ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดเล็บอย่างไรให้มีโชค  (อ่าน 3553 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตัดเล็บอย่างไรให้มีโชค
« เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 10:54:50 »
ตัดเล็บอย่างไรให้มีโชค

อันความเชื่อในครั้งบรรพกาล ของคนรุ่นผู้เฒ่าผู้แก่ ที่ถือปฏิบัติมาเพื่อเสริมมงคลและโชคลาถให้แก่ชีวิต"ขออนุญาตินำมาเล่าสู้กันฟังในวันว่างค่ะ "เล็บ" เป็น สิ่งที่ต่อจากกระดูก โดยงอกแทรกออกมาจากเนื้อ และหนังของเรา นับเป็นอวัยวะส่วนหนึ่งของคนเรา การจะตัดทิ้งหรือตัดออก ย่อมมีผลกระทบต่อเราโดยตรง

หากเราตัดเล็บในวันไม่ดี บ่อยๆครั้งเข้าอาจทำให้ชีวิตเรามีเรื่องเกิดขึ้น ซึ่งบางครั้งเรามักไม่เคย
สังเกตุว่าเกิดอะไรขึ้นกับเราบ้าง ทั้งด้านดีและไม่ดี ดังนั้นเวลาจะตัดเล็บ ควรจะดูวันที่ควรจะตัดสัก
หน่อย อย่างน้อยๆ ไม่ได้ทำให้เราเสียเงินหรือเสียเวลาอะไรมากมาย เป็นการเดินตามผู้ใหญ่ไม่มีโทษ
อะไร ท่านว่าไว้:

1. ควรตัดเล็บวันอาทิตย์ - ท่านว่าจะทำให้มีโชคดี ได้โชคลาภอย่างนึกไม่ถึงและมีเรื่องดีๆมาถึงตนเอง

2. ควรตัดเล็บวันจันทร์ - ผู้ใดตัดเล็บในวันนี้ นับเป็นเรื่องดีจะได้ลาภใหญ่ เกิดขึ้นกับตนเอง

3. ห้ามตัดเล็บวันอังคาร - คนโบราณมักจะห้ามตัดเล็บในวันอังคาร (เพราะถือว่าเป็นวันดุ) ดังนั้นหาก
ใครตัดเล็บในวันนี้จะทำให้หมดราศี และอาจต้องมี เรื่องให้เสียทรัพย์สินเงินทอง

4. ควรตัดเล็บวันพุธ - หากใครตัดเล็บในวันนี้จะเป็นมงคลแก่ตน ในด้านคุ้มครอง- ปกป้องจากสิ่งชั่ว
ร้าย สิ่งไม่ดีต่างๆ ไม่ให้มากล้ำกรายได้

5. ห้ามตัดเล็บวันพฤหัสฯ - โบราณว่าวันนี้เป็นวันครู ท่านห้ามตัดเล็บ ผู้ใดตัดเล็บในวันนี้ จะได้รับความ
เดือดร้อนมีเรื่องยุ่งยากเข้ามาเป็นอุปสรรค

6. ควรตัดเล็บวันศุกร์ - ผู้ตัดเล็บในวันนี้ ตำราว่าจะได้ลาภ มีมงคล อุดมสมบูรณ์

7. ห้ามตัดเล็บวันเสาร์ - ใครก็ตามที่ตัดเล็บในวันนี้ จะส่งผลด้านสุขภาพ ล้มป่วยไม่ สบาย เป็นโรคภัย
ต่างๆ

8. ห้ามตัดเล็บวันพระ - คนที่ตัดเล็บวันนี้ มักจะอายุสั้น ล้มป่วยไม่สบายง่าย และมีเรื่อง เดือดร้อน มัก
เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายๆ

ขอบคุณข้อมูลจาก FW Mail
ภาพประกอบจาก Photos.com

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจาก เว็บพลังจิต
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ตัดเล็บอย่างไรให้มีโชค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 07:40:34 »
ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้ ปกติคนเราเมื่อเล็บยาวก็ตัดไม่ได้สนใจว่าควรตัดวันไหน เพราะไม่รู้ว่าควรตัดวันไหน รู้แล้วเชื่อก็ไม่เสียหายอย่าไปคิดว่างมงายหรือโบราณนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค. 2553, 07:42:03 โดย vithya »
BRAVO 02

