ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูให้หน่อยครับว่าองค์นี้เป็นกุมารเทพหรือเป็นกุมารทองครับ  (อ่าน 2373 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก

ออฟไลน์ princo

• ฉัฏฐะ
  • *
กุมารมี 2 แบบ ครับมีแบบกุมารเทพและกุมารพรายครับ
องค์นี้น่าจะเป็นกุมารเทพ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2554, 10:08:13 โดย princo »
[shake]คนเมื่องในหมอก[/shake]

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
กุมารน่ารักครับ  ใสๆ แบบนี้ กุมารเทพ ชัวร์   :053: :053:

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
เป็นกุมารเทพหรอครับ  :067:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
จะเป็นแบบไหนเนี่ย...อยู่ที่การปลุกเสกของผู้สร้างรึป่าวครับ

ออฟไลน์ The_Club

• จตุตถะ
เท่าที่ผมทราบมากุมารนั้นจะเป็นสายใดขึ้นอยู่กับมวลสารและผู้ปลุกเสกครับ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับรูปลักษณ์
อย่างมวลสารก็เช่นว่ามีดินเจ็ดป่าช้ามั๊ย มีกระดูกผีหรือเปล่าเป็นต้นครับ และก็ผู้ปลุกเสกว่าจะให้เป็นเช่นไร
ยกตัวอย่างกุมารของครูบาดวงดี วัดท่าจำปี จ.เชียงใหม่ อันนี้เป็นกุมารเทพ เพราะครูบาดวงดีท่านได้ทำการอัญเชิญดวงจิตของเทพมาสถิตย์ในองค์กุมาร
กับ กุมารของครูบาสุบิน อันนี้เป็นกุมารพรายครับ เพราะมีมวลสารอาถรรพ์ อีกทั้งพิธีกรรมการเสกก็ไปกระทำในป่าช้า

ซึ่งทั้งสองกุมารนั้นก็มีรูปลักษณ์ที่ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ครับ  อันนี้เป็นความเห็นของผมนะครับผิดถูกขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ เคจัง_เสน่ห์ล้านนา

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - nookun@hotmail.com
    • อีเมล
เท่าที่ผมทราบมากุมารนั้นจะเป็นสายใดขึ้นอยู่กับมวลสารและผู้ปลุกเสกครับ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับรูปลักษณ์
อย่างมวลสารก็เช่นว่ามีดินเจ็ดป่าช้ามั๊ย มีกระดูกผีหรือเปล่าเป็นต้นครับ และก็ผู้ปลุกเสกว่าจะให้เป็นเช่นไร
ยกตัวอย่างกุมารของครูบาดวงดี วัดท่าจำปี จ.เชียงใหม่ อันนี้เป็นกุมารเทพ เพราะครูบาดวงดีท่านได้ทำการอัญเชิญดวงจิตของเทพมาสถิตย์ในองค์กุมาร
กับ กุมารของครูบาสุบิน อันนี้เป็นกุมารพรายครับ เพราะมีมวลสารอาถรรพ์ อีกทั้งพิธีกรรมการเสกก็ไปกระทำในป่าช้า

ซึ่งทั้งสองกุมารนั้นก็มีรูปลักษณ์ที่ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ครับ  อันนี้เป็นความเห็นของผมนะครับผิดถูกขออภัยด้วยครับ

ตามนั้นเลยครับ
ดูรูปลักษณ์ภายนอกบอกไม่ได้หรอกครับว่าเป็นเทพหรือพราย ครับ
ขึ้นอยู่กับการปลุกเสกและมวลสารที่ใช้อุดไว้ในตัวกุมารครับ
 :002: :002: :002:

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ใช่ครับการที่จะรู้ได้ว่าเป็นเทพหรือพรายนั้นไม่สามารถที่จะมองด้วยตาเปล่าได้เพราะเราไม่มีญาณวิเศษนอกเสียจากจะถามครูอาจารย์ที่ท่านสร้างขึ้นมาบางที่อย่างเช่นวัดสามง่าม เป็นเนื้อดิน7ป่าช้ากระดูกผีแต่ก็เป็นกุมารเทพเพราะอาจารย์ท่านปลุกเสกให้เป็นเทพ ตามประสบการณ์นะครับท่านใดคิดยังไงควรแน่ะนำครับรู้หลายๆทางก้ดีเหมือนกันแบ่งปันความรู้

ออฟไลน์ The_Club

• จตุตถะ
ใช่ครับการที่จะรู้ได้ว่าเป็นเทพหรือพรายนั้นไม่สามารถที่จะมองด้วยตาเปล่าได้เพราะเราไม่มีญาณวิเศษนอกเสียจากจะถามครูอาจารย์ที่ท่านสร้างขึ้นมาบางที่อย่างเช่นวัดสามง่าม เป็นเนื้อดิน7ป่าช้ากระดูกผีแต่ก็เป็นกุมารเทพเพราะอาจารย์ท่านปลุกเสกให้เป็นเทพ ตามประสบการณ์นะครับท่านใดคิดยังไงควรแน่ะนำครับรู้หลายๆทางก้ดีเหมือนกันแบ่งปันความรู้

ของวัดสามง่ามนี่กึ่งเทพกึ่งพรายไม่ใช่หรอครับ