ผู้เขียน หัวข้อ: >>>>>> เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องก่อนไปสักที่วัดบางพระ <<<<<<<  (อ่าน 22114 ครั้ง)

ออฟไลน์ KimZs

• ทุติยะ
  • **
ก่อนอื่นขอสวัสดีพี่ๆเพื่อนๆทุกคนในบอร์ดค่ะ
แอบเข้ามาอ่านศึกษาข้อมูลต่างๆของที่นี่ได้สักระยะหนึ่งแล้วค่ะ แต่เพิ่งสมัครสมาชิกเมื่อวานนี้เอง : )   :026:   ^_^

วางแผนไว้ว่าวันเสาร์ที่จะถึงนี้ ( 30 ตุลาคม ) จะไปที่วัดค่ะ
จากข้อมูลที่รวบรวมมาจากการอ่านกระทู้เก่าๆบ้างหรืออื่นๆ แต่ก็มีข้อข้องใจบางประการ รบกวนผู้รู้ตอบเพื่อความกระจ่างด้วยนะคะ

1. ไปจาก กทม. คิดว่าจะนั่งรถตู้ไปลงนครปฐมค่ะ เป็นคิวรถตู้ไปม.ศิลปากร ลงแยกท่าน่า เมื่อลงจากรถแล้ว ข้ามไปยังฝั่งตรงข้ามรอรถแดง ป้ายวัดบางพระ รถจอดถึงหน้าวัดเลย..

2. ที่วัดมีพระอาจารย์หลายๆท่าน ใจจริงอยากให้พระอาจารย์ต้อยสักให้ แต่เนื่องจากตอนนี้ท่านอาพาธอยู่ใช่ไหมคะ และในเบื้องต้นถ้าหากเป็นพรอาจารย์ญา ไม่ทราบว่า เสาร์นี้ท่านจะอยู่หรือไม่คะ ( แต่คิดว่า ไปถึงวัดแล้ว พระท่านไหนท่านเมตตา ก็ได้ค่ะ : ))

3. คิดว่าจะพยายามไปให้ถึงเช้าที่สุด แต่ก็ไม่ทราบว่า รถตู้คิวแรกออกจากกทม. กี่โมง -*- และพระอาจารย์แต่ละท่านเริ่มทำการสักประมาณกี่โมงคะ

4. เกี่ยวเนื่องกับลายสักค่ะ .. เท่าที่ศึกษามา ( ไม่เคยสักใดๆมาก่อนเลยค่ะ ) ถ้าไม่เคยสักมาก่อนเลยต้องแล้วแต่พระอาจารย์ท่านเมตตาใช่ไหมคะ แล้วถ้าพระท่านถาม จะตอบว่าอย่างไรดีคะ ( ลายสักต่างๆในความประสงค์ มีดังนี้ค่ะ เก้ายอด ห้าแถว พญาราชสีห์ หนุมานทรงฤทธิ์ ) แต่ถ้าท่านเมตตาอย่างไรก็ได้ทั้งนั้นค่ะ ( งงกับคำถามตัวเอง -*- )

5. อยากทราบว่าทางอิทธิคุณ ห้าแถว ในแต่ละที่หรือสำนักเหมือนกันหรือไม่คะ เนื่องจากเห็นลายไม่ค่อยเหมือนกันค่ะ

6. สักหมึกและน้ำมันแตกต่างกันหรือไม่คะ (นอกจากเรื่องมองเห็นกับไม่เห็น) ใจจริงยันต์ครูอยากสักเป็นหมึก แต่ในอนาคตหากเข้ารับราชการ จะมีการตรวจสอบเรื่องดังกล่าวนี้หรือไม่คะ ( จริงๆสักด้านหลังคงไม่เป็นไร อันนี้คือความคิดค่ะ )

7.  ค่าใช้จ่ายที่ต้องเตรียมไป ค่าพาน ค่าบูชาครู 25 บาท ถ้าจะทำบุญหรือบริจาคเช่นค่าน้ำค่าไฟวัด ให้อาหารปลา   และค่าอื่นๆนอกเหนือจากนี้มีหรือเปล่าคะ ( เตรียมถวายสังฆทาน ด้วยได้หรือเปล่าคะ )

สุดท้าย ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆและผู้รู้ทุกท่านที่กรุณาตอบคำถามนะคะ อาจจะมีหลายคำถามไปหน่อย > <
ปล.เข้ามาแก้ไขและเพิ่มคำถามค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ต.ค. 2553, 01:48:59 โดย KimZs »
ผู้ที่สามารถควบคุมความโกรธไว้ได้ เป็นผู้มีปัญญายอดเยี่ยม

