๒๑ ส.ค. ๖๒, ๑๐:๒๓:๑๙ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าตอนดึกๆ  (อ่าน ๔๙๑๘ ครั้ง)
โองการยันนะรังสี
ผู้ดูแลระบบ
ลำดับสมาชิก: ๓

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๔๗ วัน, ๒ ชั่วโมง ๒๓ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๓๘๙
  รับขอบคุณ: ๑๒๘๑๖

หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง

ระดับความสามารถ: ๒๕
ประสบการณ์: ๖%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๑๑ ต.ค. ๕๓, ๒๑:๒๙:๔๙ »

สวัสดีครับ วันนี้มาฟังเรื่องเล่ายามดึกๆ กันนะครับ เป็นเรื่องสนทนาของพี่น้องสองท่าน

น้องบอล; พี่โตครับผมรู้สึกว่าช่วงนี้ดวงไม่ค่อยดีเลย และไม่สบายปวดหัวด้วยครับเลยว่าจะไปหาหมอที่แถวๆปทุมวันใกล้ๆมาบุญครอง

เห็นว่าเขาจ่ายยาอย่างดี กินแป๊บเดียวหายเลยแต่ราคาแพงไปหน่อย ไม่รู้แถวบ้านเราจะมียาแบบนั้นหรือเปล่าครับ

พี่โต;      โธ่น้องบอลจะไปเอายาแพงๆกินแล้วทำให้ดวงดีมีที่ไหนกันครับ แค่ปวดหัวเอายาพาราเซตตามอลก็สรรพคุณเหมือนกัน

กินก็หายแล้วและพักผ่อนเยอะๆ ทำไมต้องไปใช้ยาที่มันแพงๆด้วย

น้องบอล; แล้วยาพารานี่มันจะใช้ได้เหรอครับแล้วจะดีเหมือนยาที่แพงๆหรือเปล่า

พี่โต;      น้องบอลครับคนที่เป็นหมอเขาเรียนมารู้ว่าอะไรดี อะไรควรใช้ แต่ใช้ยาอย่างเดียวไม่ได้นะครับเราต้องทำอย่างอื่นด้วย

เช่นดูแลสุขภาพหมั่นออกกำลังกาย กินอาหารที่ดีมีประโยชน์ กินแต่ยาแล้วไม่ทำตามที่บอกก็ไม่มีประโยชน์นะครับ

คลิ๊กที่ชื่อเรื่อง
[เรื่องเล่ายามบ่าย] [เรื่องเล่ายามบ่าย 2]
[เรื่องเล่าตอนดึกๆ] [เรื่องเล่าตอนดึกๆ 2]
๔๙ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: โยมเพชร, @ZeRo@, ~เสน่ห์เอ~, gottkung, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, คนรักษ์พระ, time329, Kingkhet, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, ราหู, ทราย บางเลน, PeAwPeed, leaflet, moopuk, ธรรมะรักโข, นันท์นภัส, นายธรรมะ, touch_navara, NONGEAR44, berm, Chotipat, berth1999, derbyrock, npn, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, nok2009, Ronaldo 2007, ronin, หนึ่งดาวคนอง, สองแถว, saken6009, รุท หมัดหนักครับ, ฟองเบียร์, kp01, jidarsarika, banmung, เสือร้องไห้, นักรบอาทมาต, fork0, เสือเดือนแปด, เจดต์, yout, ก้านยาว, jindong59, LAT-TAT, chainkubpom, tinamas, หนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๑ เม.ย. ๕๔, ๑๖:๒๙:๑๙ โดย โองการยันนะรังสี » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

~เสน่ห์เอ~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๗

๓๑ วัน, ๑ ชั่วโมง ๔๐ นาที

http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก

ขอบคุณแล้ว: ๖๑๓
  รับขอบคุณ: ๕๔๖๒

แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๒๐
ประสบการณ์: ๗๙%

เอ นครลุง
« ตอบ #1 เมื่อ: ๑๑ ต.ค. ๕๓, ๒๑:๔๓:๐๒ »

