ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากเลี้ยงกุมาร  (อ่าน 3383 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุมานตัว9

• ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชาย
  • จตุตถะ
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล
ผมอยากเลี้ยงกุมาร
« เมื่อ: 19 ม.ค. 2554, 03:57:36 »
ผมชอบและรักการสักมากตอนนี้ผมคิดอยากเลี้ยงกุมารทองผมเป็นคนเชียงใหม่ลูกศิษย์พ่อหนานอินสมสักเต็มหลังละอยากเลี้ยงกุมารแต่กลัวว่าอายุผมยังน้อยเกินไปรึเปล่าและกลัวจะเลี้ยงไม่ไหวผมแค่20ต้นๆเองและผมเป็นคนขี้กลัวด้วยแต่ผมอยากเลี้ยงจริงๆนะครับ
ถ้าไม่สู้จะรู้ได้ไงว่าแพ้

ออฟไลน์ ~แห้งคุง~

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ผมอยากเลี้ยงกุมาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ม.ค. 2554, 04:10:27 »
ผมก็เคยคิดที่อยากจะเลี้ยงเหมือนกันครับ  แต่ใจยังไม่พร้อมอีกอย่างกลัวไม่มีเวลาให้เค้าด้วยแหละครับ  เลยยังไม่คิดที่จะเลี้ยงเค้าตอนนี้

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ม.ค. 2554, 04:13:11 »
ถ้าเลี้ยงตัวเองได้ ก็เลี้ยงกุมารได้ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ม.ค. 2554, 04:55:59 »
อยากเลี้ยงเพราะ รัก เพราะชอบ ก็เลี้ยงได้ครับ ดูแลน้องเขาเสมอต้นเสมอปลายดีๆ

ถ้าอยากเลี้ยงเพราะอยากเห็นกุมารมาวิ่งเล่น หรือมีการโต้ตอบกัน คงต้องเฟ้นหากันหน่อย เดี๋ยวเจอกุมารเงียบๆ จะถอดใจเลิกเลี้ยงซะก่อน

แถมให้เรื่องหนึ่ง

ที่บ้าน แม่เพิ่งโทรมาเม้ากระจาย ว่า ข้างบ้านเลี้ยงกุมาร วิ่งทั้งคืน  น้องๆ ก็อวย..ตาม  กลับจากทำงานตี ๑ ตี ๒ อาบน้ำตอนไหน ข้างบ้านก็อาบตามตลอด

ที่บ้าน ทั้งคุณพ่อ คุณแม่ และน้องๆ เลยสรุปเอาเองว่า ข้างบ้านเลี้ยงกุมาร   :005: :005:

แหม๋ ถ้าได้กุมารครื้นเครงแบบนั้นรักตายเลย 
:095: :095:

ออฟไลน์ เคจัง_เสน่ห์ล้านนา

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - nookun@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ม.ค. 2554, 08:03:54 »
ก่อนอื่นนั้น

1. เราจะต้องคิดก่อนว่าเราจะเลี้ยงเค้าเพื่ออะไร ถ้าคุณตอบว่าอยากเห็นเค้ามากระโดดโลดเต้นเหมือนในละครก็ อย่าเลี้ยงเลยครับ
2. คุณพร้อมที่จะดูแลและเลี้ยงเค้ามั้ย ถ้าไม่พร้อมก็ อย่าเลี้ยงครับ
3. การเลี้ยงกุมารนั้นเรื่องสัจจะเป็นสำคัญนะ บอกว่าให้ตอนไหนก็ต้องให้ตอนนั้น
4. ถ้าทำตามทุกๆข้อที่ผมกล่าวมาได้นั้น เริ่มเลี้ยงได้เลย

เมื่อคุณสมบัติผ่านแล้วต่อไปคือ

1. คิดดูว่าจะเลี้ยงกุมารเทพ หรือพราย
2. เมื่อคิดออกแล้วให้คุณศึกษาหาวัดหรือสำนักที่มีการสร้างเสกกุมารทองขึ้นมา และที่สำคัญเราต้องศรัทธาในอาจารย์ผู้สร้างและองค์กุมารทองที่บูชานั้นด้วย เพราะศรัทธาเป็นแรงที่ทำให้เกิดปาฏิหารย์
3. ศึกษาวิธีการบูชาของแต่ละสำนักที่เราจะไปนำกุมารทองมา

ปล. บางท่านอาจจะใช้วิธีซื้อหุ่นกุมารทองมาแล้วนำไปให้สำนัก หรือวัดท่านผูกกุมารทองให้ อันนั้นก็แล้วแต่ความชอบครับ

กุมารเทพ

ข้อดี
1. เราไม่ต้องเซ่นเลี้ยงด้วยอาหารหยาบ
2. ไม่ให้โทษแก่ผู้เลี้ยงเมื่อเราไม่ได้เซ่นดูแล
3. หน้าตาจิ้มลิ้ม (อันนี้ไม่เกี่ยว แต่ลูกของผมบอกมา)

