ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้วยใบเก่า...ของแม่ (บังคับ ต้องอ่านนะ)‏  (อ่าน 2747 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
ครั้งหนึ่ง..... มีบ้านหลังหนึ่งมีสามี ภรรยา ลูกชาย และอาม่าแก่ๆคนหนึ่ง
อาม่าแก่มากและไม่แข็งแรง มีอาการมือสั่นตลอดเวลา ทำให้ถือของลำบาก
โดยเฉพาะเวลาทานข้าวร่วมกับครอบครัว อาม่าจะถือชามข้าวได้ลำบากและทำข้าวหกลงบนโต๊ะตลอดเวลา

ลูกสะใภ้อาม่าก็รู้สึกหงุดหงิดและรำคาญกับเรื่องนี้มาก จึงปรึกษากับสามีว่า
นางทนไม่ได้ที่เห็นอาม่าทานข้าวหกเลอะเทอะเกลื่อนโต๊ะ มันทำให้นาง กินข้าวไม่ลง   

สามีก็ไม่รู้จะทำอย่างไร เพราะเขาไม่สามารถ หาวิธีทำให้มืออาม่าหายสั่นได้
จากนั้น ไม่กี่วันลูกสะใภ้ก็พูดกับสามีเกี่ยวกับเรื่องนี้อีกว่า จะไม่แก้ไขอะไรเลยหรือ
นางทนไม่ได้แล้ว หลังจากโต้เถียงกันไปสักพักสามีก็ยอมแก้ไขตามคำแนะนำของภรรยา นั่นคือ

เมื่อถึงเวลาทานข้าว เขาก็จัดโต๊ะให้แม่นั่งแยกต่างหาก ตามลำพังคนเดียว
โดยใช้ถ้วยข้าวราคาถูกๆบิ่นๆ เพราะอาม่าชอบทำถ้วยแตกบ่อยๆ

เมื่อถึงเวลาทานข้าว อาม่าเศร้าใจมากเพราะอาม่าก็ไม่มีปัญญาจะแก้ไขอะไรได้
นางนึกถึงอดีตที่นางเคยเลี้ยงดูลูกชายด้วยความรักเสมอมา นางไม่เคยปริปากบ่น หรือย่อท้อต่อความเหนื่อยยาก
เวลาที่ลูกชายเจ็บไข้ นางก็ดูแลเขาเป็นอย่างดี เวลาที่เขามีปัญหานางก็ช่วยแก้ไขทุกครั้ง       

สภาพร่างกายของนางที่ทรุดโทรมเป็นที่รำคาญของลูกสะใภ้ในวันนี้ ก็คือผลจากการอดทน
ตรากตรำทำงานหนักมาเป็นเวลายาวนานในวันก่อนๆ เพื่อให้ลูกชาย..หรือสามีของลูกสะใภ้ในวันนี้ได้เล่าเรียน.. มีความรู้..มีอาชีพการงานที่ทำให้ลูกเมียอยู่สุขสบาย แต่ตอนนี้อาม่าเสียใจมาก..รู้สึกว่า..ตัวเองไร้ค่า..ถูกทอดทิ้ง       

หลายวันผ่านไป..       

อาม่ายังคงเศร้าสร้อย รอยยิ้มเริ่มจางหายจากใบหน้า หลานชายตัวน้อยของอาม่าซึ่งเฝ้าจับตาทุกอย่างมาโดยตลอด
ก็เข้าไปปลอบใจและบอกคุณย่าว่า เขารู้ว่า.. คุณย่าเสียใมากแค่ไหนที่ถูกพ่อแม่ของเขาปฏิบัติต่อท่านเช่นนี้
และเขาก็บอกท่านว่าเขามีวิธีที่จะให้อาม่าได้กลับไปทานข้าวร่วมกับทุกคนได้เหมือนเดิม
ความหวังเริ่มเบ่งบานขึ้นในหัวใจของหญิงชรา นางถามหลานชายว่าจะทำอย่างไรเด็กน้อยได้แต่ตอบเพียงว่า

" เย็นนี้ขอให้คุณย่าแกล้งทำชามข้าว ของคุณย่าตกให้มันแตก..เหมือนกับไม่ได้ตั้งใจนะครับ"อาม่าได้ฟังก็แสนจะแปลกใจ
แต่หลานชายตัวน้อยก็คงยืนกรานให้คุณย่าทำตามที่เขาบอก และบอกว่าที่เหลือปล่อยให้เป็นหน้าทีของเขาเอง

และแล้ว..เมื่อได้เวลาอาหารเย็น

หญิงชราก็ตัดสินใจลองทำตามที่หลานพูด เพื่อจะดูว่า หลานชายมีแผนการอะไร
นางจึงยกถ้วยข้าวใบเก่าที่เต็มไปด้วยรอบิ่นขึ้น แล้วแกล้งปล่อยลงบนพื้น เหมือนกับทำหลุดมือ
ถ้วยข้าวเก่าใบนั้นหล่นแตกกระจายไม่มีชิ้นดี!!!!!

ลูกสะใภ้เห็นดังนั้น ก็ลุกขึ้น เตรียมจะด่าว่าอาม่าทันที แต่แล้ว..ลูกชายตัวน้อยของเธอ กลับรีบชิงพูดขึ้นมาก่อนว่า
" ว้า..คุณย่าทำไมทำชามแตกซะเละหมดล่ะครับ นี่ผมอุตส่าห์ตั้งใจไว้ว่า..จะเก็บชามใบนี้ไว้ให้คุณแม่ผมใช้ต่อ
แล้วเนี่ยผมจะเอาชามเก่าที่ไหนมาให้คุณแม่ผมใช้ ตอนแกแก่เท่าคุณย่าล่ะครับ??"       