ขอบคุณครับพี่โองการ.....บอกได้คำเดียวว่า  "โดน"
๑๗ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, คนรักษ์พระ, gottkung, Kingkhet, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, ราหู, PeAwPeed, ธรรมะรักโข, touch_navara, derbyrock, berm, ronin, หนึ่งดาวคนอง, jidarsarika, banmung, เสือร้องไห้

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๘๑

ศิษวัดบางพระ

จังหวัด: นครปฐม
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๑ ต.ค. ๕๓, ๒๑:๔๔:๓๙ »

ขอบคุณพี่นนมากครับ   
๑๕ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: คนรักษ์พระ, gottkung, Kingkhet, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, ราหู, PeAwPeed, ธรรมะรักโข, touch_navara, derbyrock, berm, ronin, หนึ่งดาวคนอง, banmung, เสือร้องไห้

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

@ZeRo@
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๗๕

๑ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๓๗
  รับขอบคุณ: ๑๔๒๕

CPW 17

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๑๔
ประสบการณ์: ๕%
พลังชีวิต: ๐%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๑ ต.ค. ๕๓, ๒๑:๕๒:๕๔ »

ยาแพงใช่ว่าจะดี

หมอดีไม่จำเป็นต้องจ่ายยาแพง

ยาอย่างเดียวอาจไม่หาย ต้องทำอย่างอื่นควบคู่ไปด้วย

ยันต์แพงไม่จำเป็นต้องดี ยันต์ดีไม่จำเป็นต้องแพง

ยันต์อย่างเดียวไม่ได้ช่วยให้ชีวิตดีขึ้น ต้องทำบุญ ถือศีล สวดมนต์ ทำสมาธิ ร่วมด้วย

คิดดี พูดดี ทำดี ไปสู่สถานที่ดี ชีวีมีสุข

แค่ปวดหัวทำไมต้องไปปทุมวัน.. 07;
๑๒ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ~เสน่ห์ack01~, ราหู, PeAwPeed, ธรรมะรักโข, touch_navara, derbyrock, berm, ronin, หนึ่งดาวคนอง, banmung, เสือร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๑ ต.ค. ๕๓, ๒๑:๕๙:๐๔ โดย @ZeRo@ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน
PeAwPeed
ผู้ดูแล
ลำดับสมาชิก: ๑๕๓๕

๒๗ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๐ นาที

I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๓๗๕
  รับขอบคุณ: ๑๑๗๗๔

Stay happy all...=^.*=

ระดับความสามารถ: ๓๒
ประสบการณ์: ๒๔%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๑ ต.ค. ๕๓, ๒๒:๕๓:๕๘ »

ขอบคุณคะพี่นน 
บอลไหนเอ่ย โดนอีกแระ....บอล

๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ack01~, ราหู, ธรรมะรักโข, touch_navara, derbyrock, berm, ronin, หนึ่งดาวคนอง, jidarsarika, banmung

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple
~EN13~
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๐๔

๔ วัน, ๔ ชั่วโมง ๑๑ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๐๙

รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^

ระดับความสามารถ: ๑๔
ประสบการณ์: ๕%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: ๐๑ พ.ย. ๕๓, ๐๒:๐๘:๒๙ »

ยาแพงใช่ว่าจะดี

หมอดีไม่จำเป็นต้องจ่ายยาแพง

ยาอย่างเดียวอาจไม่หาย ต้องทำอย่างอื่นควบคู่ไปด้วย

ยันต์แพงไม่จำเป็นต้องดี ยันต์ดีไม่จำเป็นต้องแพง

ยันต์อย่างเดียวไม่ได้ช่วยให้ชีวิตดีขึ้น ต้องทำบุญ ถือศีล สวดมนต์ ทำสมาธิ ร่วมด้วย

คิดดี พูดดี ทำดี ไปสู่สถานที่ดี ชีวีมีสุข

แค่ปวดหัวทำไมต้องไปปทุมวัน.. 07;

Get  เรยครับพี่น้อง  ชอบมากครับผม
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ronin, touch_navara, หนึ่งดาวคนอง, banmung

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต
ronin
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๙๑๐๕

๑ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๔๙ นาที

เต้นรำกับปีศาจ ........... ต้องเต้นให้จบเพลง .....

