ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยค่ะ  (อ่าน 2140 ครั้ง)

ออฟไลน์ narak_no.on

• ปฐมะ
  • *
ขอสอบถามหน่อยค่ะ
« เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 10:30:06 »
ทางวัดมีพิธี ขอขมาทำแท้งรึป่าว ค่ะยังงัย ช่วยตอบด้วยค่ะ

ออฟไลน์ โจ๊กสุพรรณบุรี

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: ขอสอบถามหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 10:58:57 »
ที่สุพรรณบ้านผมก็มีครับ วัดแค ครับ เวลาประมาณ ปลายๆกันยานี่ล่ะครับ ไม่ทราบวันเหมือนกัน

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 11:15:54 »
เท่าที่ทราบไม่มีนะครับ ทางวัดไม่มีการทำพิธีแบบนี้ครับ

ถูกผิดประการใดขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 11:24:09 »
ทำแท้งเป็นกรรมหนัก...ถ้าแก้ได้จริงๆ...กรรมจากการฆ่าคนตายโดยเจตนาก็แก้ได้เหมือนกันหรือเปล่าคะ??
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 11:49:36 »
กรรมที่ทำไปแล้วนั้น แก้กันไม่ได้ ต้องชดใช้รับซึ่งวิบากรรม
แต่การขอขมาและขออโหสิกรรมนั้น ทำให้การจองเวรจองกรรม
ต่อกันนั้นสิ้นสุดลง ถ้าเขาให้อภัยและให้อโหสิกรรม ไม่อาฆาต
จองเวรซึ่งกันและกัน เราชดใช้กรรมหมดแล้วมันก็จะสิ้นสุดลง
และการที่เราจะให้เขาอโหสิกรรมให้เรานั้น เราต้องแสดงความจริงใจ
ยอมรับในกรรมที่ทำลงไป มีเมตตาจิต อุทิศและแผ่ส่วนบุญไปให้เขา
ด้วยการสร้างบุญตัวใหม่ ในทาน ศีล ภาวนา แล้วแผ่เมตตาอุทิศให้เขา
          คนเราส่วนใหญ่กลัวภัยกลัวกรรมที่จะส่งผล กลัวเขาจะเอาคืน
แล้วจึงคิดที่จะขอขมาขออโหสิ ไม่ใช่เกิดจากความสำนึกผิดในสิ่งที่ทำไป
ทำให้การขอขมาอโหสิกรรมที่ทำนั้นจึงไม่เป็นผล เพราะไม่ได้เกิดจากเจตนา
ที่บริสุทธิ์ใจ ไม่ได้เกิดจากความสำนึกผิด เราต้องเปิดใจรับกับผลกรรมที่เราได้ทำลงไป
พร้อมทั้งขออภัย ขอขมา ขออโหสิกรรม ยอมรับผิดในสิ่งที่ทำลงไปและยอมชดใช้ในสิ่งที่ทำ
 กรรมนั้นจึงจะได้รับการอโหสิกรรม เพราะการกระทำของเรานั้นเกิดมาจากใจ ไม่ใช่เพียงพิธีกรรม...
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 02:15:38 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 02:23:29 »
ทำแท้งเป็นกรรมหนัก...ถ้าแก้ได้จริงๆ...กรรมจากการฆ่าคนตายโดยเจตนาก็แก้ได้เหมือนกันหรือเปล่าคะ??

เคยฆ่าใครตาย (โดยเจตนา) หรอครับ.... :007: :007: :007: น่าจะตายทั้งเป็น

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 03:23:29 »
ลองดูเพิ่มเติมที่พระอาจารย์เคยอธิบายไว้นะครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=18186.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2553, 03:24:53 โดย Ranti »

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 04:52:53 »
กราบมนัสการพระอาจารย์ ขอบพระคุณที่เมตตาที่ชี้แนะแนวทางที่ถูกต้อง  :054:

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 05:12:04 »

ขอบพระคุณพระอาจารย์ที่มาให้คำตอบค่ะ

เคยแค่เอามีดเสียบเค้า แต่เค้าไม่ตายค่ะ

ออฟไลน์ narak_no.on

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 06:57:54 »
กราบขอบพระคุณ พระอาจารย์มากนะค่ะ ที่มาให้ความรู้และทางสว่างแก่หนู ถึงจะชดใช้กรรมที่ทำไปไม่ได้แต่อย่างน้อย  ก้ออยากจะทำบุญให้เค้าบ้างอ่ะค่ะ เผื่อจะช่วยเค้ามาได้บ้าง

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 07:31:32 »
กราบขอบพระคุณ พระอาจารย์มากนะค่ะ ที่มาให้ความรู้และทางสว่างแก่หนู ถึงจะชดใช้กรรมที่ทำไปไม่ได้แต่อย่างน้อย  ก้ออยากจะทำบุญให้เค้าบ้างอ่ะค่ะ เผื่อจะช่วยเค้ามาได้บ้าง
เมื่อใจของเรายอมรับผิด จิตมันก็จะคลายลง มันก็จะส่งให้จิตใจเราดีขึ้น และเมื่อจิตใจดีขึ้น สิ่งที่ดีต่างๆจะตามมา
วิบากกรรมจากการทำแท้งนั้น จะมีผลต่อสุขภาพร่างกาย ทำให้เจ็บป่วยรักษาไม่หาย สุขภาพร่างกายไม่แข็งแรง
และเมื่อเขาได้รับบุญกุศลที่เราอุทิศไปให้เขาแล้ว มันจะทำให้ความพยาบาทของเขาลดลง เราจึงควรทำให้เขาบ่อยๆ
เขาจะใจอ่อนและให้อโหสิกรรมแก่เราในที่สุด ไม่มาขัดขวางกลั้่นแกล้งเรา อุปสรรคปัญหาต่างๆก็จะเบาบางลง เพราะเขา
ไม่มาขัดขวางรบกวนเพราะแรงอาฆาตของเขา ให้เข้าไปดูกระทู้ที่เคยตอบไว้ ที่โยม Ranti นำมาบอกไว้ แล้วโยมจะเข้าใจ
อะไรมากขึ้นกว่านี้ ......ขอเจริญพร..

ออฟไลน์ sit-konboran

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ก.ย. 2553, 09:11:41 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 ก.ย. 2553, 03:12:36 »
เมื่อทำผิดแล้วสำนึก น่าจะได้รับการอภัย
  ผิดถูกอย่างไรก็ขอโทษนะครับ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 ก.ย. 2553, 04:46:39 »
กราบนมัสการพระคุณเจ้าขอรับ  ได้ความรู้ เพิ่มอีกแล้วขอรับ

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 ก.ย. 2553, 05:07:54 »

ขอบพระคุณพระอาจารย์ที่มาให้คำตอบค่ะ

เคยแค่เอามีดเสียบเค้า แต่เค้าไม่ตายค่ะ

ดุจัง

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 ก.ย. 2553, 04:32:22 »
กราบขอบพระคุณพระอาจารย์สำหรับความรู้ค่ะ  :054: :054:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา