ผู้เขียน หัวข้อ: เหงาๆ..เงียบๆ..มาสนุกกันดีกว่าครับ..เหรียญเจ้าสัวหลวงพ่อเปิ่น  (อ่าน 2808 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
เงียบๆเหงาๆ..วันศุกร์เรามาร่วมสนุกกันดีกว่าครับ..
รางวัล วันนี้มี 2 รางวัล สําหรับท่านที่ตอบถูกท่านแรก...และท่านที่สองที่ตอบถูก
(งวดนี้สงวนสิทธิ์ ให้แก่ท่านที่ยังไม่เคยได้รางวัลนะครับ)

ดูรูปครับ...เหรียญเจ้าสัวหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ หลังขี่มังกรเนื้อ นวะโลหะสวยๆครับ

รางวัลที่2..เหรียญหลวงปู่ทวด วัดประสาทยุญญาวาส ปี 2536

คําถาม รอนิดนึงนะครับ...

คําถามมาแล้วครับ....

กิเลสตัณหาทั้งหลาย ล้วนเป็นของร้อน เป็นไฟเผาไหม้อยู่ภายในจิตในใจของเราเสมอมา ใจเรารุ่มร้อนกระวนกระวายเพราะกิเลสตัณหาความอยากมีอยากได้ ความพอใจและไม่พอใจในสิ่งที่มี การยึดถือในตนเองจนมากเกินไป ความรัก ความใคร่ ความลุ่มหลง เสน่หาล้วนแล้วแต่พาให้ใจเรารุ่มร้อน เหมือนมีไฟมาสุมอยู่ในใจเรา

คําถาม ถามว่า...บทคําสอนนี้เป็นบทคําสอนของท่านพระอาจารย์ท่านใด....วัด ? และ จังหวัด?(ยกตัวอย่าง link มาประกอบด้วยครับ)

ขอให้ทุกท่านโชคดีนะครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 2553, 06:56:55 โดย pepsi »
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อนุโมทนาด้วยครับพี่  :054:

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
มาเป็นกองเชียร์ครับ แต่ที่รู้ๆผมรู้คำตอบแล้วขอรับ คำตอบนั้น อย่ที่ใกล้ๆตัวพวกคุณเองแหละครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ jommiez

• ทุติยะ
  • **
พระพุทธเจ้าครับ

http://www.dharma-gateway.com/buddha/buddha-misc/bd-misc-02.htm

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
เป็นของ หลวงปู่ท่อน ญาณธโร วัดศรีอภัยวัน จังหวัดเลย

ท่านกล่าวไว้ว่า...อย่ากินของร้อน (ราคะ โทสะ โมหะ)
                  ...อย่านอนบนไฟ (โลภ โกรธ หลง)
                  ...ให้ไปอย่างแร้ง (ไม่ยึดติด ไม่สะสม)
                  ...แสวงหาบริสุทธิ์ (ของที่ชอบธรรม)
กิเลสตัณหาทั้งหลาย ล้วนเป็นของร้อน เป็นไฟเผาไหม้อยู่ภายในจิตในใจของเราเสมอมา ใจเรารุ่มร้อนกระวนกระวายเพราะกิเลสตัณหา
ความอยากมีอยากได้ ความพอใจและไม่พอใจในสิ่งที่มี การยึดถือในตนเองจนมากเกินไป ความรัก ความใคร่ ความลุ่มหลง เสน่หา
ล้วนแล้วแต่พาให้ใจเรารุ่มร้อน เหมือนมีไฟมาสุมอยู่ในใจเรา

พยายามเตือนตน เตือนจิต ปรับความคิด ยกเอาการประพฤติปฏิบัติของหลวงปู่หลวงพ่อครูบาอาจารย์ท่านทั้งหลายมาเป็นแบบอย่าง
ปรับให้เข้ากับตัวเราเพื่อความเหมาะสมในการประพฤติปฏิบัติธรรม แบบอย่างที่ดีมีอยู่มากมายที่จะให้เราได้ศึกษาและเรียนรู้ดูเป็นตัวอย่าง
การประพฤติปฏิบัติตนของบุคคลที่ได้ชื่อว่าเป็นพระภิกษุตามแนวทางปฏิปทาของครูบาอาจารย์ก็คือ...มีน้อยใช้น้อย มีมากเอาไว้สงเคราะห์
ผู้ที่ไม่มี อยู่ไปตามมีตามได้ พอใจในสิ่งที่มีอยู่ ไม่ร้องขอใคร ยินดีกับความเพียรเพื่อหวังความพ้นทุกข์....
 ...เคารพศรัทธาในคำครู ที่สอนให้รู้ถึงความพอดีและความเพียงพอ...

