ผู้เขียน หัวข้อ: วัตถุมงคลคู่กาย ชายหาญล้านนา ฉบับ เลือนลาง(ภาพถ่ายไม่ชัด)  (อ่าน 2165 ครั้ง)

ออฟไลน์ taekeuk_poomse

• ทุติยะ
  • **
  • ไหว้สาพระเปนเจ้าติโลกแห่งเวียงพิง
    • อีเมล
เอาที่นับถือและอาราธนาขึ้นคอ ตลอดเวลา และทุกวัน       มาอวดครับ รูปไม่ค่อยชัดเท่าไหร่เน้อ ถ่ายจากกล้องมือถือ

-ซ้ายสุด เป็นเหรียญ พระเจ้าอุ่นเมือง ด้านหลังเป็นรูปอนุสาวรีย์สามกษัตริย์ผู้ร่วมปรึกษากันก่อตั้งเมืองเชียงใหม่ ได้มาจากวัดอินทขีลสะดือเมืองเจียงใหม่

-องค์กลาง เป็นพระเจ้าติโลกราช กษัตริย์ล้านนาเชียงใหม่ ราชวงค์มังราย องค์ที่ 10 กษัตริย์คู่สงครามของสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถกษัตริย์แห่งกรุงศรีอยุธยา(ใครเคยเรียนโคลงลิลิตยวนพ่ายน่าจะรู้จัก และยังเป็นเจ้าของตำนานดาบสรีกัญจัย อันลือลั่น ที่ใช้ต่อกรกับพระขรรค์ไชยศรีของกรุงศรีอยุธยา) ผู้สร้างวัดเจ็ดยอด และเป็นองค์ประธานฝ่ายฆราวาสผู้จัดชำระพรไตรปิฎกครั้งที่ 8 ของโลก  ได้มาจากวัดเจ็ดยอด(วัดโพธาราม เชียงใหม่ สถานที่จัดทำสังคายนาพระไตรปิฎกครั้งที่ 8 ของโลก)

-องค์ขวา เป็นพระเจ้าทันใจ (แต่ใต้ฐานดันเขียนว่าพระเจ้าแฅ่งฅม) ได้มาจากวัดเจ็ดยอดเหมือนกั๋น

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ทั้งสามองค์ พุทธคุณครบเครื่อง
1. พระเจ้าอุ่นเมือง(หลวงพ่อขาว) พุทธคุณ เด่นทางด้านเมตตา มหานิยม สมบูรณ์พูนสุข เปรียบเสมือนใบหน้าอันยิ้มแย้มแจ่มใสอิ่มเอิบ ขององค์พระเจ้าอุ่นเมือง (จริงๆนะ ใครได้มาเชียงใหม่ลองเข้าไปกราบไหว้ขอพรได้ ที่วัดอินทขีลสะดือเมืองวัดโบราณสร้างในสมัยพญามังรายมหาราชองค์ปฐมกษัตริย์ราชวงค์มังราย ข้างๆอนุสาวรีย์สามกษัตริย์)

2. พระเจ้าติโลกราช(พระเจ้าศิริธรรมจักกวัติพิลกราชาธิราช) มหาราชเชียงใหม่ กษัตริย์นักรบ รัชกาลที่ 10 ในราชวงค์มังราย ผู้เป็นกษัตริย์คู่สงคราม กับ สมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ ทำสงครามกันยาวนานถึง 24 ปี ไม่มีใครแพ้ ใครชนะ จนต้องยุติสงครามขอเป็นไมตรีต่อกัน
องค์ที่ผมได้มานี้ ผมได้ประสบพบเจอปาฏิหาริย์ มาแล้ว หลายครั้ง  เด่นในด้าน อำนาจบารมี และโชคลาภ

3. พระเจ้าทันใจ พุทธคุณ ก็ตามชื่อครับ ขอโชคลาภได้ทันใจนัก

ออฟไลน์ คนเมืองเหนือ

• จตุตถะ
  • ชาติไทยจะยิ่งใหญ่เมื่อคนไทยร้รักสมัคคี
สุดยอดจริง ๆ ครับพี่ แต่ไม่ค่อยชัดนะครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอแบบที่ถ่ายแต่ละองค์ได้ไหมครับ จะได้ชัดขึ้นครับ ขอบคุณครับ :090:

ออฟไลน์ taekeuk_poomse

• ทุติยะ
  • **
  • ไหว้สาพระเปนเจ้าติโลกแห่งเวียงพิง
    • อีเมล
ตอบ: วัตถุมงคลคู่กาย ชายหาญล้านนา ฉบับ เŪ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 02:08:52 »
แก้ไขกระทู้ไม่ได้แฮะ งั้นลงใหม่เลยละกันนะครับ ลิ้งค์รูปเก่าเสีย แต่ยังไงก็ขออภัยนะครับ มีแต่กล้องมือถือ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2553, 02:11:23 โดย taekeuk_poomse »

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
งดงามและน่าเลื่อมใสมากครับ สำหรับการศึกสงครามสมัยล้านนา เหมือนได้อ่านคำนำประวัติศาสตร์ล้านนา เลยครับ   [shake]ขอบคุณครับ[/shake]
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ได้เห็นชัดขึ้นดูแล้วสวยครับ