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ตอบนะครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
1. พระอาจารย์ท่านใดสักก็ได้ครับ วัดบางพระเหมือนกัน ศรัทธาเหมือนเดิม
2. ลายยันต์ก็ตามที่เข้าใจครับ พระอาจารย์แต่ละท่านจะพิจารณาให้ครับว่าจะสักอะไรให้กับเราครับ
3. สักหมึก กับ น้ำมัน ผมว่าลองสักน้ำมันไปก่อนดีกว่าครับ เผื่อได้รับราชการครับ
4. ค่าครู 25 บาทครับ แต่ค่าพาน ดอกไม้ ธูป เทียน แล้วแต่ละร้านครับว่าเท่าไรครับ

ผิดถูกประการใดโปรดอภัยด้วยนะครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
3- ท่านฉันเช้าเสร็จก็เริ่มเลยครับแต่วันเสาคนคงจะเยอะไปให้เช้าหน่อยก็ดีครับ
     ถ้าเช้าเกินก็ไปเอาไม้กวาดมากวาดลานวัดเล่นๆก่อน
4- ลายยันต์นั้นท่านจะเมตตาให้เอง ไม่จำเป็นเสมอไปว่าครั้งแรกจะได้ยันต์ครู
     เพราะครั้งแรกผมได้ 5 แถวก่อน จากนั้นจึงได้ยันต์ครุ
6- จะสักน้ำมันหรือหมึกนั้นก็แล้วแต่ชอบเลยครับ ถ้าคิดเผื่ออนาคตว่าจะรับราชการหรืออย่างไรก็แล้วแต่
     ก็ควรสักน้ำมันไปก่อน ส่วนตัวผมก้สักหมึกไปตั้งแต่แรกเลยครับเพราะคิดว่า
     สักแฟชั่น กับสักยันต์มันต่างกัน คนตรวจร่างกายของราชการเขาคงเข้าใจจุดนี้ เพราะเราสักแค่ในร่มผ้า
     ไม่ได้เลยออกมาจนดูเลอะเทอะครับผม
7-ค่าครู 25 บาท ตามนั้นครับ แผมก็มักใส่เกินไปด้วย ช่วยทำบุญน่ะครับ
    ดอกไม้ ธูปเทียนก็ซื้อหน้ากุฏิใหญ่เลยครับ ช่วยวัดด้วย ชุดละ 50 บาทเองครับ

***แนะนำ***
   ก่อนสักก็ขึ้นไปกราบหลวงปุ่ก่อนบอกกล่าวหลวงปู่ฝากตัวกับหลวงปู่
   สักเสร็จก็ไปกราบขอพรหลวงปุ่อีกรอบครับ  สบายใจไปเลย
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ auttawut.w

• ตติยะ
ขอตอบบางข้อนะครับ
ข้อเรื่องรับราชการนะ จะทำอะไรเหรอครับ
ถ้าเป็นตำรวจนะมีตรวจ แต่ถ้าอย่างอื่น
ไปตรวจที่โรงพยาบาล ซึ่งก็ไม่ได้ตรวจร่างกายนี่ครับ
ถ้ารอยสักอยู่ในร่มผ้านะ ไม่มีปัญหาหรอกครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ข้อ4 พระอาจารย์ท่านจะถามว่าทำอาชีพอะไร ต้องการสักไปเพื่ออะไรมากกว่าครับ ท่านคงไม่ถามว่าจะเอายันต์อะไร ก็ตอบท่านไปถึงวัตถุประสงค์ที่ต้องการสัก (ไม่ใช่ยันต์ที่ต้องการจะสักน่ะครับ)
ข้อ6 สักหมึกหรือสักน้ำมัน พุทธคุณเหมือนกันทุกประการครับ หากจะสักหมึก ก็คงต้องถามตัวเองก่อนว่าจะมีผลอะไรต่ออนาคตหรือไม่ เรื่องงานเป็นแค่เรื่องหนึ่งเท่านั้นยังมีอะไรอีกมากโดยเฉพาะเรื่องสังคมของตัวเราด้วยว่ารับได้มากน้อยแค่ไหน คนรอบข้าง พ่อ แม่ พี่น้อง เพื่อน แฟน เพื่อนร่วมงาน ฯลฯ คิดให้ดีก่อนทำ เพราะลบยากน่ะครับ ลบแล้วผิวก็ไม่เหมือนเดิม ถ้าคุณคิดจะสักหมึกก็ต้องมีความมั่นใจเพราะคนในสังคมบางคนก็ไม่เข้าใจเรื่องสักยันต์ ยังมองในแง่ไม่ดีอยู่ แต่ถ้าคุณมั่นใจว่ามีคนทักแล้วคุณมีคำตอบที่ดี ก็ไม่เป็นไร หากยังไม่มั่นใจเดี๋ยวโดนคนทักต่างๆนาๆเดี๋ยวจะพาลไม่สบายใจไปเปล่าๆครับ เคยอ่านในเว๊บอื่นๆผู้หญิงบางคนไม่กล้าลงว่ายน้ำอีกเลยเมื่อไปโรงแรมดีๆเพราะอายในสายตาคนอื่น ถ้าตัดสินใจสักหมึกก็ต้องมั่นใจและภูมิใจในรอยยันต์ที่สัก ใครจะมองอย่างไรก็ไม่สนยืดอก คอตรง สง่างามตามแบบของเรา ทำตัวให้เป็นคนดี ให้สังคมยอมรับว่าคนสักยันต์เป็นคนดี น่าเคารพยกย่อง เพราะเป็นคนดีมีศีลธรรม เพราะที่สำคัญ สักแล้วต้องเป็นคนดีมีศีลธรรม ไม่ทำผิดข้อห้าม และต้องเชื่อมั่นศรัทธา100% พุทธคุณจะคุ้มครองเราตลอดไป มีสติ คิดให้ดี แล้วไปวัดบางพระอย่างที่ตั้งใจ โชคดีครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• ทุติยะ
  • **

ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ

( จะทำแบบกระทู้อื่นๆ ที่นำคำตอบมาไว้ด้านบน ไม่เป็นค่ะ -*- )

เรื่องอายไม่อายอยู่แล้วค่ะ มั่นใจ  คนรอบข้างน่าจะเข้าใจ อีกอย่างไม่ได้สักแฟชั่น ภายนอกร่มผ้าเพื่อความโก้เก๋ด้วย ^_^ แต่เดี๋ยวรอทำงานก่อนค่อยมาสักหมึกน่าจะเป็นการดีกว่า : )

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ 

• ทุติยะ
  • **

รบกวนอีกนิดค่ะ อยากทราบว่าถ้าหากสักที่วัดบางพระแล้ว สามารถสักแฟชั่นได้หรือไม่คะ และสามารถสักยันต์ที่สำนักอื่นๆได้อีกหรือไม่คะ
อันนี้ถามเพื่อเอาความรู้หน่ะค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
อะไรที่ไม่อยู่ในข้อห้าม อยากทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ
สำคัญที่คุณทำความดี สวดมนต์ ถือศีล ทำสมาธิบ้างแล้วหรือยังครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^

รบกวนอีกนิดค่ะ อยากทราบว่าถ้าหากสักที่วัดบางพระแล้ว สามารถสักแฟชั่นได้หรือไม่คะ และสามารถสักยันต์ที่สำนักอื่นๆได้อีกหรือไม่คะ
อันนี้ถามเพื่อเอาความรู้หน่ะค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ

ก็ขอ อณุญาติตอบเพื่อเป็นความรู้เช่นกัน
สายวัดบางพระ ไม่ห้าม หากคุณจะไปสัก tattoo หรือ สักสำนักไหนอีก เป็นความชอบ ความพอใจ สิทธิส่วนบุคคลเลยครับ
แต่หากคุณไปสักสำนักอื่นมาแล้ว จะกลับมาสักสายวัดบางพระอีก ก็ต้องดูว่าสำนักที่คุณไปสักนั้นมีกฎข้อห้ามสักที่อื่นอีกหรือไม่
หากคุณรักสวยรักงาม อยากสัก tattoo คุณก็สักยันต์แบบสักน้ำมันสิครับ จะได้ไม่ปนกันจนแลดูไม่เข้ากัน แต่หากไม่คิดอะไรก็ไม่เป็นไรผิวหนังของคุณนี่นา แต่ขอแนะนำนะครับ ก่อนจะตัดสินใจทำอะไรลงไป ศึกษาให้ดีเสียก่อนนะครับ กับการสักไม่ว่ารูปแบบไหน สักไปแล้วแก้ยาก ลบยาก
ยกเว้นสักน้ำมัน หากคุณจะสักยันต์ ปน tattoo ก็คิดหน้าหลังให้ดีเสียก่อนนะครับไม่มีใครห้ามหรอกครับ แต่พลาดไปแล้ว มีแต่เจ็บตัว และ เสียเงิน

ด้วยความปราถนาดีจาก สมาชิกคนนึง ของเว็บวัดบางพระ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ต.ค. 2553, 07:44:38 โดย โยมเพชร »

• ทุติยะ
  • **
อะไรที่ไม่อยู่ในข้อห้าม อยากทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ
สำคัญที่คุณทำความดี สวดมนต์ ถือศีล ทำสมาธิบ้างแล้วหรือยังครับ