ขอบคุณแล้ว: ๔๐๖
  รับขอบคุณ: ๑๐๕

ความดีเหมือนกางเกงใน มีไว้ใส่ ไม่ได้มีไว้โชว์

ระดับความสามารถ: ๓
ประสบการณ์: ๖๔%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๐๑ พ.ย. ๕๓, ๐๙:๕๙:๓๗ »

ขอบคุณท่านพี่มากครับ เล่าซะเห็นภาพเลย
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: หนึ่งดาวคนอง, banmung

รูัจักให้ รู้จักพอ รู้จักรอ และรู้จักเกรงใจ
โองการยันนะรังสี
ผู้ดูแลระบบ
ลำดับสมาชิก: ๓

๔๗ วัน, ๒ ชั่วโมง ๒๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๘๙
  รับขอบคุณ: ๑๒๘๑๖

หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง

ระดับความสามารถ: ๒๕
ประสบการณ์: ๖%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๑๗ ก.พ. ๕๔, ๐๐:๔๔:๓๘ »

ข้อคิดสำหรับท่านที่อยากสักยันต์เพราะว่า ได้ยินมาว่าจะทำให้หนุนดวง สักแล้วดวงจะดี สักแล้วจะมีคนรัก

ขอให้อ่านบทความนี้ก่อนนะครับ

เพื่อนๆที่คิดว่า สักยันต์ 2-3 แถว สักสาริกาแล้ว จิ้งจกแล้ว จะทำให้ดวงดี มีคนเมตตารักใคร่นั้น

ก่อนท่านจะต้องมองดูที่ตัวของท่านเองเสียก่อน เริ่มจากการปรับปรุงตัวเองในด้านต่างๆเช่น การพูดการจา

ให้สุภาพเรียบร้อย ใช้คำพูดที่เหมาะสม สมควรไม่ใช่ มึงมา พาโวย ใช้สรรพพนามที่เป็นสัตว์สี่ขาเลื้อยคลานต่างๆ

มีสัมมาคารวะแต่งกายด้วยเสื้อผ้าถูกกาลเทศะ  ไม่ใช่ไปงานศพแต่ใส่เสื้อ สีแดงแจ๊ด  และถ้าต้องการความก้าวหน้า

หน้าที่การงาน ก็ต้องท่องคาถาว่า ไม่เข้างานสาย ไม่ขาดงาน ไม่ลางาน ไม่ป่วย ไม่เกี่ยงงาน

รับรองว่า ยันต์ที่สักไปจะช่วยเหลือท่านได้เห็นผลเร็วขึ้น

สรุป การที่จะให้ประสบความสำเร็จในด้านต่างๆ จะต้องมีองค์ประกอบหลายๆสิ่งเกื้อหนุนซึ่งกันและกัน

ลำพัง ถ้าจะมาพึ่งแต่รอยสักยันต์แต่เพียงอย่างเดียว คงช่วยอะไรท่านไม่ได้มากนะครับ
๔๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: คนรักษ์พระ, yout, ทรงกลด, ~เสน่ห์ack01~, tuxky, Chotipat, เด็ก สามร้อยห้อง, berm, beer3515, Ronaldo 2007, champocz, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, aotim...SliMnOn, @ZeRo@, Kingkhet, touch_navara, จิ๋ววัดตะกล่ำ, kajornsak, eakthai14, อภิรัตน์, to, tor.20, ~เสน่ห์โจรสลัด~, banmung, ชาญ, seaghost, gottkung, เจดต์, ธรรมะรักโข, ENG_telecom, Dhong, หนอน-*ณ.ลำปาง, เสือเดือนแปด, รุท หมัดหนักครับ, ก้านยาว, piyachon43150, WARLORD88, หนึ่งดาวคนอง, saken6009, panny, jidarsarika

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๗ ก.พ. ๕๔, ๑๓:๐๘:๐๒ โดย โองการยันนะรังสี » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนรักษ์พระ
คณะกรรมการ
ลำดับสมาชิก: ๑๘๑๗

