๐๒ ก.ย. ๕๗, ๑๑:๑๕:๓๖ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระกรุ ใต้ฐานชุกชีพระประธานในพระอุโบสถวัดชิโนรส  (อ่าน ๔๖๔๒ ครั้ง)
aehjomthong
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๖๖

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๑๑ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๔๗ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๗๙๒๓
  รับขอบคุณ: ๕๐๒๗

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๒๓
ประสบการณ์: ๕๔%
พลังชีวิต: ๓.๖%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ๒๘ ก.ย. ๕๓, ๒๒:๒๕:๒๔ »

ได้มาตั้งแต่สมัยเปิดกรุที่วัดชิโนรส แต่มีสภาพบิ่นนิดหน่อยครับ พิมพ์นี้จำได้ว่ามีไม่กี่องค์ที่ขุดพบครับ

๑๗ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: คนรักษ์พระ, ยอดรัก..บางแค, SwEEtGarM, นายธรรมะ, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, touch_navara, berm, อภิรัตน์, berth1999, yout, Kingkhet, รัช สุทธิสาร, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, moobin992, bamisak, รันตี, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ยอดรัก..บางแค
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๑๓

๖ วัน, ๘ ชั่วโมง ๔๒ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๘๐๘
  รับขอบคุณ: ๒๗๙๖

ระดับความสามารถ: ๑๙
ประสบการณ์: ๖๔%
พลังชีวิต: ๐.๑%

yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ๒๘ ก.ย. ๕๓, ๒๓:๑๑:๑๕ »

สวยดีครับแต่น่าจะมีข้อมูลมาแนะนำบ้างสักนิดน้ะครับ
เผื่อผมไปเจอใครทำหล่นจะได้เก็บใว้บ้าง ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong, นายธรรมะ, touch_navara, อภิรัตน์, yout, Kingkhet, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ตั้นคนเมืองโอ่ง
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๖๓๕

๒ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๖
  รับขอบคุณ: ๑๓๒๔

จังหวัด: ราชบุรี

ระดับความสามารถ: ๑๓
ประสบการณ์: ๒๐%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๒๘ ก.ย. ๕๓, ๒๓:๒๙:๕๕ »

พระกรุ เก่า ยอมรับว่าดูยากจริงครับ

นวัตกรรมสมัยนี้ ทำให้เนื้อพระเก่าได้แล้ว ดู จากเนื้อ ยากจริงๆ ^ ^
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong, นายธรรมะ, touch_navara, ยอดรัก..บางแค, อภิรัตน์, yout, Kingkhet, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๒๘ ก.ย. ๕๓, ๒๓:๓๐:๐๖ โดย ตั้นคนเมืองโอ่ง » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

aehjomthong
สัตตมะ

« ตอบ #3 เมื่อ: ๒๙ ก.ย. ๕๓, ๐๐:๒๒:๑๒ »

พระพิมพ์เม็ดบัวใหญ่ กรุใต้ฝาชุกชีพระประธานในพระอุโบสถ วัดชิโนรส เป็นอีกองค์ที่ผมเช่ามาในคราวนั้นที่เป็นพระกรุ (สมัยนั้นยังเป็นนักเรียนเงินน้อยครับ)

และในคราวนั้นทางวัดยังนำผงพระกรุที่ชำรุดมากดพิมพ์พระใหม่ ซึ่งผมก็เช่ามาด้วย 3 องค์ครับ
องค์นี้เป็นที่ระลึกฉลองวัดชิโนรสมีอายุครบ 150 ปี(น่าจะประมาณ พ.ศ.2528) และบูรณะพระอุโบสถ พระบามสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระราชทานผงพระสมเด็จจิตรลดา และบรมราชานุญาติ ให้นำพระปรมาภิไธยย่อ ภปร. ปั๊มไว้ด้านหลังองค์พระและหน้ากล่องใส่พระด้วย

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: touch_navara, ยอดรัก..บางแค, อภิรัตน์, berth1999, yout, Kingkhet, saken6009

ฉัฏฐะ

**

« ตอบ #4 เมื่อ: ๒๙ ก.ย. ๕๓, ๐๙:๒๕:๑๙ »

เยี่ยมเลยครับ สวยน่าเก็บทั้งนั้นเลยครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อภิรัตน์, yout, Kingkhet, aehjomthong, saken6009

yout
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๑๕๕

๒๓ วัน, ๑๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๙๗๘๒
  รับขอบคุณ: ๗๗๐๕

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๓๓
ประสบการณ์: ๙๔%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๒๙ ก.ย. ๕๓, ๑๓:๐๐:๕๐ »

ขอบคุณครับ.............. :114: ..................
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Kingkhet, aehjomthong

Kingkhet
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๘๘๘

๑๑ วัน, ๔ ชั่วโมง ๓ นาที

อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า

ขอบคุณแล้ว: ๑๘๗๒๖
  รับขอบคุณ: ๑๓๖๙

จังหวัด: เพชรบุรี

ระดับความสามารถ: ๑๐
ประสบการณ์: ๗๘%
พลังชีวิต: ๐.๓%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๒๙ ก.ย. ๕๓, ๑๔:๕๓:๐๗ »

ว้าว! เนื้อชินสภาพสวยดี มีหน้าตาชัดเจนดีครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบสะสมพระเนื้อชิน 15;
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong, saken6009

vithya
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๙๘๐๐

๕ วัน, ๖ ชั่วโมง ๑๓ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๖๒๐
  รับขอบคุณ: ๑๑๑๙

ระดับความสามารถ: ๑๑
ประสบการณ์: ๒๙%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๒๙ ก.ย. ๕๓, ๑๕:๔๕:๓๖ »

ถึงพระจะบิ่นแต่ก็มีคุณค่า พิมพ์เม็ดบัวใหญ่ พระใหม่จากการนำผงพระกรุมากดพิมพ์สวยทั้งนั้นเลย น่าเก็บสะสมครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong

BRAVO 02
viriya
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๙๗๙๖

๓ วัน, ๖ ชั่วโมง ๔๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๗๓๔
  รับขอบคุณ: ๑๐๕๐

ประสบการณ์: ๖๙%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๒๙ ก.ย. ๕๓, ๑๖:๕๗:๑๑ »

สวยครับอยากทราบพระกรุเปิดกรุปีไหนครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong

BRAVO 03
รัช สุทธิสาร
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๐๓๙

๓ วัน, ๑๐ ชั่วโมง ๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๙๘
  รับขอบคุณ: ๑๗๓๕

ระดับความสามารถ: ๑๖
ประสบการณ์: ๑๒%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๒๙ ก.ย. ๕๓, ๑๗:๔๖:๔๗ »

สวยงามทุกองค์ครับ มีเยอะขอแบ่งบ้างได้ไหมครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong, saken6009

aehjomthong
สัตตมะ

« ตอบ #10 เมื่อ: ๒๙ ก.ย. ๕๓, ๒๓:๑๔:๓๔ »

สวยครับอยากทราบพระกรุเปิดกรุปีไหนครับ

น่าจะประมาณ พ.ศ.2528 ครับ เพราะช่วงนั้นผมได้ฟังข่าวจากวิทยุครับ แต่จำไม่ได้ว่าคลื่นอะไรของAM แต่เป็นข่าวเกี่ยวกับวงการพระเครื่อง ช่วงประมาณเที่ยงคืนถึงตีหนึ่ง ที่ผู้จัดอยู่ที่ศูนย์พระเครื่องบริเวณโบสถ์บน วัดเศวตฉัตร แถบฝั่งธนบุรี ครับ   ตอนที่ผมไปที่วัดชิโนรส ก็เป็นช่วงที่คนอื่นๆเขาเช่าบูชาพระกรุสภาพดีดีกันไปเกือบจะหมดแล้วครับ แต่ส่วนที่เป็นพระพิมพ์สมเด็จที่นำมากดพิมพ์ใหม่ก็ยังมีอยู่มากครับในตอนนั้น และในตอนนั้นผมก็ยังเรียนอยู่มัธยมปลาย เงินก็ไม่ค่อยจะมีครับ ก็เลยเช่าบูชากลับบ้านมาเพียงไม่กี่องค์ครับ

ส่วนที่คุณยอดรัก...บางแค ถามผมมาผมตอบกลับไปแล้วครับ แต่ไม่สามารถตอบกลับได้สำเร็จเพราะข้อความเต็มครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ยอดรัก..บางแค

ฉัฏฐะ

**

« ตอบ #11 เมื่อ: ๒๙ ก.ย. ๕๓, ๒๓:๓๗:๓๖ »

น่าจะประมาณ พ.ศ.2528 ครับ เพราะช่วงนั้นผมได้ฟังข่าวจากวิทยุครับ แต่จำไม่ได้ว่าคลื่นอะไรของAM แต่เป็นข่าวเกี่ยวกับวงการพระเครื่อง ช่วงประมาณเที่ยงคืนถึงตีหนึ่ง ที่ผู้จัดอยู่ที่ศูนย์พระเครื่องบริเวณโบสถ์บน วัดเศวตฉัตร แถบฝั่งธนบุรี ครับ   ตอนที่ผมไปที่วัดชิโนรส ก็เป็นช่วงที่คนอื่นๆเขาเช่าบูชาพระกรุสภาพดีดีกันไปเกือบจะหมดแล้วครับ แต่ส่วนที่เป็นพระพิมพ์สมเด็จที่นำมากดพิมพ์ใหม่ก็ยังมีอยู่มากครับในตอนนั้น และในตอนนั้นผมก็ยังเรียนอยู่มัธยมปลาย เงินก็ไม่ค่อยจะมีครับ ก็เลยเช่าบูชากลับบ้านมาเพียงไม่กี่องค์ครับ

ส่วนที่คุณยอดรัก...บางแค ถามผมมาผมตอบกลับไปแล้วครับ แต่ไม่สามารถตอบกลับได้สำเร็จเพราะข้อความเต็มครับ

รับทราบและขอบคุณครับ

first_android
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๔๓๑๙

๖ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๒๒ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๗๑๙

ประสบการณ์: ๑๓%
พลังชีวิต: ๐.๗%

« ตอบ #12 เมื่อ: ๒๙ ก.ย. ๕๓, ๒๓:๕๖:๑๔ »

สวยๆทุกองค์เลยครับขอบคุณครับ

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์