ผู้เขียน หัวข้อ: พระกรุ ใต้ฐานชุกชีพระประธานในพระอุโบสถวัดชิโนรส  (อ่าน 9058 ครั้ง)

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ได้มาตั้งแต่สมัยเปิดกรุที่วัดชิโนรส แต่มีสภาพบิ่นนิดหน่อยครับ พิมพ์นี้จำได้ว่ามีไม่กี่องค์ที่ขุดพบครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
สวยดีครับแต่น่าจะมีข้อมูลมาแนะนำบ้างสักนิดน้ะครับ
เผื่อผมไปเจอใครทำหล่นจะได้เก็บใว้บ้าง ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
พระกรุ เก่า ยอมรับว่าดูยากจริงครับ

นวัตกรรมสมัยนี้ ทำให้เนื้อพระเก่าได้แล้ว ดู จากเนื้อ ยากจริงๆ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2553, 11:30:06 โดย ตั้นคนเมืองโอ่ง »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พระพิมพ์เม็ดบัวใหญ่ กรุใต้ฝาชุกชีพระประธานในพระอุโบสถ วัดชิโนรส เป็นอีกองค์ที่ผมเช่ามาในคราวนั้นที่เป็นพระกรุ (สมัยนั้นยังเป็นนักเรียนเงินน้อยครับ)

และในคราวนั้นทางวัดยังนำผงพระกรุที่ชำรุดมากดพิมพ์พระใหม่ ซึ่งผมก็เช่ามาด้วย 3 องค์ครับ
องค์นี้เป็นที่ระลึกฉลองวัดชิโนรสมีอายุครบ 150 ปี(น่าจะประมาณ พ.ศ.2528) และบูรณะพระอุโบสถ พระบามสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระราชทานผงพระสมเด็จจิตรลดา และบรมราชานุญาติ ให้นำพระปรมาภิไธยย่อ ภปร. ปั๊มไว้ด้านหลังองค์พระและหน้ากล่องใส่พระด้วย

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
เยี่ยมเลยครับ สวยน่าเก็บทั้งนั้นเลยครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ :054:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ.............. :090: :090: :114: :090: :090:..................

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
ว้าว! เนื้อชินสภาพสวยดี มีหน้าตาชัดเจนดีครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบสะสมพระเนื้อชิน 15;

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถึงพระจะบิ่นแต่ก็มีคุณค่า พิมพ์เม็ดบัวใหญ่ พระใหม่จากการนำผงพระกรุมากดพิมพ์สวยทั้งนั้นเลย น่าเก็บสะสมครับ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
      สวยครับอยากทราบพระกรุเปิดกรุปีไหนครับ

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
สวยงามทุกองค์ครับ มีเยอะขอแบ่งบ้างได้ไหมครับ :095: :095: :095:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
      สวยครับอยากทราบพระกรุเปิดกรุปีไหนครับ

น่าจะประมาณ พ.ศ.2528 ครับ เพราะช่วงนั้นผมได้ฟังข่าวจากวิทยุครับ แต่จำไม่ได้ว่าคลื่นอะไรของAM แต่เป็นข่าวเกี่ยวกับวงการพระเครื่อง ช่วงประมาณเที่ยงคืนถึงตีหนึ่ง ที่ผู้จัดอยู่ที่ศูนย์พระเครื่องบริเวณโบสถ์บน วัดเศวตฉัตร แถบฝั่งธนบุรี ครับ   ตอนที่ผมไปที่วัดชิโนรส ก็เป็นช่วงที่คนอื่นๆเขาเช่าบูชาพระกรุสภาพดีดีกันไปเกือบจะหมดแล้วครับ แต่ส่วนที่เป็นพระพิมพ์สมเด็จที่นำมากดพิมพ์ใหม่ก็ยังมีอยู่มากครับในตอนนั้น และในตอนนั้นผมก็ยังเรียนอยู่มัธยมปลาย เงินก็ไม่ค่อยจะมีครับ ก็เลยเช่าบูชากลับบ้านมาเพียงไม่กี่องค์ครับ

ส่วนที่คุณยอดรัก...บางแค ถามผมมาผมตอบกลับไปแล้วครับ แต่ไม่สามารถตอบกลับได้สำเร็จเพราะข้อความเต็มครับ

• สัตตมะ
  • **

น่าจะประมาณ พ.ศ.2528 ครับ เพราะช่วงนั้นผมได้ฟังข่าวจากวิทยุครับ แต่จำไม่ได้ว่าคลื่นอะไรของAM แต่เป็นข่าวเกี่ยวกับวงการพระเครื่อง ช่วงประมาณเที่ยงคืนถึงตีหนึ่ง ที่ผู้จัดอยู่ที่ศูนย์พระเครื่องบริเวณโบสถ์บน วัดเศวตฉัตร แถบฝั่งธนบุรี ครับ   ตอนที่ผมไปที่วัดชิโนรส ก็เป็นช่วงที่คนอื่นๆเขาเช่าบูชาพระกรุสภาพดีดีกันไปเกือบจะหมดแล้วครับ แต่ส่วนที่เป็นพระพิมพ์สมเด็จที่นำมากดพิมพ์ใหม่ก็ยังมีอยู่มากครับในตอนนั้น และในตอนนั้นผมก็ยังเรียนอยู่มัธยมปลาย เงินก็ไม่ค่อยจะมีครับ ก็เลยเช่าบูชากลับบ้านมาเพียงไม่กี่องค์ครับ

ส่วนที่คุณยอดรัก...บางแค ถามผมมาผมตอบกลับไปแล้วครับ แต่ไม่สามารถตอบกลับได้สำเร็จเพราะข้อความเต็มครับ
รับทราบและขอบคุณครับ

ออฟไลน์ first_android

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยๆทุกองค์เลยครับขอบคุณครับ