ถือศีลห้า อยู่เสมอค่ะ อาจจะมีบกพร่องบ้างเล็กน้อยเพราะอยู่ในสังคมมนุษย์เป็นฆารวาส แต่ปรกติแล้วก็ค่อนข้างมีสติในการทำอะไรนะคะ พยายามถืออย่างเคร่งครัด .. สวดมนต์ .. สมัยอยู่เด็กๆทำเป็นนิสัยเลยค่ะ ปัจจุปัน บทสวดอาจลดน้อยลงไปบ้าง เพราะโตขึ้น กิจกรรมเยอะขึ้นเวลาเท่าเดิม แต่ก็ยังคงสวดค่ะ สมาธิช่วงนี้ห่างหายมากค่ะ แต่ก็เริ่ม กลับแล้วค่ะ

: )

• ทุติยะ
  • **

อันนี้ถามเพื่อเอาความรู้หน่ะค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ

ก็ขอ อณุญาติตอบเพื่อเป็นความรู้เช่นกัน
สายวัดบางพระ ไม่ห้าม หากคุณจะไปสัก tattoo หรือ สักสำนักไหนอีก เป็นความชอบ ความพอใจ สิทธิส่วนบุคคลเลยครับ
แต่หากคุณไปสักสำนักอื่นมาแล้ว จะกลับมาสักสายวัดบางพระอีก ก็ต้องดูว่าสำนักที่คุณไปสักนั้นมีกฎข้อห้ามสักที่อื่นอีกหรือไม่
หากคุณรักสวยรักงาม อยากสัก tattoo คุณก็สักยันต์แบบสักน้ำมันสิครับ จะได้ไม่ปนกันจนแลดูไม่เข้ากัน แต่หากไม่คิดอะไรก็ไม่เป็นไรผิวหนังของคุณนี่นา แต่ขอแนะนำนะครับ ก่อนจะตัดสินใจทำอะไรลงไป ศึกษาให้ดีเสียก่อนนะครับ กับการสักไม่ว่ารูปแบบไหน สักไปแล้วแก้ยาก ลบยาก
ยกเว้นสักน้ำมัน หากคุณจะสักยันต์ ปน tattoo ก็คิดหน้าหลังให้ดีเสียก่อนนะครับไม่มีใครห้ามหรอกครับ แต่พลาดไปแล้ว มีแต่เจ็บตัว และ เสียเงิน

ด้วยความปราถนาดีจาก สมาชิกคนนึง ของเว็บวัดบางพระ สาธุ

สมัยมัธยมต้นเคยห้าวจะสัก(ยันต์)ลงหมึก หลายต่อหลายครั้งมากค่ะ แต่เป็นคนที่ค่อนข้างคิดมากพอสมควร รวมถึงบุคคลที่จะมาสักให้ด้วย ดูแล้ว จขกท. ไม่ค่อยศรัทธา ไม่ทราบว่ามีศีล หรือไม่ เลยตัดสินใจไม่สัก  ( ตอนนั้นยังไม่รู้จักวัดบางพระค่ะ ..  ไม่รู้จักพระอาจารย์หลายๆท่านที่นี่ )

จนในที่สุด เท่าที่ได้ศึกษา มา ก็ต้องขอบคุณพี่ๆในบอร์ดนี้ที่ให้ความรู้ด้วยค่ะ  ตอนนี้ยังเป็นนักศึกษา และเป็นหญิง สักน้ำมันไปก่อนดีกว่า ... 
เรื่อง แทททู หรือสักแฟชั่น จขกท. ไม่ต้องการค่ะ เพียงแต่ถามเพื่อประดับความรู้เท่านั้น   

ขอบคุณมากค่ะ :)

ออฟไลน์ Yeeha

• ปฐมะ
  • *
ไปแล้วได้สักเลยป่ะคับ

ออฟไลน์ Mr.Honest

• บุคคลที่มีชีวิตอยู่อย่างถูกต้อง และเหมาะสม แม้อยู่ในความเงียบ ก็แลมีอำนาจกว่าผู้อื่น ความชั่ว ความดี เมื่อเกิดขึ้นและรู้กันทั่วจะปกปิดอย่างไรก็ไม่มิด
  • ทุติยะ
  • **
  • มองลอดแว่น
หาข้อมูลศึกษาเยอะๆนะครับทั้งท่านที่มาใหม่และเจ้าของกระทู้
สักแล้วก็ปฏิบัติให้ได้ คนที่ไม่รู้ถามแต่ถามในเรื่องพื้นฐานคือคนที่ไม่ใฝ่่รู้
เปิดดูกระทู้เก่าๆประกอบการศึกษาครับ หากถ้าตั้งใจทำก็ขอให้ทำจริงและศึกษาจริงด้วยศัทธาผลจะบังเกิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ต.ค. 2553, 04:39:51 โดย Mr.Honest »
[shake]“วัวสันหลังขาด เห็นกาบินผาดก็ตกใจ”

ไม่พอทีตีวัวกระทบคราด สัญชาติกระต่ายแก่แม่ปลาช่อน แสร้งสบิ้งสะบัดตัดรอน จะช่วยสอนให้ดีก็มิเอา[/shake]