๑๔ พ.ย. ๖๒, ๑๗:๐๓:๕๔ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่เจอผี...ส่วนใหญ่เพราะผีต้องการความช่วยเหลือ  (อ่าน ๓๒๖๐ ครั้ง)
นายธรรมะ
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๐๘๖

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๑๓ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๑๕๓๔
  รับขอบคุณ: ๕๓๑๗

เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๒๐
ประสบการณ์: ๑๑%
พลังชีวิต: ๐%

« เมื่อ: ๑๘ ก.ย. ๕๓, ๑๕:๑๓:๑๔ »

ถาม : คนที่เจอผีหรือโดนผีอำ แสดงว่าศีลไม่บริสุทธิ์ใช่หรือไม่ เพราะมีคนเคยบอกว่าถ้ามีศีลบริสุทธิ์แล้ว อมนุษย์จะเข้าใกล้ไม่ได้ในระยะ ๑ วา ?

ตอบ : ฮะฮ่า ใครบอกวะ อาตมาโดนมันนั่งทับอกบีบคอแทบตาย ถ้าหากว่าเราเจริญภาวนาสมาธิทรงตัวเขาจะเข้าไม่ได้ในรัศมีวาหนึ่ง ไม่ใช่ศีลบริสุทธิ์ อาตมาเป็นพระสงฆ์ศีลมากกว่าโยมตั้งเยอะ มันนั่งทับอกบีบคอแทบขาดใจเลย เอาปัญหานี้ทวนอีกทีหนึ่ง ซ้ำอีกทีปัญหานี้

ถาม : คนที่เจอผีหรือโดนผีอำแสดงว่าศีลไม่บริสุทธิ์ ?

ตอบ : เออ เอาแค่นี้ คนที่เจอผีส่วนใหญ่แล้วเพราะผีเขาลำบากเขาต้องการความช่วยเหลือ บุคคลที่เจอมี ๒ ประเภท

ประเภทแรก คือ บุคคลที่เคยมีกรรมอันเนื่องกันมา เขาสามารถไปขอความสงเคราะห์ได้ อย่างเช่นว่าเปรตพระญาติของพระเจ้าพิมพิสารอย่างนี้ ให้คนอื่นสงเคราะห์ กระทั่งพระพุทธเจ้าก็สงเคราะห์ไม่ได้ ต้องเป็นญาติของเขาเองโดยตรง เพราะสร้างบุญสร้างบาปร่วมกันมา

อีกประเภทหนึ่ง ก็คือว่า เป็นบุคคลที่สร้างบุญใหญ่เอาไว้ แล้วบรรดาผีนั้นท่านฉลาด ท่านรู้ว่าใครบุญมากบุญน้อยยังไง ท่านก็ไปปรากฏตัวเพื่ออยากให้ช่วยเหลือ

อาตมาเคยเจอ มันมีบ้านอยู่หลังหนึ่งที่ เกริงกระเวีย ผีมันหลอกจนเจ้าของบ้านอยู่ไม่ได้ พอรู้ว่าพระไปอยู่นี่ มันพาลูกน้องมาเป็นสิบเกาะเอวกันมาตอนเที่ยงๆ ขณะเที่ยงๆ นะ เพราะว่าตอนเขาสร้างบ้านขุดกระดูกได้ ๒ โอ่งใหญ่ๆ แค่เขาฝังเสาขุดกระดูกได้ ๒ โอ่งใหญ่ๆ มันหลอกจนไม่มีใครอยู่ได้

ปกติบ้านทิ้งร้างนี่ ไม่ต้องห่วงหรอกพวกแงะไม้ขายหมดแหละ แต่ไอ้หลังนั้นไม่มีใครกล้าแตะสักชิ้น พอไปอยู่เขาก็มา ถามเขาว่า ทำไมไปหลอกคนดุเดือดขนาดนั้นเล่า เขาบอกว่า ผมไม่ได้หลอกนะครับ ผมอยากจะมาบอกว่า ผมต้องการความช่วยเหลือยังไง แต่เขาวิ่งหนีผมทุกที

บรรดาผีน่ะเขาเป็นผู้ที่มีบุญน้อยศักดานุภาพน้อยมันเหมือนกับคนจน มันแต่งตัวมาสวยสุดขีดแล้ว ไอ้ที่เราเห็นแล้ววิ่งน่ะ สงสารมันบ้างเถอะ คราวหน้าเจออย่าไปกลัว เขามาขอความช่วยเหลือ ท่านที่เจอแสดงว่าบุญมากพอไม่ใช่ดวงตกหรือศีลขาดอะไรทั้งนั้น ถ้าเจอให้ตั้งใจเลยว่าผลบุญที่เราทำมาตั้งแต่ต้นจนบัดนี้ขออุทิศให้กับเธอ ถ้าเขายืนอยู่ตรงหน้าเห็นรูปก็คือเจ้าของรูปนั้น ถ้ามาแต่เสียงบอกว่าอุทิศให้เจ้าของเสียงนั้น ถ้ามาแต่กลิ่นอุทิศให้เจ้าของกลิ่นนั้น ขอให้เขาโมทนา เราจะได้รับประโยชน์ความสุขเท่าใดขอให้เขาได้รับด้วย

แค่นั้นแหละเขาจะไม่กวนอีก เขาโมทนาแล้วจะไปเลย แต่ส่วนใหญ่แล้วพวกเรามันไม่รู้ พอถึงเวลามาก็คลุมโปง กลัวจัดๆ ขึ้นมาด่ามันส่งไปอีก แทนที่จะได้อานิสงส์ก็เลยกลายเป็นโดนด่าฟรี นั่งร้องไห้ไม่รู้เท่าไหร่แล้วผี

ถาม : ทำไมต้องมาเละๆ ด้วยครับ ?