๓๐ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๓๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๘๒๕
  รับขอบคุณ: ๑๕๘๖๖

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๐%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๑๗ ก.พ. ๕๔, ๐๑:๐๕:๔๒ »

ขอบคุณมากครับท่านโองการยันนะรังสี  เห็นด้วยเลยครับ   พุทธคุณที่จะเกิด ต้องอยู่ที่พวกเราปฎิบัติตนด้วยนะครับ 

ขอบคุณครับ

ปล. คิดดี  ทำดี แล้วก็จะได้ดีครับ  ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
๑๗ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: yout, ~เสน่ห์ack01~, berm, Ronaldo 2007, champocz, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, Kingkhet, อภิรัตน์, to, tor.20, banmung, เจดต์, ธรรมะรักโข, รุท หมัดหนักครับ, หนึ่งดาวคนอง, mukdahan, jidarsarika

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
Ronaldo 2007
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๒๓๙

๓๘ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๑๔ นาที

.....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๔๑๒
  รับขอบคุณ: ๗๓๗๗

...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...

ระดับความสามารถ: ๒๔
ประสบการณ์: ๙๒%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๑๗ ก.พ. ๕๔, ๑๐:๒๖:๒๔ »

......หลวงพี่ขอให้แฟนผมกลับมานะครับ..
... หลวงพี่ขอให้หนูปลดหนี้ได้ไวๆนะคะ..พระอาจารย์ครับ..พระอาจารย์ขา..ขอให้ๆๆๆๆๆๆๆ..
...
เคยฟังพระอาจารย์ที่สักพูดกับผู้มาสัก ..อาตมาช่วย30นะ..โยมช่วยตัวเอง70นะ..
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Kingkhet, อภิรัตน์, to, ~เสน่ห์ack01~, tor.20, banmung, ธรรมะรักโข, berm, รุท หมัดหนักครับ, jidarsarika

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ
butterfly
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๒๖๐

๔ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๐ นาที

อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา

ขอบคุณแล้ว: ๑๓๙
  รับขอบคุณ: ๕๔๒

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๔๘%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๑๗ ก.พ. ๕๔, ๑๗:๑๒:๐๕ »

ก็ใช่นะค่ะ คนเราจะขอให้ใครช่วยถ้าเราไม่ช่วยตนเองก่อน
อย่างคำที่ว่า " ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน "
แต่บางสิ่งบางอย่างเช่นการสักยันต์หรือบนบาน
คงเป็นเรื่องของการหาที่พึ่งทางใจหรือเปล่าค่ะ
หรือความเคารพเชื่อมั่นในสิ่งที่ตนเองกระทำ ไม่ผิดนะค่ะ
แต่ขอให้ยึดมั่นในศิลธรรม ไม่เบียดเบียนกันก็คงมีแต่ความสุขนะค่ะ

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อภิรัตน์, to, ~เสน่ห์ack01~, banmung, Ronaldo 2007, เจดต์, ธรรมะรักโข, รุท หมัดหนักครับ, jidarsarika

ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม
จิ๋ววัดตะกล่ำ
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๑๓๙

๑๔ วัน, ๒๓ ชั่วโมง ๕๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๔๘๕
  รับขอบคุณ: ๕๗๒๖

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๕๗%

bigjiew123@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: ๑๗ ก.พ. ๕๔, ๑๗:๕๘:๔๐ »

ขอบคุณท่านโองการยันนะรังสี
สำหรับข้อคิดดีๆที่เป็นประโยชน์ครับ

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อภิรัตน์, banmung, Ronaldo 2007, เจดต์, ธรรมะรักโข, jidarsarika

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๗ ก.พ. ๕๔, ๑๗:๕๙:๒๖ โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
zx2000
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๓๒๙

๒ วัน, ๑ ชั่วโมง ๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๙๔
  รับขอบคุณ: ๒๙๒

ระดับความสามารถ: ๗
ประสบการณ์: ๙๖%

« ตอบ #12 เมื่อ: ๑๘ ก.พ. ๕๔, ๒๐:๕๔:๓๖ »

