ผู้เขียน หัวข้อ: ไหว้พระ 9 วัดที่ไหนดีครับ  (อ่าน 5745 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ไหว้พระ 9 วัดที่ไหนดีครับ
« เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 02:41:25 »
  อยากเรียนขอความช่วยเหลือจากพี่น้องหลวงปู่หน่อยครับ พอดีปีนี้ผมได้รับตำแหน่งประธานงานกิจกรรมต่างๆในบริษัท ที่ต้องจัดกิจกรรมหลายๆอย่างในปี 54นี้ ซึ่งกิจกรรมแรกเลยคือจัดไหว้พระ 9 วัด แต่มีเงื่อนไขว่า ไม่ใช่ กทม.,อยุธยา,สมุทปราการ, ซึ่งกวาดไปหลายปีและหลายคณะกรรมการแล้ว ทีนี้หล่ะก็มีสมุทสาคร,สมุทสงคราม และนครปฐม ผืนดินถิ่นบางพระเรานี่เองแหละครับที่ผมกำลังพิจารณาอยู่ แต่จะมีวัดถึง 9 วัดมั๊ยอ่ะครับที่เดินทางไปมาสะดวกเหมือน 9 วัดในอยุธยา และมีวัดใดบ้าง แต่ใจผมอยากเข้านครปฐมมากกว่า (บริษัทผมค่อนข้าง Hi-so )นิดนึงและมีพนักงานประมาณ 60-70 คน จึงอยากขอความช่วยเหลือจากพี่น้องวัดบางพระช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าเลยครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
ตอบ: ไหว้พระ 9 วัดที่ไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 02:56:35 »
ผมเคยทำงานที่สุพรรณบุรีเป็นเวลา 9 ปี ผมว่าเป็นเมืองที่สวย สะอาด แหล่งท่องเที่ยวมาก(วัด, ตลาดสามชุก, บึงฉวาก และบ้านควาย) ไม่ไกลจากกรุงเทพฯ ลองศึกษาก่อนได้นะครับ เผื่อท่านจะสนใจในการทำกิจกรรมในปีนี้

ไหว้พระ 9 วัด สุพรรณบุรี เส้นทางทัวร์บุญ-กรุพระใกล้กรุง (ประชาชาติธุรกิจ)คอลัมน์ พาทัวร์

ช่วงวันหยุดปีใหม่ "วัด" เป็นจุดหมายที่ชาวไทยพุทธเดินทางเข้าไปสักการะรับปีใหม่จนคับคั่งทุกแห่งทั่วกรุง ใครที่พลาดไปยังมี "อันซีน สุพรรณบุรี" แนะนำ "ไหว้พระ 9 นพมงคลเมืองสุพรรณ" ช่วงวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ หรือจะเที่ยววันเดียวแบบเช้าไป-เย็นกลับ เพลินได้ทั้งเมือง

ขับรถจากกรุงเทพฯสู่สุพรรณบุรี ถนนสะดวกที่สุดใช้เส้นทางผ่านอำเภอบางบัวทอง ไปถึงตัวจังหวัดประมาณ 107 กิโลเมตร ใช้เวลา 1 ชั่วโมงกว่า เริ่มเข้าสู่โปรแกรมไหว้พระ 9 วัด เสริมสิริมงคลและศึกษาวรรณคดีเรื่องขุนช้าง-ขุนแผน เพราะชื่อ "ถนนสมภารคง" อิงจากตัวละครเด่นเรื่องนี้ วัดแต่ละแห่งอยู่ในรัศมีใกล้กัน 1 หรือ 1.5 กิโลเมตร ขับรถไม่เกิน 3 นาที บางวัดตั้งอยู่เลียบริมแม่น้ำสุพรรณบุรี สมัยก่อนใช้วิธีล่องเรือเพื่อไปวัด พอถนนหนทางสะดวกนักท่องเที่ยวนิยมขับรถมาเอง ใช้เวลา 3 ชั่วโมง ก็นมัสการได้ครบทุกแห่ง เริ่มแรกที่...

:015:วัดที่หนึ่ง "วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ" สักการะพระบรมสารีริกธาตุ บรรจุภายในองค์พระปรางค์เก่าแก่ พร้อมพระพุทธรูปหินทราย 279 องค์ ตำนานกรุพระผงสุพรรณ หนึ่งในชุดเบญจภาคี

:015:วัดที่สอง "วัดแค" ไหว้หลวงปู่คง พระอาจารย์สอนเวทมนตร์ให้กับขุนแผน สมัยเป็นเณรแก้ว และไปชม "คุ้มขุนแผน" จัดไว้ด้านในอุทยาน

:015:วัดที่สาม "วัดสารภี" ไหว้พระพุทธมุนีศรีมงคล และลอดท้องพระอินทร์ทรงช้างเอราวัณ

:015:วัดที่สี่ "วัดพระลอย" มีพระปรางค์นาคปรกสมัยลพบุรี อายุ 800 กว่าปี ด้านหลังมีอุทยานมัจฉาสำหรับทำบุญเลี้ยงอาหารปลา

:015:วัดที่ห้า "วัดหน่อพุทธางกูร" จุดเด่นอยู่ตรงอุโบสถหลังเก่า มีจิตรกรรมฝาผนังที่วาดไว้ตั้งแต่ พ.ศ. 2391 (สมัยรัชกาลที่ 3) เพื่อเป็นพุทธบูชา แม้จะผ่านร่องรอยความเสื่อมโทรมตามกาลเวลา แต่ยังวิจิตรงดงามและสมบูรณ์