ตอบ : ก็มันสวยสุดของเขาแล้ว อย่าลืมว่าขอทานมันแต่งตัวสวยสุดเรายังรู้ว่าขอทาน แล้วทำไมมันไม่ใส่สูทมา

ถาม : มีดีสุดแค่นั้นครับ ?

ตอบ : เออ ก็เหมือนกันนั่นแหละ

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
เดือนกุมภาพันธ์ ๒๕๔๖ (ต่อ)
ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

ขอบคุณข้อมูลจาก เว็บบอร์ดพลังจิต
๒๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: SIC, pepsi, psa005007, jindong59, รันตี, Jesus, Kingkhet, โยมน้า, touch_navara, viriya, rapeet3, อภิรัตน์, salawit_sangsanit, berm, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, yout, ~>uาJวัuทoJ<~, NONGEAR44, โยมเพชร, nok2009, ก้านยาว, saken6009, trade

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์
rche
ตติยะ
ลำดับสมาชิก: ๙๙๗๒

๖ ชั่วโมง ๓๕ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๕๕

****สัพสิ่งเปลี่ยนแปลงไปตามธรรมชาติแห่งกาลเวลา****

จังหวัด: สระบุรี

ระดับความสามารถ: ๓
ประสบการณ์: ๑๘%

mtts.11-@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ๑๔ ต.ค. ๕๓, ๑๙:๓๔:๓๗ »

น่ากลัวนะนะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นายธรรมะ, touch_navara, yout, ~>uาJวัuทoJ<~, รันตี, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
piginmoon
ตติยะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๐๑๗

๘ ชั่วโมง ๓๘ นาที

ไม่เป็นไร

ขอบคุณแล้ว: ๑๑
  รับขอบคุณ: ๑๔๑

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ประสบการณ์: ๗๓%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๔ ต.ค. ๕๓, ๒๒:๑๐:๒๕ »

เห็นด้วยครับ ถ้าเจอผีส่วนใหญ่คือเขามาขอความช่วยเหลือ ส่วนที่จะมาสวยหรือมาเละนั้น ขึ้นอยู่กับบุญหรือกรรมของวิญญาณนั้นครับ เคยเห็นอยู่เหมือนกัน สวยก็มีเละก็มี แต่ถ้าคนไม่เชื่อก็จะว่่าเราบ้า แต่อย่างไรก็ช่างเถอะครับถือว่าต่างคนต่างอยู่ ทำดีเข้าไว้เวลาไปจะได้สวย ๆ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: touch_navara, yout, ~>uาJวัuทoJ<~, รันตี, นายธรรมะ, saken6009

rapeet3
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๙๘๗๙

๑ วัน, ๒๓ ชั่วโมง ๕๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๙๑
  รับขอบคุณ: ๙๕

จังหวัด: ชัยนาท

ประสบการณ์: ๙๑%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๕ ต.ค. ๕๓, ๐๒:๑๓:๕๙ »

ใครละจะกล้าอยู่ถามครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: touch_navara, yout, ~>uาJวัuทoJ<~, รันตี, นายธรรมะ, saken6009

อภิรัตน์
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๕๓๒

๑๑ วัน, ๗ ชั่วโมง ๒ นาที

เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ

ขอบคุณแล้ว: ๕๕๑๘
  รับขอบคุณ: ๔๒๘๘

จังหวัด: ชลบุรี

ระดับความสามารถ: ๒๑
ประสบการณ์: ๓๔%
พลังชีวิต: ๐.๑%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๕ ต.ค. ๕๓, ๐๘:๑๔:๑๐ »

อันนี้เชื่อครับ....ช่วงที่จะเข้าสวดมนต์เย็นที่ไร...กลิ่นมาเลยครับ เหมือนมารอ แต่ไม่เหม็นนะครับ กลิ่นเหมือนธูป ดอกไม้ หรือน้ำอบประมาณนี้
แต่เวลาให้เค้าไปแล้วใจมันก็เป็นสุขนะครับ เหมือนรู้ได้เลยว่าเค้าได้รับแล้ว

yout
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๑๕๕

๒๓ วัน, ๑๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๙๗๘๒
  รับขอบคุณ: ๗๗๐๗

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๓๓
ประสบการณ์: ๙๓%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๑๕ ต.ค. ๕๓, ๑๐:๑๕:๒๙ »

ขอบคุณครับ............... :114: ...............
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อภิรัตน์, ~>uาJวัuทoJ<~, รันตี, นายธรรมะ, touch_navara, saken6009

รันตี
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๙๕๐๓

๙ วัน, ๑ ชั่วโมง ๑๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๒๖๖
  รับขอบคุณ: ๓๘๕๔

อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ

จังหวัด: เชียงใหม่

ระดับความสามารถ: ๒๒
ประสบการณ์: ๑๕%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๕ ต.ค. ๕๓, ๑๔:๑๗:๕๔ »

อ่านสนุกด้วย สงสารผีด้วย ขอบคุณครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นายธรรมะ, อภิรัตน์, touch_navara, saken6009

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์