เราควรจะปรับปรุงตัวก่อนนะครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อภิรัตน์, banmung, Ronaldo 2007, เจดต์, ธรรมะรักโข, jidarsarika

ทมิฬสังหาร
เจดต์
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๗๐๖

๑๖ วัน, ๕ ชั่วโมง ๑๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๘๔๐๗
  รับขอบคุณ: ๕๕๙๘

ประสบการณ์: ๗๓%

chet.chopper
« ตอบ #13 เมื่อ: ๑๙ ก.พ. ๕๔, ๑๘:๓๗:๒๙ »

เห็นด้วยครับทุกอย่างต้องอยู่ที่ตัวเราเองเป็นผู้ปฎิบัติดีแล้วสิ่งดีๆก็จะดามมา
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ธรรมะรักโข, Ronaldo 2007, banmung, jidarsarika

นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ
หนอน-*ณ.ลำปาง
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๗๖๗

๑๓ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๔๗ นาที

^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^

ขอบคุณแล้ว: ๓๓๙๙
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๙

เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก

จังหวัด: ลำปาง

ระดับความสามารถ: ๑๘
ประสบการณ์: ๐%

wrom_neda06_@hotmail.com
Kittipong Cheenavut
« ตอบ #14 เมื่อ: ๒๒ ก.พ. ๕๔, ๑๑:๐๙:๕๙ »

ข้อคิดที่ดีมากเลยครับ

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: banmung, jidarsarika

ไม่มีใครบรร
ลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน[/font][/font][/font][/font][/font]
banmung
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๕๕๕

๙ วัน, ๒ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น

ขอบคุณแล้ว: ๒๑๗๖๒
  รับขอบคุณ: ๓๓๘

ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี

จังหวัด: สกลนคร

ระดับความสามารถ: ๗
ประสบการณ์: ๗๔%

« ตอบ #15 เมื่อ: ๐๕ มี.ค. ๕๔, ๒๐:๐๗:๐๘ »

ใช่ครับ ตนแล เป็นที่พึ่งแห่งตน 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: jidarsarika

ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน
piyachon43150
ตติยะ
ลำดับสมาชิก: ๑๑๒๐๖

๘ ชั่วโมง ๓๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๐
  รับขอบคุณ: ๕๙

จังหวัด: หนองคาย

ระดับความสามารถ: ๔
ประสบการณ์: ๒๙%

amnat8600@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: ๐๖ มี.ค. ๕๔, ๑๓:๒๓:๑๕ »

เห็นด้วยกับท่านนะครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: banmung

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยูที่ทำตัว
สองแถว
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๑๗๕

๒ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๕๔ นาที

เกียรติยศย่อมได้มาจากการกระทำที่สุจริจ

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๗
  รับขอบคุณ: ๓๔๘

จังหวัด: นครราชสีมา

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๗๑%

tawan456@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: ๐๙ เม.ย. ๕๔, ๑๐:๒๐:๕๓ »

ขอบอกว่าโดนอย่างแรงครับ สำหรับข้อคิด (แต่ไม่รู้จะปฏิบัติได้เหรอป่าวครับ)
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: banmung

saken6009
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๗๘๙

๕๑ วัน, ๖ ชั่วโมง ๓๐ นาที

อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง

ขอบคุณแล้ว: ๖๔๑๔๙
  รับขอบคุณ: ๘๒๘๕

ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว

ประสบการณ์: ๒๖%

« ตอบ #18 เมื่อ: ๐๙ เม.ย. ๕๔, ๑๑:๔๐:๔๖ »

สวัสดีครับ วันนี้มาฟังเรื่องเล่ายามดึกๆ กันนะครับ เป็นเรื่องสนทนาของพี่น้องสองท่าน

น้องบอล; พี่โตครับผมรู้สึกว่าช่วงนี้ดวงไม่ค่อยดีเลย และไม่สบายปวดหัวด้วยครับเลยว่าจะไปหาหมอที่แถวๆปทุมวันใกล้ๆมาบุญครอง