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 08:18:10 »
ขอบคุณครับ  เคยได้ยินนอกจากการตัดเล็บ  ยังมีเรื่องตัดผมสระผมด้วย  นำมาลงให้ทราบบ้างซิครับ

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 08:50:59 »
ขอบคุณปกติผมก็ไม่ได้สนใจว่าตัดวันไหน วันไหนรู้สึกว่ายาว แล้วหากรรไกรตัดเล็บเจอก็ตัด

ขอบคุณครับ  เคยได้ยินนอกจากการตัดเล็บ  ยังมีเรื่องตัดผมสระผมด้วย  นำมาลงให้ทราบบ้างซิครับ

เรื่องตัดผมเคยได้ยินมาว่าห้ามตัดผมวันพุธครับ

"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 09:11:41 »
ส่วนเรื่องสระผม นั้น ห้ามสระวันพฤหัสครับ เพราะพฤหัส สระ บ่ ดี    :004: :004: :004:
อันนี้เป็นมุขนะครับ ขำขำ แก้เครียด

ออฟไลน์ smax13

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 12:26:09 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 12:48:25 »
ขอบคุณครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 04:09:46 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ต.ค. 2553, 12:07:06 »
เจอแล้ว ห้ามตัดผมวันพุธ

"วันพุธห้ามตัดผม เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ห้ามกันนักห้ามกันหนาด้วยเชื่อว่า ตัดผมวันพุธจะทำให้เกิดอัปมงคลกับชีวิต จะเห็นได้ว่า ร้านตัดผมมักจะปิดร้านในวันพุธกันหมด บ้างก็ว่า ตัดผมในวันพุธหัวกุดท้ายเน่า

ในเมื่อเป็นเช่นนี้แล้วก็ควรเชื่อเสียบ้าง ตัดในวันรุ่งขึ้นก็คงไม่นานเกินรอไปได้ และก็ยังไม่ได้ยินเช่นกันว่า นิยมตัดผมกันในวันพุธนี้"

cradit : http://www.sf.ac.th/workstd/thai_01/p1.htm#10

"วันพุธห้ามตัด วันพฤหัสห้ามถอน......
ความเชื่อนี้มีที่มาจากคติความเชื่อในเรื่องของการทำสิ่งที่เป็นมงคลและห้ามทำสิ่งที่เป็นอวมงคล การห้ามทำ 2 สิ่งนี้ เพราะเป็นอัปมงคล เนื่องจากขัดกับกำลังของวันค่ะ วันพุธถือเป็นวันงอก วันเกษตร วันปลูก การปลูกต้นไม้จึงนิยมทำในวันพุธ แต่จะไม่นิยมตัดผม ตัดต้นไม้ในวันพุธ ส่วนวันพฤหัสเป็นวันแห่งความมั่งคั่ง เป็นวันงอกเช่นกัน แต่เน้นไปที่วิชาความรู้ เชื่อว่าถ้าเริ่มเรียนอะไร หรือไหว้ครูในวันนี้จะให้การเรียรรู้ก้าวหน้าได้ผลดี ปลูกบ้าน แต่จะไม่ทำการ ถอน เข่น ถอนเสาเรือน การทำอะไรตรงข้ามกับกำลังของวัน ถือว่าเป็นอวมงคล ไม่เป็นที่นิยมค่ะ
แต่แปลก คนโบราณกลับให้ตัดเล็บในวันพุธ โดยมีคำกล่าวว่า ตัดเล็บวันพุธ กันวิบัติปัถไหม (ปัถไหม = สิ่งชั่วร้าย มลทิน) คงเห็นว่าเล็บเป็นสิ่งไม่มีประโยชน์มั้งคะ (ถ้าตัดเล็บวันอังคาร จะมีเดช)

นอกจากนี้ยังมีความเชื่ออื่น ๆ เกี่ยวกับสิ่งที่ห้ามทำในวันต่าง ๆ โดยคติความเชื่อเดียวกันอีก เช่น ห้ามขึ้นบ้านใหม่วันเสาร์ เผาผีวันศุกร์ โกนจุกวันอังคาร แต่งงานวันพุธ

มีคำกล่าวว่า เผาผีวันศุกร์ ให้ทุกข์กับคนยัง เพราะวันศุกร์เป็นวันแห่งความสุข วันแห่งโชคลาภ

