ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของกิน น้ำเต่า ฟัง แฟง แตงโม บวบ ตำลึง  (อ่าน 6292 ครั้ง)

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
เรื่องการกิน ฟัง แฟง แตงโม น้ำเต้า บวบ ตำลึงแล้วแต่สำหนักน่ะคราบ ว่าแต่ละสำหนักจะห้ามกินอะไร แต่มีข้อสักเกตุอยู่อย่าง 1 คราบ ของที่พุดมาข้างต้นนี้ ล้วนแล้วแต่เป้น พืช ที่มือจับเลื้อย ทั้งนั้นเลยคราบ พืช เมือจับเลื้อน ก็คือ จะมีเส้นใย เป็นเกลี่ยวๆ คอบจับยึดหลักเป้นมือที่ใช้พะยุงลำต้น นะคราบ ไม่รู้ ว่าทำไมสำหรับพวกที่ สักยันต์มาแล้ว ครูบาอาจารย์ ถึงต้องห้ามไม่ให้กิน ของเหล่านี้ ได้ยินมาแต่ สมัยโบราญแล้วเรื่องนี้
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
ผมเคยได้ยินเขาว่ากันว่าที่กินไม่ได้เพราะว่าเนื้อของน้ำเต้า ฟัก แฟง แตงโม บวบ ตำลึง เป็นเนื้อที่เปื่อยยุ่ยถ้ากินไปแล้วจาทำให้หนังไม่เหนียวอ่า ไม่รู้ว่าผิดถูกไงน่ะครับ ต้องรอผู้รู้มาตอบ ..  ;D
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
ผมมั่ยเคยด้ายยินอ่ะครับเรื่องของกิน น้ำเต้า ฟัก แฟง แตงโม บวบ ตำลึง
เคยด้ายยินมีแต่ ฟัก แฟง น้ำเต้า มะเฟือง มะดัน นกออก ฯลฯ เคยด้ายยินมาเรื่อง มะดัน เค้าบอกกันว่าท่ากินเข้าปัยแล้วจะดันของออกมา อันนี้เปนงัยมะรุคับแต่ด้ายยินมาคับ :058:

JJ

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยกินนะ ทั้งมะดัน ฟัก แฟง ตำลึง แตงโม แต่หลวงพี่ต้อยเคยบอกไว้ว่า"มึงกินอะไรได้มึงก็กินไปเถอะ"อย่างเนี้ยแล้วผมควรจะทำงัย แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่กินมะเฟือง น้ำเต้า แล้วก็บวบเท่านั้นเองคับ

444

• บุคคลทั่วไป
ทำเท่าที่เราทำได้แล้วไม่เดือดร้อนครับ เอาแค่อยู่ในศีลธรรมก็พอแล้วคับ  :053:

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
ของอย่างนี้อยู่ที่จัยคับ :D