ผู้เขียน หัวข้อ: กาฝาก....  (อ่าน 26243 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
กาฝาก....
« เมื่อ: 23 เม.ย. 2550, 04:00:46 »
 :074:อยากทราบน่ะคะว่ากาฝากคืออะไร...... :010: :010:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ NaMaPaTa

• ปัญจมะ
  • { ลูกหลวงพ่อบ้านแหลม }.....(((ศิษฐ์หลวงพ่อเปิ่น)))
    • MSN Messenger - SIT1802@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: กาฝาก....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 เม.ย. 2550, 11:51:51 »
มีนกตัวนึงได้ไปกินผลไม้ (เช่น ตะคบ  หรือ ผลไม้ที่มีเม็ด)
เมื่อมันกินเข้าไปแล้ว  มันก็ถ่ายอุจาระออกมา
แล้วตรงที่มันถ่ายไว้  ไปติดที่กิ่งไม้
มันจึงเกิดเป็นต้นไม้  (เรียกว่า  กาฝาก)

(ไม่จำเป็นต้องเป็นนกอีกา   นกอื่นๆ  ก็ฝากได้)
   :005:
อิติปิโสวิเสเสอิ�� � � อิเสเสพุทธะนาเมอิ
อิเมนาพุทธะตังโสอิ� � � อิโสตังพุทธะปิติอิ

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 เม.ย. 2550, 04:42:35 »
 :D :Dขอบคุณคะ
ใครมีความคิดเห็นว่าไงคะ :'( :'(

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 เม.ย. 2550, 07:57:19 »
กาฝากเป็นต้นไม้ชนิดหนึ่งครับ ไม่มีต้นแม่เป็นของตัวเอง อาศัยนกกาไปกินผลของมันแล้วไปถ่ายไว้ตามต้นไม้ต่าง...

ที่พบเห็นบ่อยๆตือมะม่วงครับ พอมันโตขึ้นมันจะแย่งอาหารและน้ำเลี้ยงของต้นไม้ที่มันอาศัยอยูจนตายครับ(อกตัญญูจริงๆ).....

ที่นำมาใช้ทางเมตตามหานิยมก็มีพวก กาฝาต้นรักกาฝากต้นมะยม กาฝากต้นมะรุม กาฝากต้นคูน กาฝากต้นขนุนนำมาให้อาจาร์ยลงยันต์ให้ครับ

อยากได้กาฝากต้นรักครับเค้าว่าเมตาดีทีเดียวแต่ยังไม่เคยเห็นของจริงสักที(ที่ต้นเป็นๆนะครับ)

ที่มีอยุ่ก็มีกาฝากคูน กับกาฝากขนุนแต่ยังไม่ได้ไปทำพิธีเลยครับ(ไม่รู้จะไปทำที่ไหน)....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 เม.ย. 2550, 08:04:26 »
รูปกาฝากครับ สีดำๆ 2 อันเป็นกาฝากขนุนครับ

อันท่อนสั้น 2 อันเป็นกาฝากคูนครับ

อันยาวๆอันเดียวเป็นกาฝากทับทิมครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 เม.ย. 2550, 10:28:26 »
ในตำราโบราณ เขียนไว้ว่า อัน กาฝาก ที่เกิดจากนกนั้น สามารถ ทำของ ได้ ตามตำราเขมร มีพุทธคุณทาง เมตตา ค้าขายดีอีกด้วยครับ   :075: :075:
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 เม.ย. 2550, 03:48:12 »
กาฝากรักต้องเป็นรักซ้อนด้วยนะถึงจะดี คือกลีบดอกจะซ้อนกัน2ชั้นครับหายากมาก...ปรกติกลีบดอกรักจะมีชั้นเดียวครับ

ออฟไลน์ kaik

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 เม.ย. 2550, 03:22:59 »
กาฝาก ถ้ามองในมุม เครื่องราง เป็นตามที่พี่น้องนำเสนอ แต่ถ้าพูดว่า กาฝาก ในมุมของสังคม ความหมายไม่สู้ดีนัก แต่เป็นากในสังคมเมืองยุคนี้

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 เม.ย. 2550, 07:59:51 »
กาฝากเป็นต้นไม้ชนิดหนึ่งครับ ไม่มีต้นแม่เป็นของตัวเอง อาศัยนกกาไปกินผลของมันแล้วไปถ่ายไว้ตามต้นไม้ต่างๆ กาฝากที่นิยมกันก็มี กาฝากมะยม รัก รักซ้อน มะรุม ขนุน คูณ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