ผู้เขียน หัวข้อ: มาอีกแล้วครับ..การแข่งตอบคําถามสนุกๆ เชื่อมความสัมพันธ์  (อ่าน 3084 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ตามหัวข้อ..ครับ
รางวัล ก็ตามที่ผมเคยเอาลงให้ดูครับ..หลวงปู่เหรียญ ปี 2539 ออกจากวังสวนจิตลดา
โดยคณะสงฆ์ 1 ชุดมี 3 เหรียญ คือกะไหล่เงิน  ทอง นาก ตามรูปครับ

คําถามสําหรับวันนี้...อยากทราบว่า พระธาตุทั้ง 9 แห่งที่ผมเอาลงให้ดู
มีชื่อพระธาตุอะไรบ้าง.....และอยู่ที่จังหวัดไหนครับ.
 กติกาเหมือนเดิมครับ....ท่านแรกที่ตอบถูก...
****ลืมไปครับ...การตอบอย่าข้ามไป ข้ามมานะครับ..ต้องเรียงลําดับกันไป.

ตัดสินวันเสาร์ ที่ 25/9/53 พร้อมกับคําถามงวดที่แล้วนะครับ...
มาดูภาพคําถามกันเลยครับ....

1.....

2....

3....

4.....

5....

6....

7......

8.....

9......
9......

งวดนี้จะยากนิดนึงนะครับ...
ขอให้เพื่อนๆทุกท่านโชคดีครับ....

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด

เข้ามาร่วมอนุโมธนา กับกิจกรรมดีๆ  . . . ครับ

ขอบคุณ . . . ครับ

แต่สำหรับผมขอบาย . . . ครับ  26;

------------------------- สาธุ   สาธุ   สาธุ-------------------------

:054:

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: มาอีกแล้วครับ..การแข่งตอบคําถามสนุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ก.ย. 2553, 09:13:09 »
มีกิจกรรมดีๆๆอีกแล้วคตัรบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2553, 09:16:10 โดย !!!โบ เด็กป่า!!! »

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 :070: :070: :070:[shake]รู้จักอยู่4-5พระธาตุเอง....ขอบายให้ท่านอื่นแล้วกัน.....เสียดายจัง[/shake]
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• สัตตมะ
  • **
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ผมบอกแล้วว่า...งวดนี้ยากครับ.
แต่ก็ไม่ยากเกินไปสําหรับเพื่อนๆนะครับ...
ใน google มีหมดครับ...ผมก็เอามาจากที่นั่น

ยังมีเวลาอีกหลายวัน...ค่อยๆหา ครับ

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
ยากจังเลยครับ  ผมนั่งหาอยู่สองชั่วโมงแล้ว

ใบนิดนึงได้ไหมครับ  ว่ารูปที่ 5-6 อยู่ในประเทศไทยหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2553, 11:22:02 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ The_Club

• จตุตถะ
ขาด 5 - 6 เหมือนกันครับ นอกนั้นได้หมดแล้ว

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ขออนุญาติตอบนะครับ  1 พระธาตุหริภุญชัย   จังหวัด ลำพูน

2 พระธาตุช่อแฮ       จังหวัดแพร่

3 พระธาตุลำปางหลวง  จังหวัดลำปาง

4 พระธาตุดอยสุเทพ  จังหวัดเชียงใหม่

5 พระธาตุก่องข้าวน้อย  จังหวัดยโสธร

6 พระธาตุดอยตุง      จังหวัดเชียงราย

7 พระธาตุพนม        จังหวัดนครพนม

8 พระธาตุอินทร์แขวนหรือไจ้ก์ทิโย ประเทศพม่า

9 พระธาตุจอมแจ้ง    จังหวัดแพร่

ขอบคุณครับ

ปล.ผิดหรือเปล่านะ ขอขอบคุณกับกิจกรรมดีๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2553, 12:35:25 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ The_Club

• จตุตถะ
ขอตอบคร้าบบบบบบ

1. พระธาตุหริภุญชัย จ.ลำพูน
2. พระธาตุช่อแฮ อ.เมือง จ.แพร่
3. พระธาตุลำปางหลวง อ.เกาะคา จ.ลำปาง
4. พระธาตุดอยสุเทพ จ.เีชียงใหม่
5. พระธาตุก่องข้าวน้อย จ.ยโสธร
6. พระธาตุดอยเล็ง ต.ป่าแดง อ.เมือง จ.แพร่
7. พระธาตุพนม อำเภอธาตุพนม จังหวัดนครพนม
8. พระธาตุอินทร์แขวน เมืองไจ้ก์โถ่ อำเภอสะเทิม เขตรัฐมอญ ประเทศพม่า
9. พระธาตุจอมแจ้ง จ.แพร่

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: มาอีกแล้วครับ..การแข่งตอบคําถามสนุก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ก.ย. 2553, 12:39:07 »
ผมเหลือพระธาตุเดียว 5.
ยินดีกับ คุณthe _ciubด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2553, 12:45:08 โดย !!!โบ เด็กป่า!!! »

ออฟไลน์ beer3515

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
2. พระธาตุช่อแฮ จ.แพร่
3. พระธาตุลำปางหลวง จ.ลำปาง
4. พระธาตุดอยสุเทพ จ.เชียงใหม่
5. พระธาตุก่องข้าวน้อย จ.ยโสธร
6. พระธาตุดอยเล็ง จังหวัดแพร่
7.พระธาตุพนม จ.นครพนม
8. พระธาตุอินทร์แขวน ตั้งอยู่ที่เมืองไจ้ก์โถ่ อำเภอสะเทิม เขตรัฐมอญของประเทศพม่า
9. พระธาตุจอมแจ้ง  จ.แพร่