เห็นว่าเขาจ่ายยาอย่างดี กินแป๊บเดียวหายเลยแต่ราคาแพงไปหน่อย ไม่รู้แถวบ้านเราจะมียาแบบนั้นหรือเปล่าครับ

พี่โต;      โธ่น้องบอลจะไปเอายาแพงๆกินแล้วทำให้ดวงดีมีที่ไหนกันครับ แค่ปวดหัวเอายาพาราเซตตามอลก็สรรพคุณเหมือนกัน

กินก็หายแล้วและพักผ่อนเยอะๆ ทำไมต้องไปใช้ยาที่มันแพงๆด้วย

น้องบอล; แล้วยาพารานี่มันจะใช้ได้เหรอครับแล้วจะดีเหมือนยาที่แพงๆหรือเปล่า

พี่โต;      น้องบอลครับคนที่เป็นหมอเขาเรียนมารู้ว่าอะไรดี อะไรควรใช้ แต่ใช้ยาอย่างเดียวไม่ได้นะครับเราต้องทำอย่างอื่นด้วย

เช่นดูแลสุขภาพหมั่นออกกำลังกาย กินอาหารที่ดีมีประโยชน์ กินแต่ยาแล้วไม่ทำตามที่บอกก็ไม่มีประโยชน์นะครับ

คลิ๊กที่ชื่อเรื่อง
[เรื่องเล่ายามบ่าย] [เรื่องเล่ายามบ่าย 2]
[เรื่องเล่าตอนดึกๆ] [เรื่องเล่าตอนดึกๆ 2]

ข้อคิดสำหรับท่านที่อยากสักยันต์เพราะว่า ได้ยินมาว่าจะทำให้หนุนดวง สักแล้วดวงจะดี สักแล้วจะมีคนรัก

ขอให้อ่านบทความนี้ก่อนนะครับ

เพื่อนๆที่คิดว่า สักยันต์ 2-3 แถว สักสาริกาแล้ว จิ้งจกแล้ว จะทำให้ดวงดี มีคนเมตตารักใคร่นั้น

ก่อนท่านจะต้องมองดูที่ตัวของท่านเองเสียก่อน เริ่มจากการปรับปรุงตัวเองในด้านต่างๆเช่น การพูดการจา

ให้สุภาพเรียบร้อย ใช้คำพูดที่เหมาะสม สมควรไม่ใช่ มึงมา พาโวย ใช้สรรพพนามที่เป็นสัตว์สี่ขาเลื้อยคลานต่างๆ

มีสัมมาคารวะแต่งกายด้วยเสื้อผ้าถูกกาลเทศะ  ไม่ใช่ไปงานศพแต่ใส่เสื้อ สีแดงแจ๊ด  และถ้าต้องการความก้าวหน้า

หน้าที่การงาน ก็ต้องท่องคาถาว่า ไม่เข้างานสาย ไม่ขาดงาน ไม่ลางาน ไม่ป่วย ไม่เกี่ยงงาน

รับรองว่า ยันต์ที่สักไปจะช่วยเหลือท่านได้เห็นผลเร็วขึ้น

สรุป การที่จะให้ประสบความสำเร็จในด้านต่างๆ จะต้องมีองค์ประกอบหลายๆสิ่งเกื้อหนุนซึ่งกันและกัน

ลำพัง ถ้าจะมาพึ่งแต่รอยสักยันต์แต่เพียงอย่างเดียว คงช่วยอะไรท่านไม่ได้มากนะครับ

ขอขอบคุณท่าน โองการยันนะรังสี มากๆครับ ที่นำบทความดีๆมาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้อ่านครับ 02; 02; (ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณครับผม)
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: jidarsarika, banmung

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ
Chesepeacx
ปฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๑๓๐๕

๒๑ นาที

Chesepeacx

*

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ:

ระดับความสามารถ: ๑
ประสบการณ์: ๔๐%
พลังชีวิต: ๐.๕%

« ตอบ #19 เมื่อ: ๑๔ ธ.ค. ๖๑, ๑๕:๒๒:๓๐ »

อ่านแล้ว ได้ข้อคิดเลยครับ

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์