ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าว "หลวงปู่สังข์ (พระครูสังวรสมณวัตร) ศิษย์หลวงปู่มั่น มรณภาพแล้ว 3 ต.ค.53  (อ่าน 3454 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ท่านพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต

องค์หลวงปู่สังข์ (พระครูสังวรสมณวัตร)
สิริอายุ 92 ปี พรรษา 72

หลวงปู่สังข์ (พระครูสังวรสมณวัตร) อายุ 92 ปี พรรษา 72
วัดนิวาสถาน บ้านกุดก้อม ต.ไร่ อ.พรรณานิคม จ.สกลนคร ซึ่งท่านเป็นศิษย์ที่เคยร่วมฟังธรรมปฏิบัติโดยตรงจากหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต ได้มรณภาพ แล้ว ที่โรงพยาบาลสกลนคร เวลาประมาณ ๐๔.๐๐ น.เมื่อเช้ามืด
หลวงปู่สังข์ นั้นท่านเป็นพระเถระผู้ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ เคร่งครัดในพระธรรมวินัย มีปฏิปทาโดยปฏิบัติตามแนวทางของพระกรรมฐานแบบฉบับองค์หลวงปู่มั่นอย่างเคร่งครัด สหธรรมมิกที่ร่วมเดินทางไปปฏิบัติธรรมกับหลวงปู่มั่น ก็มีหลวงปู่กง โฆสโก หลวงตาแตงอ่อน กัลยาณธัมโม เป็นต้น ศิษย์หลวงปู่สังข์ ที่เด่นๆก็มี หลวงปู่บุญหนา ธัมมทินโน (วัดป่าโสตถิผล จ.สกลนคร)

แม้ท่านจะเป็นพระที่ไม่ค่อยรู้จักกันในหมู่ชาวพุทธมากนัก แต่ครูบาอาจารย์ฝ่ายปฏิบัตินั้นท่านย่อมรู้ภูมิจิตภูมิธรรมชึ่งกันและกัน หลวงปู่เป็นพระที่มีปฏิปทามักน้อยสันโดษ ชอบความวิเวกสงัด ไม่เจือด้วยลาภยศสรรเสริญ ในการครั้งนี้นับว่าประเทศไทยวงการพระป่ากรรมฐานในสายพระอาจารย์มั่น เราได้สูญเสียพระมหาเถระฝ่ายปฏิบัติไปอีกรูปแล้ว เชื่อแน่ว่าบางท่านก็คงจะพึ่งรู้จักหลวงปู่ก็วันที่ท่านมรณภาพแล้ว น่าเสียดายจริงๆ เพราะท่านเป็นเนื้อนาบุญอันไพศาล เป็นพระแท้ พระทองคำ ล้ำค่า เหมาะแก่การกราบไหว้บูชา

สำหรับกำหนดการวันนี้ เวลาประมาณ บ่ายโมง เคลื่อนสรีระสังขารหลวงปู่ออกจากโรงพยาบาลสกลนคร มายังวัดนิวาสสถาน และจะมีพิธีสรงน้ำศพช่วงค่ำๆ

ปีนี้พระอริยสงฆ์นิพพานหลายรูปแล้วในสายหลวงปู่มั่นเรา
น่าใจหาย นับตั้งแต่
- หลวงปู่ฟัก สันติธัมโม
- หลวงปู่กูด รักขิตสีโล
- ท่านพระอาจารย์สมัย สมาหิโต (ประชุมเพลิงแล้ว 2 ต.ค.53 ณ วัดถ้ำขาม)
- หลวงปู่สังข์ (พระครูสังวรสมณวัตร)

ด้วยความเคารพและอาลัยองค์หลวงปู่อย่างสุดซึ้ง

นะโมวิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา....
ขอกราบนอบน้อมหลวงปู่สังข์ ด้วยเศียรเกล้า.... 
น้อมกราบหลวงปู่สู่แดนนิพพานครับ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก เว็บบอร์ดพลังจิต
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
[shake]ขอไว้อาลัยแด่หลวงปู่..สังข์..พระที่เป็นเนื้อนาบุญของแท้[/shake]
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบคุณพี่ นายธรรมะ  ที่แจ้งข่าวครับ ขอไว้อาลัย หลวงปู่สังข์ (พระครูสังวรสมณวัตร) ด้วยครับ

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับ ร่วมไว้อาลัยแด่หลวงปู่สังข์ (พระครูสังวรสมณวัตร) ครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ขอให้ดวงวิญญาณของหลวงปู่ไปสู่สุขคติครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณสำหรับข่าวสาครับ
ขอไว้อาลัยต่อการจากไปของหลวงปู่สังข์ครับ
น่าเศร้าใจยิ่งนักครับ
เมืองไทยเสียเกจิไปเยอะเมื่อ 1-2 ปีมานี้
ประเทศไทยคงเหลือเกจิอีกไม่กี่รูปแล้วสินะครับ
อยากให้ท่านอยู่กับเราไปนานๆ  :054: :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
กราบมนัสการ และขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  :054:

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ขอบคุณครับ ที่แจ้งข่าวให้ทราบ ขอไว้อาลัย
หลวงปู่สังข์ (พระครูสังวรสมณวัตร) ด้วยคนครับ ขอให้ดวงวิญญาณของหลวงปู่
ไปสู่สุขคติครับ สาธุ
 :054:  :054:  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2553, 09:03:02 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ noom501

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอแสดงความเสียใจด้วยคนครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอไว้อาลัยหลวงปู่  ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับ

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
น้อมกราบส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานครับ   ช่วงนี้พระเถระดับขันต์มากเหลือเกิน  หลวงปู่พิชัย  วัดเขาหงส์ อายุ 108 ปี ก็เพิ่งมรณะภาพไปไม่นานนี้เองครับ 

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ลูกสกลนคร ขอกราบสักการะและอาลัยหลวงปู่สังข์ครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอไว้อาลัยหลวงปู่สังข์ด้วยครับ ขอคุณครับที่ส่งข่าวให้ทราบ............ :090: :090: :114: :090: :090:...............

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
เป็นการสูญเสียพระอรหันต์ไปอีก 1 รูปแล้วครับ  ขอดวงวิญญาณหลวงปู่สู่ชั้นนิพพานด้วยเถอะ สาธุ สาธุ สาธุ :054: :054: :054:
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