ขอโทษครับพึ่งเห็นว่ามีคนตอบถูกไปแล้ว..... :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2553, 12:44:26 โดย beer3515 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
มีคนตอบได้เสียแล้ว ...  :095: :095: :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2553, 12:55:47 โดย ~เสน่ห์โจรสลัด~ »

• สัตตมะ
  • **
พักกินข้าวแป๊บเดียว   กลับมาตอบไม่ทันเลย  อิอิ

ยินดีด้วยครับ 

และขอบคุณสำหรับกิจกรรมสนุก ๆ ดีดีครับ

• สัตตมะ
  • **
ผมบอกแล้วว่ายาก....ครับผม...
การแข่งขันยังอีกยาวไกลครับ...งุงิๆๆๆ...
แต่ก็บอกไม่ได้จ้าๆๆๆ....
ยังเหลืออีกหลายวันครับ...เพื่อนๆยังไม่ตาแฉะเลย..หาต่อครับป๋มๆๆๆๆ

• สัตตมะ
  • **
ผมบอกแล้วว่ายาก....ครับผม...
การแข่งขันยังอีกยาวไกลครับ...งุงิๆๆๆ...
แต่ก็บอกไม่ได้จ้าๆๆๆ....
ยังเหลืออีกหลายวันครับ...เพื่อนๆยังไม่ตาแฉะเลย..หาต่อครับป๋มๆๆๆๆ

ท่าน The_Club  ตอบถูกคนแรกไปแล้วไม่ใช่หรอครับ

• สัตตมะ
  • **
ฮ่าๆๆๆๆ....งุงิๆๆ..
การแข่งยังเดินอยู่นะครับ...

สงสัยงานนี้...รางวัลคงอยู่กับผมอย่างเดิมหรือเปล่า เอ่ยๆๆๆๆ

• สัตตมะ
  • **
เล่นเอาเครื่องคอมพิวเตอร์error เลยครับ
หาไม่ทัน
ทำให้ผมมีความรู้เรื่องพระธาตุเลยครับว่าประเทศไทยมีเยอะมากมาย
ถ้าได้ไปคงดีเลยนะครับ เพราะแต่ละที่สวยงามมากเลยครับ
ขอบคุณสำหหรับกิจกรรมดีๆนะครับ
2. พระธาตุช่อแฮ จ.แพร่
3. พระธาตุลำปางหลวง จ.ลำปาง
4. พระธาตุดอยสุเทพ จ.เีชียงใหม่
6. พระธาตุดอยเล็ง จ.แพร่
7. พระธาตุพนม  จ.นครพนม
8. พระธาตุอินทร์แขวน ประเทศพม่า
9. พระธาตุจอมแจ้ง จ.แพร่

• สัตตมะ
  • **
ผมก็ขอตอบตามที่ผมเข้าใจแล้วหามาได้แล้วกันนะครับ

1.พระธาตุหริภุญชัย จังหวัดลำพูน
2พระธาตุช่อแฮ      จังหวัดแพร่
3พระธาตุลำปางหลวง  จ.ลำปาง
4วัดพระธาตุดอยสุเทพราชวรวิหาร จังหวัดเชียงใหม่
5พระธาตุก่องข้าวน้อย จังหวัดยโสธร
6พระธาตุดอยเล็ง จังหวัดแพร่
7พระธาตุพนม จังหวัดนครพนม
8.พระธาตุเจดีย์ไจก์ทิโย (พระธาตุอินทร์แขวน) เมืองไจ้โท  เขตรัฐมอญของประเทศพม่า
9พระธาตุจอมแจ้ง จังหวัดแพร่

ขอบคุณครับสำหรับกิจกรรม   ทำให้ผมรู้จักพระธาตุมากขึ้นจริง ๆ

แล้วมันสนุกมากในการค้นหาและการแข่งขัน

ถ้ามีใครตอบถูกแล้วรีบเฉลยเลยนะครับ    เพราะสงสัยในคำพูดของท่าน  ตรงที่ว่า  การแข่งขันยังเดินอยู่นะคัรบ...

มันยิ่งทำให้ผมอยากรู้ว่า  มันผิดตรงไหน  และ  ตรงไหนที่ถูก   อึดอัดครับบบบบบบบ     อิอิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2553, 04:42:09 โดย ซาดุยฮุย »

• สัตตมะ
  • **
   ถูกแล้วครับ...ผมจําผิดไปนิดเองครับ..
ข้อที่2...พระธาตุช่อแฮ...ซึ่งผมว่าเป็นพระธาตุแช่แห้ง..ผิดกันนิดเดียวที่ยอดเจดีย์ อิอิ

งั้นก็มีผู้ชนะแล้วสิครับ......

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับที่เฉลย   ผมอึดอัดมากเลยครับ  5555

สนุกดีครับ  ค้นหาคำตอบกันนานมาก   

ผมไปหลงอยู่กับประเทศพม่าอยู่นานไปหน่อย  ไม่งั้นคงเป็นคนแรกไปแล้ว

โผมาอีกทีก็มีคนตอบก่อนหน้าผมไปแล้ว   แล้วที่ท่านมาบอกว่า การแข่งขันยังเดินอยู่นะครับ...

ผมเลย งง มาก ๆ

ขอบคุณสำหรับกิจกรรมครับ

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
ป้ายนี้ผมถ่ายมาจากภายในวัดพระธาตุลำปางหลวง จ.ลำปาง

เพื่อเป็นความรู้รอบตัวนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2553, 09:29:41 โดย อุณาโลม »
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