ผู้เขียน หัวข้อ: พาชมวัดสวยๆในต่างแดนครับ  (อ่าน 1954 ครั้ง)

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พาชมวัดสวยๆในต่างแดนครับ
« เมื่อ: 08 ธ.ค. 2553, 07:46:17 »
สวัสดีครับพี่น้องชาวกระดานสนทนาวัดบางพระทุกท่าน
ก่อนอื่นต้องขออภัยหากรูปภาพไม่ชัด และไม่ได้มีเจตนาอื่นใดๆ นอกจากเห็นว่ามีความสวยงามและแปลกตา
เป็นของศาสนาพุทธเราเหมือนกันนะครับ ว่างจากงานมีโอกาสก็ฝากให้ชมผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ  :077:
เป็นวัดในเมือง นารา ใกล้ๆ จังหวัดโอซาก้าครับ
ที่ทางขึ้นครับ ในรูปประมาณ 14 องศาครับ หนาวสำหรับคนไทยอย่างผมครับ

ประตูวิหารครับ เสาไม้หนึ่งต้นก็สามคนโอบครับใหญ่มากครับ

นี่ก็รูปวิหาร มองจากไกลๆใหญ่มากครับ

ภายในมีพระพุทธรูปใหญ่มากครับ อายุก็สองร้อยกว่าปีแล้วครับ

นี่รูปปั้นเทพเจ้าครับสูงใหญ่มากครับ

รูปสลักที่ฐานบัวสวยงามมากครับ เล่าเรื่องสวรรค์ทั้ง 16 ชั้นครับ

มุมเช่าบูชาวัตถุมงคลของที่นี่ก็มีครับ (คิดถึงกุฏิใหญ่ที่วัดบางพระ)

อุ่นใจเสมอกับล๊อกเก็ตหลวงปู่เปิ่นครับ เสาร์ห้ารุ่นประสบการณ์ของผมเลยครับ ร้อยเอ็ดเจ็ดย่านน้ำคล้องคอติดตัวตลอด มีวันนี้ก็บารมีหลวงปู่กับครูบาอาจารย์วัดบางพระช่วยส่งเสริมครับ สาธุ  :054: :054: :054:

เกร็ดความรู้เพิ่มเติมนะครับ
ที่ญี่ปุ่นศาสนาที่คนนับถือมากที่สุดอันดับหนึ่งคือศาสนาชินโต นับถือ ต้นไม้ ภูเขา แม่น้ำและ ธรรมชาติ เชื่อว่ามีเทพเจ้าสถิตอยู่ประมาณนั้นครับ
อันดับสองคือศาสนาพุทธครับ
อันดับสามคือศาสนาคริสต์ครับ
อันดับสี่คือศาสนาอื่นๆ ครับ (คนญี่ปุ่นหนึ่งคนอาจนับถือมากกว่าหนึ่งศาสนาครับถือเป็นเรื่องธรรมดา)
ที่นี่ไม่มีวันหยุดทางศาสนาครับ
ปล. คิดถึงบ้าน คิดถึงวัดบางพระ คิดถึงพระอาจารย์ทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: พาชมวัดสวยๆในต่างแดนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2553, 07:56:56 »
ขอบคุณพี่อภิรัตน์สำหรับภาพวัดจากประเทศญี่ปุ่นนะครับ :001:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2553, 08:37:49 »
ขอบคุณมากครับสำหรับภาพสวยๆที่นำเข้าจากญี่ปุ่นครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2553, 09:40:01 »
ขอบคุณท่าน อภิรัตน์ ที่นำมาให้ชมครับ ไปเทียวไกลเลยนะครับ วัดสวยงามมากครับและขอบคุณมากครับสำหรับ เกร็ดความรู้ครับ  :054:

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2553, 10:06:18 »
ขอบคุณมากมายครับ...สำหรับภาพบรรยากาศวัดในประเทศญี่ปุ่นและเกร็ดความรู้ต่างๆ
ได้ชมแล้วเสมือนได้ไปเที่ยวด้วยเลยครับ...ขอบคุณอีกครั้งครับ :054:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2553, 12:16:34 »
วัดอลังการ มากเลย ครับ   :074:

ออฟไลน์ pongsakorn

• ฉัฏฐะ
  • *
    • ICQ Messenger - 86
    • MSN Messenger - apyon_123@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2553, 09:16:11 »
อยากไปบ้างครับ

ขอบคุณที่นำมาให้ชมจ้า :017:

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2553, 09:22:38 »
ขอบคุณคับสวยงามมากเลย
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