ห้ามแต่งงานวันพุธ เชื่อกันว่าวันพุธเป็นวันที่ไม่มีความมั่นคง มีคำกล่าวว่า พุธรวนเร ซึ่งมีที่มาจากการที่คนโบราณสังเกตดูดวงดาวบนท้องฟ้า และเห็นการโคจรของดาวพุธว่าเดินถอยหลัง ซึ่งเขาใช้คำว่า พัก ซึ่งการเดินถอยหลังของดาวพุธนั้นจริง ๆ แล้ว ไม่ได้เดินถอยหลัง หากแต่หยุดเดินชั่วขณะ แต่มองดูเหมือนเดินถอยหลัง คนโบราณจึงกล่าวว่า พุธรวนเร หากแต่งงานในวันพุธแล้วจะทำให้ชีวิตแต่งงานพบแต่อุปสรรค เพราะดาวพุธเป็นดาวที่ไม่มีความแน่นอน"

credit : http://th.answers.yahoo.com/question/index?qid=20100629224805AAmTvqk

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ต.ค. 2553, 12:23:40 »
~ ...วันไหนควรสระผม ?... ~

วันอาทิตย์
จะมีโชคลาภและอายุยืน ปราศจากโรคภัยเบียดเบียน

วันจันทร์ [ไม่ดี]
จะเจ็บไข้ไม่สบาย

วันอังคาร
จะมีเดชอำนาจ ผู้คนยำเกรง

วันพุธ [ไม่ดี]
จะเสื่อมลาภ ได้มาเท่าไหร่ก็จะเสียไปเท่านั้น

วันพฤหัสบดี
จะมีเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์รักษาและคุ้มครอง ดียิ่งนัก

วันศุกร์
จะมีเสน่ห์เป็นที่นิยมรักใคร่แก่คนทั้งปวง

วันเสาร์
ดียิ่งนัก คิดการทำสิ่งใดจะได้ดั่งสมประสงค์ จะเกิดมงคลและโชคลาภ

credit : http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=sansara&date=16-09-2007&group=3&gblog=3

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ต.ค. 2553, 12:30:09 »
~ ...วันไหนควรตัดผม ?... ~

วันอาทิตย์
จะมีอายุยืน สุขภาพร่างกายแข็งแรงปราศโรคภัย

วันจันทร์
จะมีแต่โชคลาภ

วันอังคาร
จะมีเดชอำนาจ ผู้คนยำเกรง

วันพุธ [ไม่ดี]
ลาภต่างๆ จะหายหมดมีแต่ความทุกข์

วันพฤหัสบดี
เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์รักษาคุ้มครอง เป็นสิริสวัสดิ์กับตัวท่าน

วันศุกร์
จะมีเสน่ห์เป็นที่นิยมรักใคร่แก่คนทั้งปวง

วันเสาร์
ดียิ่งนัก คิดการทำสิ่งใดจะได้ดั่งสมประสงค์ จะเกิดมงคลและโชคลาภ

~*...เชื่อกันว่า...*~
ไม่ควรตัดผม...ตรงกับวันที่ตัวเองเกิดจ๊ะ
(เช่น เกิดวันจันทร์ ก็ไม่ควรตัดผมในวันจันทร์)

credit :http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=sansara&date=16-09-2007&group=3&gblog=2

ออฟไลน์ ronin

• เต้นรำกับปีศาจ ........... ต้องเต้นให้จบเพลง .....
  • จตุตถะ
  • ความดีเหมือนกางเกงใน มีไว้ใส่ ไม่ได้มีไว้โชว์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ต.ค. 2553, 08:51:42 »
ขอบคุณมากครับ
กำลังจะตัดเล็บพอดีเลย
เก็บไว้ตัดวันอาทิตย์ดีกว่า :033:
[/color]

รูัจักให้ รู้จักพอ รู้จักรอ และรู้จักเกรงใจ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 ต.ค. 2553, 06:04:06 »
ขอบคุณครับคุณnpnที่ข้อมูลมาให้รับรู้ 02;

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 ต.ค. 2553, 07:27:40 »
ทุกสิ่งจะดีได้ผมว่าอยู่ที่ตัวคนด้วยอะครับ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ต.ค. 2553, 07:30:34 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »