ผู้เขียน หัวข้อ: ทำบุญใส่บาตรแบบนี้จะได้บุญไหมครับ กึ่งๆเกรียนนะนี้  (อ่าน 7586 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
   สงสัยมานานแล้ว  คำถามอาจจะเกรียนๆบ้าง
แต่ว่าเชื่อว่าคำถามนี้มีหลายๆท่านสงสัย
  บางที่ก็เป็นคนถามที่บางท่านฝากถามผมมา
ประเด็นประมาณ
ถ้านายป.
  ตื่นขึ้นมาตอนเช้าไปตลาด
ซื้อของใส่บาตร ระหว่างซื้อของในตลาด
เห็นพระยืนหลังพิงฝาพิงกำแพงรับบาตรไม่เดินรับบาตร
ให้พรโดยใช้กิริยาไม่สมควร พระเอาของใส่บาตรวนไปขาย
  เลยไม่ใส่พระพวกนั้น
นำไปใส่ให้พระที่เดินรับบาตรอยู่
แต่พอไปใส่บาตรก็เจอพระให้พรภาษาแปลกๆ (พระต่างด้าว)
ตอนใส่บาตรไม่ได้จบ ใส่ๆเลย แถมใส่เงินลงไปในยามอีก
 แต่กรวดน้ำเมื่อมาถึงที่พักแล้ว
 อยากจะถามว่าขออนุญาตแยกคำถามดังต่อไปนี้นะครับ
๑. ก่อนทำบุญบาตรตอนเช้า ต้องอาบน้ำด้วยหรือครับ ปกติล้างหน้าแปรงฟัน
  นายป.ก็ไปใส่บาตร  แต่มีคนทัก เป็นพวกหมอดู บ้าง  คนทรงบ้าง
ทักว่า ท่านใส่บาตรไม่อาบน้ำก่อน ไม่ดี  อยากทราบว่าไม่ดีตรงไหน ??
บางคนอยู่ได้เจ็ดวันไม่ต้องอาบก็ไม่มีกลิ่นตัว
๒. ระหว่างซื้อของใส่บาตร ในตลาด เห็นพระประฤติตนไม่เหมาะสม  ในใจคิดว่า
"เรากว่าจะได้เงินเดือนๆหนึ่งลำบาก ทำไมพระเหล่านี้เอาเปรียบสังคม แค่เดินยังไม่เดิน
รับบาตรไม่รู้จักพอ"  คิดแบบนี้มีปัญหาไหมครับ ??
๓. ตอนซื้อของมาแล้ว ตอนนำไปใส่บาตรไม่ได้จบ ไม่ได้ขออะไรทั้งสิ้น
คิดว่าทำเพื่อสืบพระศาสนา พระจะได้ฉันเพื่อปฏิบัติธรรม เพื่อให้เจ้ากรรมนายเวร ผู้มีคุณ
เงินที่หามาซื้อของใส่บาตรก็ไม่ได้โกงใคร  ทำไมเวลาคนอื่นจะใส่ทำไมยกจบแล้วจบอีก ??
๔. ระหว่างใส่ ใส่เงินไปด้วยบ้าง อยากทราบว่าจริงๆ แล้วตามธรรมวินัยผิดหรือไม่อย่างไร ??
๕. บางวันงานเข้า ใส่บาตรแล้วรับพร พระให้พรสำเนียงแปลกๆเดาได้ว่า พม่า เขมร
ในใจคิดระหว่างรับพร นี้พระจริงหรือเปล่า? บวชมาตามธรรมวินัย หรือ เปล่า
ตรวจสอบว่าเข้าเมืองถูกกฏหมายดีไหม  ตรงนี้มันจะได้บุญไหมนี้ ??
๖. กลับมาถึงบ้านพัก ก็กรวดน้ำ กรวดบ้าง ลืมบ้าง
แต่ทำไมมีคนบอกให้กรวดน้ำก่อนเที่ยง  ถ้ากรวดหลังเที่ยง
บุญจะไปไม่ถึงหรือ ??
๗. สงสัยมานานมากมาย ทำไมตอนซื้อของ
หรือประกอบอาหารใส่บาตร ให้ทำอาหารที่เราชอบ
หรือผู้มีพระคุณเราชอบ  อยากทราบจริง
ถ้าผมหรือผู้มีคุณผมชอบทานอาหารฝรั่ง อาหารญี่ปุ่น
  ถ้าใส่บาตรให้พระแล้ว  จะได้กินได้ทานอย่างนั้นหรือ ??
พระเป็นผู้นำสาร หรือไปรณีย์หรือ ท่องอยู่ทุกวันว่าท่านเป็นเนื้อนาบุญ
แต่ว่า ข้อนี้งง ??
๘. ผู้มีคุณของผม ครูอาจารย์ บางท่าน ท่านทำบุญสร้างโบสถ์
สร้างสารพัด โรงเรียน โรงพยาบาล แต่ไม่ได้ใส่บาตร ตอนเช้า
หรือนานๆที่จะเลี้ยงพระเพลซะที่  บางคนว่า สร้างแต่บ้านแต่เรือน
ไม่เตรียมสเบียงไว้ จริงหรือ ??
๙. ตามข้อแปด ผมใส่แทนคนเป็นได้หรือไม่ อย่างไร ??
๑๐. วันดีคืนดีได้ยินเสียงเปรต หรือ ได้กลิ่นแปลกๆ เช้ามาไปใส่บาตร
เพลไปทำสังฆทาน ถามว่า เปรตที่เราได้ยินเสียงหรือเจ้าของกลิ่นแปลก
 จะได้รับหรือไม่อย่างไร ??

วันนี้เอารบกวนแค่นี้ก่อนนะครับ
 คราวหน้าคงถามเรื่องสังฆ์ทานต่อ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ napasinhiphop

• ทุติยะ
  • **
ส่วนตัวผมคิดว่า ทำไปแล้วสุขใจ ไม่ต้องคิดอะไรมาก คิดว่าทำบุญสืบทอดพระพุทธศาสนา  ผมก็สุขใจแล้วครับ (น่าจะได้บุญน่ะ เราทำไปแล้วสุขใจ)

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ทำไปเถอะ.....ครับบุญก็ได้ ทานก็..........มีความสุขดีนะครับใครทำ ใครได้นะครับ............สาธุ......... :090: :114: :090:...........

ออฟไลน์ kajornsak

• สัตตมะ
  • **
ทำด้วยความบริสุทธิ์ใจแม้เพียงเล็กน้อย ยังไงก็ได้บุญ
ทำบุญมากแค่ไหน แต่ใจมิได้ยินดีกับการทำใครครั้งนั้นก็ไม่มีประโยชน์
ระลึกก่อนทำและหลังทำด้วยใจอันเป็นกุศล

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ
01. ไม่เสมอไปครับ อยู่ที่ว่าควรหรือไม่ควร เวลาท่านไปหา หรือกราบไหว้ผู้ใหญ่ ท่านควรทำตัวให้สะอาดผ่องใสหรือไม่...ใช่ไหมครับ
02. ถ้าจิตใจท่านไม่ศรัทธาก็จงหยุดครับ แต่ถ้าพูดถึงเรื่องบุญ "การให้ทานโดยที่เราไม่เดือดร้อน ก็ได้บุญแล้วครับ)
03. คนอื่นส่วนคนอื่นครับ การทำบุญไม่หวังผลตอบแทนด้วยใจบริสุทธิต่างหากที่ประเสริฐแท้
04. ผิดแน่นอนครับ แต่อยากให้คิดเรื่องความสะอาดของเงินมากกว่า "เงินนั้นกว่าจะถึงมือเรา ผ่านอะไรมาบ้างครับ..ลองนึกดู"
05. แบบเดียวกับข้อสองครับ ที่จริงน่าจะมองไปในด้านบวกบ้างน่ะครับ
06. ทำบุญก็ได้บุญครับ
07. งง เหมือนกันครับ (งง กับท่าน) พระท่านไม่ได้เลือกนี่ครับ ทำบุญก็ได้บุญครับ
08. เป็นกุศโลบายในการทำบุญครับ ท่านพร้อมจะทำบุญแบบไหนสุดแท้แต่ครับ
09. ได้ครับ การทำบุญด้วยใจบริสุทธิเพียงแค่มีใจ กล่าวคำว่าอนุโมทนาบุญ ก็ได้บุญแล้วครับ
10. ถ้าท่านอุทิศส่วนกุศลไปให้ เขาก็ได้รับครับ

ปล.หากท่านลบอคติออกจากจิตท่าน ผมว่าท่านจะได้บุญมากกว่านี้น่ะครับ (ที่แน่ๆๆได้บุญกับจิตท่านก่อนน่ะครับ)

ผิดพลาบประการใดขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