อ้างอิงจาก http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=11141.0

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jommiez

• ทุติยะ
  • **
เป็นของ หลวงปู่ท่อน ญาณธโร วัดศรีอภัยวัน จังหวัดเลย

ท่านกล่าวไว้ว่า...อย่ากินของร้อน (ราคะ โทสะ โมหะ)
                  ...ให้ไปอย่างแร้ง (ไม่ยึดติด ไม่สะสม)
                  ...แสวงหาบริสุทธิ์ (ของที่ชอบธรรม)
กิเลสตัณหาทั้งหลาย ล้วนเป็นของร้อน เป็นไฟเผาไหม้อยู่ภายในจิตในใจของเราเสมอมา ใจเรารุ่มร้อนกระวนกระวายเพราะกิเลสตัณหา
ความอยากมีอยากได้ ความพอใจและไม่พอใจในสิ่งที่มี การยึดถือในตนเองจนมากเกินไป ความรัก ความใคร่ ความลุ่มหลง เสน่หา
ล้วนแล้วแต่พาให้ใจเรารุ่มร้อน เหมือนมีไฟมาสุมอยู่ในใจเรา
พยายามเตือนตน เตือนจิต ปรับความคิด ยกเอาการประพฤติปฏิบัติของหลวงปู่หลวงพ่อครูบาอาจารย์ท่านทั้งหลายมาเป็นแบบอย่าง
ปรับให้เข้ากับตัวเราเพื่อความเหมาะสมในการประพฤติปฏิบัติธรรม แบบอย่างที่ดีมีอยู่มากมายที่จะให้เราได้ศึกษาและเรียนรู้ดูเป็นตัวอย่าง
การประพฤติปฏิบัติตนของบุคคลที่ได้ชื่อว่าเป็นพระภิกษุตามแนวทางปฏิปทาของครูบาอาจารย์ก็คือ...มีน้อยใช้น้อย มีมากเอาไว้สงเคราะห์
ผู้ที่ไม่มี อยู่ไปตามมีตามได้ พอใจในสิ่งที่มีอยู่ ไม่ร้องขอใคร ยินดีกับความเพียรเพื่อหวังความพ้นทุกข์....
 ...เคารพศรัทธาในคำครู ที่สอนให้รู้ถึงความพอดีและความเพียงพอ...

อ้างอิงจาก http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=11141.0

ขอบคุณครับ   ขอด้วยคนครับคนที่สอง

ออฟไลน์ Chaiwat Prasurin

• ปัญจมะ
  • สับสนแต่ไม่หลงทาง
    • อีเมล
เมื่อมาชวน   ก็ขอตอบแบบเดานะ   เพราะไม่ค่อยจะได้ยินได้ฟัง
น่าจะเป็นของ   ท่านพุทธทาสภิกขุ  วัดสวนโมกขพลาราม   จังหวัดสุราษฎร์ธานีครับ

ออฟไลน์ นรก

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

(เหมือนกันครับ)
 :080:

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
มาเป็นกองเชียร์ครับ

ขอบคุณสำหรับกิจกรรมสนุก ๆ ดีดีแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 2553, 09:01:31 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
มาช้าไป.... :070:
ขอบคุณสำหรับกิจกรรมดีๆนะคะ :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
กระทู้ปิดนะครับ..ได้ผู้ชนะ 2 ท่านแล้ว

ผู้ชนะท่านแรก.....ตั้นคนเมืองโอ่ง.(รางวัลเหรียญเจ้าสัวหลวงพ่อเปิ่น หลังขี่มังกร)
ผู้ชนะท่านที่สอง... jommiez..(รางวัลเหรียญหล่อปั้มเนื้อ นวะ หลวงพ่อทวด วัดประสาทบุญญาวาส)

..คําตอบ

ทบทวนพิจารณาธรรม ที่เคยได้ยินได้ฟังมา จากหลวงปู่ หลวงพ่อ ครูบาอาจารย์ แต่ละท่าน แต่ละสำนัก ที่เคยไปศึกษามา
จิตมาหยุดพิจารณาที่คำของหลวงปู่ท่อน ญาณธโร วัดศรีอภัยวัน จังหวัดเลย ที่ท่านได้กล่าวสอนไว้ เป็นข้อความที่จำได้ประทับใจ
                             นำมาขยายความต่อเพื่อเป็นธรรมทาน
                                       ด้วยความปรารถนาดี
                                     รวี สัจจะ-สมณะไร้นาม

กราบนมัสการท่านพระอาจารย์ ที่นําบทความ สอนธรรมะ ดีๆ นํามาสอนและให้ความรู้กับลูกศิษย์ครับ

ท่านผู้ชนะ 2 ท่าน กรุณาเมล์ ชื่อ ที่อยู่ ให้ชัดเจนมาให้ผมนะครับ..
ส่วนท่านที่มาตอบข้าไป หรือ ตอบผิด ก็ อย่าเสียใจ หรือน้อยใจนะครับ..สนุกๆเชื่อมความสามัคคี เพื่อนๆสมาชิก
และผมจะเอาคําถาม มาสนุกร่วมกันอีกครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ต.ค. 2553, 05:48:52 โดย pepsi »