้อห้าม เราก็อาจะต้องปรับเปลี่ยนที่ตัวเราให้ได้ก่อนครับ จากนั้นก็ค่อยพิจารณากันต่ออีกทีครับ ก็รอฟังคำแนะนำจากท่านอื่นเสริมก็ได้ครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 07:06:36 »
เอ็มพูดถูกเป๊ะ หุึหุ  :054: :054:
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 10:13:09 »
พูดยากจัง งั้นรอให้พร้อมก่อนจะดีกว่าไหมคับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 10:14:44 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ อย่าไปลงเลยครับ เพราะไปลงแล้วไม่ปฏิบัติ ก็ไม่เกิดผลครับ ถ้าจะพึ่งบารมีทางด้านนี้ ต้องพร้อมทั้งใจด้วยครับ กายอย่างเดียวไม่ได้ผล นะครับ
ปล. การสวดมนต์ภาวนาธรรม คงไม่มีคำว่าเวอร์กับไม่เวอร์นะครับ ใช้คำว่าสวดมนต์ กับไม่สวด ดีกว่านะครับ  :001:

ออฟไลน์ toonvigo

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ก.ย. 2553, 06:17:12 »
เห็นด้วยกับคุณเอ็มค่ะ หาห้อยคอทางด้านเมตตาค่ะมีเยอะ ถ้าจะให้ดีสวดมนต์เฉพาะทางด้านเมตตาก้อด้ายค่ะ