ลูกสะใภ้เมื่อได้ยินลูกชายพูดเช่นนี้ก็ถึงกับอึ้งงงงง....หน้าซีด ด่าไม่ออกอีกต่อไป
นางรู้สึกได้ทันทีว่า...ทุกสิ่งที่นางทำลงไปในวันนี้ย่อมจะเป็นตัวอย่าง ให้ลูกชายของนางปฏิบัติต่อนางในวันหน้าเมื่อนางแก่ตัวลงเช่นกัน
นางรู้สึกอับอายและสำนึกผิดต่อการกระทำของตัวเอง ตั้งแต่นั้นมาทุกคนในบ้านก็นั่งทานข้าวร่วมกันตลอดมา.

From forword mail

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
O0...ขอบคุณนะครับท่านKingkhet..ที่นำมาให้อ่านเตือนสติกัน.. เยี่ยมเลยครับท่าน :114:
...ใครที่ไหนอยากจะแกล้งให้ตัวเองดูไม่ดี..ใครที่ไหนอยากจะป่วย..
...แล้วใครที่ไหนนะ..อยากจะแก่..มันหนีกันไม่พ้นเลยจริงๆเรื่องแบบนี้..มันเป็นกงกรรมกงเกวียน 42;

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
คมมากครับท่าน  พ่อแม่เปรยบเสมืิอนพระอรหันต์ในบ้าน :054:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบครับมากครับท่าน Kingkhet  สำหรับบทความที่ดีๆ

ออฟไลน์ bird13342

• ตติยะ
สุดยอดครับ

ถึงกับสะอึกกันเลยทีเดียว :017:

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ขอขอบคุณสำหรับ บทความดีๆ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณคะ ท่าน Kingkhet สำหรับบทความที่สะท้อนสังคม  :054:

ไม่มีใครอยากโดนกระทำ หรือปฏิบัติด้วยไม่ดี
จากคนรอบข้างหรอกคะ โดยเฉพาะกับคนใกล้ตัว

ดูแลจิตใจกันนะคะ 
 :097:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ต.ค. 2553, 09:08:55 โดย PeAwPeed »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
อ่านแล้วนึกถึงโฆษณาในโทรทัศน์เรื่องนึง จำไม่ได้ว่าเป็นโฆษณาอะไร แต่จำได้ช่วงนึง
   มีผู้หญิงคนนึงขับรถอยู่กำลังติดไฟแดง ก็เลยพูดจาในทำนองต่อว่าแม่ของตัวเอง แล้วก็มีลูกชายของผู้หญิงที่ขับรถ นั่งเบาะหลังแล้วก็นั่งดูพฤติกรรมนั้นอยู่
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณนะครับสำหรับบทความ เคยอ่านมาแล้วแต่ก็ยังอ่านอีกครับ เพราะชอบบทความนี้ครับ

ผิดถูกโปรดอภัยด้วยนะครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อ่านแล้วลูกสะใภ้ยังมีจิตสำนึกรู้จักละอายต่อการกระทำ อาม่าและลูกสะใภ้โชคดีที่มีหลานและลูกที่ดี
ลูกจะประพฤติตัวตามแบบอย่างที่พ่อแม่แสดงออกมา คนมีลูกย่อมเสียใจเพราะลูก ต้นเหตุมาจากการเลี้ยงลูกไม่ถูกวิธี ทางที่ถูกคือควรปลูกฝังคุณธรรมตั้งแต่ลูกยังเล็กๆ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: ถ้วยใบเก่า...ของแม่ (บังคับ ต้องอ่านนะ)‏
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ต.ค. 2553, 10:41:34 »
ผมโชคดีที่มีภรรยาดี  ดูแลพ่อผัวแม่ผัวอย่างดีเช็ดอุจจาระปัสสาวะจนคุณพ่อคุณแม่ผมเสีย  พระเกจิอาจารย์ท่านใดจำไม่ได้เคยบอกว่าพ่อผัวแม่ผัวพ่อตาแม่ยายก็เหมือนพ่อแม่เรา  ถ้าไม่มีท่านเราก็ไม่เจอผัวหรือเมียของเรา

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต
ตอบ: ถ้วยใบเก่า...ของแม่ (บังคับ ต้องอ่านนะ)‏
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ต.ค. 2553, 06:24:23 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องเตือนใจซึ้งๆ  อ่านแล้วน้ำตาซึมเลยครับ :101:

แบบนี้เขาเรียกว่าเด็กสอนผู้ใหญ่

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 ต.ค. 2553, 04:34:50 »
ขอบคุณมากครับ ที่ ทำให้ผม คิด ออก ให้ มี พระคุณกัน

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 ต.ค. 2553, 06:28:38 »
อ่านบทความนี้แล้วซึ้งเลยครับ
ขอบคุณครับสำหรับบทความดีๆ
อ่านแล้วเตือนสติให้ปฎิบัติดี(ต่อแม่ผู้แก่ชรา )
ละเว้นความชั่ว(กับคนที่คิดปฎิบัติดี)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 ต.ค. 2553, 02:43:13 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ..ที่ให้ข้อคิดสอนใจครับ

ออฟไลน์ aekkamol

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 ต.ค. 2553, 07:59:38 »
อ่านแล้วคิดถึงแม่เลยครับ ผมแม่ไม่อยู่แล้ว แต่ก็ปลื้มใจว่า

เราได้ดูแล ช่วงเวลาสุดท้ายของแม่ อย่างดีที่สุดแล้ว