:015:วัดที่หก "วัดพระนอน" เป็นแห่งเดียวในประเทศไทยที่มีพระพุทธรูปปางไสยาสน์สลักหินลักษณะนอนหงาย คล้ายพระนอนที่เมืองกุสินารา อินเดีย สถานที่ปรินิพพานของพระพุทธเจ้า จัดอยู่ใน Unseen Thailand ด้วย ภายในวัดเป็นเขตอภัยทานจึงมีทั้งการเลี้ยงปลาพันธุ์ต่าง ๆ และต้นไม้ใหญ่ร่มรื่น

:015:วัดที่เจ็ด "วัดพิหารแดง" เงียบสงบร่มรื่น ไหว้พระประธานอายุกว่า 700 ปี

:015:วัดที่แปด "วัดชีสุขเกษม" มีพระศิลาทรายอายุนับพันปี

:015:วัดที่เก้า "วัดสว่างอารมณ์" วัดแห่งพระสายปฏิบัติ "หลวงพ่อหลี" อริยสงฆ์ที่เคร่งครัดในพระธรรม

เพิ่มเติมยังมีอีกหลายวัดครับ(วัดดอนไร่ หลวงพ่อมุ่ย, วัดชมภู่น้อย หลวงปู่นาม, วัดน้อย หลวงพ่อเนียม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ม.ค. 2554, 03:04:30 โดย Kingkhet »

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
ตอบ: ไหว้พระ 9 วัดที่ไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 03:48:56 »
"...แต่จะมีวัดถึง 9 วัดมั๊ยอ่ะครับที่เดินทางไปมาสะดวก..."

ขอแนะนำตามนี้ครับ ถ้าจะจัดมาจริงๆ ก็มีเยอะครับ วัดในจังหวัดนครปฐม มีเป็นร้อย
ที่จะแนะนำต่อไปนี้ เห็นว่าการเดินทางจะสะดวกนะมากครับ
เส้นทางการเดินทางก็ไม่ วก วน มาก ตามเส้นทางถนนเพชรเกษม โดยเริ่มต้น

๑. วัดไร่ขิง      ไปนมัสการหลวงพ่อวัดไร่ขิง         แล้วเลี้ยวเข้าอำเภอนครชัยศรีมา
๒. วัดกลางบางแก้ว      ไปนมัสการหลวงปู่เพิ่ม หลวงปู่บุญ และปู่เจือ
๓. วัดบางพระ      ไปนมัสการหลวงพ่อเปิ่น         แล้วย้อนกลับทางเดิม สู่ถนนเพชรเกษมมุ่งหน้าสู่ตัวเมือง
๔. วัดธรรมศาลา      ไปนมัสการหลวงพ่อน้อย         จากนั้นเลี้ยวซ้ายเข้าถนนสายพระประโทณเจดีย์-บ้านแพ้ว
๕. วัดดอนยายหอม      ไปนมัสการหลวงพ่อเงิน         ย้อนกลับสูถนนเพชรเกษม มุ่งหน้าเข้าสู่ตัวเมืองนครปฐม
๖. วัดไผ่ล้อม      ไปนมัสการหลวงพ่อพูล
๗. วัดพระปฐมเจดีย์      ไปนมัสการพระปฐมเจดีย์,พระร่วงโรจนฤทธิ์      ย้อนกลับมาสู่ถนนเพชรเกษม
๘. วัดพระประโทณเจดีย์   ไปนมัสการพระประโทณเจดีย์         และปิดท้ายที่
๙. วัดศีรษะทอง      ไปนมัสการหลวงพ่อน้อย และพระราหู      เดินทางกลับ

*** คงจะช่วยได้ไม่น้อยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ม.ค. 2554, 04:07:38 โดย หลวงพี่เก่ง »

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 04:30:30 »
กราบนมัสการและขอบพระคุณ"หลวงพี่เก่ง"มากครับ และขอบคุณ คุณ"Kingkhet" เป็นอย่างสูง ช่วยผมได้มากเลยครับเพราะ 2 จังหวัดนี้ก็เดินทางโดยรถบัสสะดวกแน่ๆ
     ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 06:58:34 »
ลืมไป ถ้ามีโปรแกรมไปที่วัดไหนก็ตาม ช่วยติดต่อกับทางวัดก่อนนะครับ เพื่อที่ทางวัดจะได้อำนวยความสะดวกให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ม.ค. 2554, 07:05:52 โดย หลวงพี่เก่ง »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 08:25:11 »

สวัสดีครับ Tiger Number NINE  ขอแนะนำนะครับ ตัวพี่เองเคยเดินทางไปกราบพระ ๙ วัดจังหวัดนครปฐมทางเรือนะครับ โดยไปจอดรถไว้ที่ตลาดน้ำดอนหวาย แล้วนั่งเรือล่องแม่น้ำไปทางนครชัยศรีนะครับ ใช้เวลา1วันพอดีนะครับ พอดีไม่ทราบว่าทางบริษัทพรรคพวกที่เขาชวนพี่ไปเขาติดต่ออย่างไร พี่ก็เลยลองหาดูในกูลเกิ้ล  พอจะมีรูปเรือเอามาให้ดูเป็นตัวอย่างนะครับ

ขออนุญาติและขอขอบคุณ บริษัท สำนักพิมพ์น้ำฝน จำกัด ครับ ที่นำภาพมาเผยแพร่

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ม.ค. 2554, 08:26:04 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ม.ค. 2554, 02:47:02 »
กราบขอบพระคุณหลวงพี่เก่งอีกครั้งครับ....และขอบคุณพี่เจมมส์ด้วย....โปรแกรมนี้เยี่ยมมากเลยครับพี่ แต่ขอนำเข้าที่ประชุมก่อน แล้วจะแจ้งผลสรุปให้ทราบครับ