ข้อเสีย
1. เมื่อบนบาลอะไรแล้วได้ผลช้าหน่อย
2. ไม่ค่อยแสดงฤทธิ์เดชให้เห็น

กุมารพราย

ข้อดี
1. แสดงฤทธิ์บ่อยๆ
2. ได้ผลเร็วเมื่อบนบาลแล้ว

ข้อเสีย
1. ต้องเซ่นเลี้ยงด้วยอาหารหยาบอย่างขาดมิได้ (ยกเว้นบางตำหรับ)
2. หากขาดการเซ่นเลี้ยงแล้วอาจให้โทษแก่ผู้เลี้ยงได้(ยกเว้นแต่อาจารย์ผู้สร้างนั้นกำกับมาดี)

ขั้นตอนเมื่อเราได้กุมารมาแล้ว

1. เมื่อเราได้กุมารมาแล้วให้เราจัดการตั้งชื่อให้กับเขา โดยแบ่งได้ดังนี้

1.1 ชื่อที่เน้นโชคลาภ เช่น ทองมา เรียกทรัพย์ พูลเงิน พูลทอง ทองไหลมา เป็นต้น
1.2 ชื่อที่เน้นทางดุดัน เฝ้าบ้าน แคล้วคลาด เช่น ชัย เพชรมั่น คง กล้า แกร่ง เป็นต้น

2. ก่อนนำเข้าบ้านให้ทำตามนี้

2.1 หาที่ตั้งให้เหมาะสมโดย ไม่อยู่สูงกว่าพระ หรือ ต่ำติดพื้น และไม่ควรหันหน้าไปทาง ทิศตะวันตก
2.2 จุดธูปกลางแจ้ง 12 ดอก บอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทางดังนี้
ข้าพเจ้าขอตั้งจิตอธิฐานบอกกล่าวแด่ พระภูมิ เจ้าที่ ผีปู่ ผีย่า ผีตา ผียาย ผีเหย้า ผีเรือน และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่
อยู่ภายในสถานที่ แห่งนี้ วันนี้ข้าพเจ้าได้นำ เจ้า...... เข้ามาเลี้ยงภายในบ้าน เพื่อให้เจ้า..... เฝ้าทรัพย์สิน ให้โชคให้ลาภ
ขอให้ พระภูมิเจ้าที่ ผีปู่ ผีย่า ผีตา ผียาย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายเปิดทางให้เจ้า.... เข้ามาอยู่อาศัยในบ้านได้สะดวกด้วยถิด
2.3 เมื่อทำการเปิดทางให้กับเจ้ากุมารลูกของคุณแล้ว ให้นำกุมารมาตั้ง ณ ที่ที่เตรียมไว้แล้วจุดธูปบอกกุมาร โดย พราย 1 ดอก เทพ 5 ดอก ว่า
เจ้ากุมารทองของพ่อเอ๋ย ต่อไปนี้เจ้าชื่อ ..... และต่อไปนี้คนนี้คือพ่อของเจ้า พ่อจะเรียกเจ้าว่า ..... มาอยู่ที่บ้าน
ให้ช่วยกันดูแลบ้านเฝ้าบ้านให้ดี ช่วยกันทำมาหากินนะ แล้วพ่อจะซื้อของเล่นให้ เวลาพ่อไปไหนก็ไปกัน เวลาพ่อกินอะไรก็กินกันนะ ไม่ต้องรอให้พ่ออนุญาติ อยากได้อะไรอยากกินอะไรมาบอกพ่อนะ(หากมีกุมารอยู่แล้วให้กล่าวเพิ่มว่า เจ้า...(ชื่อกุมารองค์เดิม).... วันนี้พ่อนำ น้องเค้ามาอยู่ด้วยนะ อยู่ด้วยกันก็รักกันนะช่วยกันดูแลบ้าน หาเงินหาทองอย่าทะเลาะกันนะ)

ทุกๆวันพระให้เรานำข้าวปลาอาหาร หรือขนม หรือผล ไม้ ดอกไม้ มาบูชา เค้าแล้วบอกกล่าวเค้าว่าให้ช่วยกันหาเงินหาทอง เฝ้าบ้านดูแลคนในบ้าน ขาดเหลืออะไรบอกพ่อนะ

สำนึกของผู้ที่เลี้ยงกุมารทอง

1. คุณต้องระลึกไว้เสมอว่ากุมารนั้นคือลูกของคุณ เสมือนคนจริงๆ
2. หมั่นหาของเล่นขนมมาให้เค้า
3. หมั่นคุยกับเค้า
4. หากเบื่อแล้วคิดจะเลิกเลี้ยง นั้นควรนำเค้าไปปล่อยโดยให้ผู้ที่มีพลังจิต หรือพระปลดปล่อยเค้าไป

หมายเหตุ คุณลองคิดว่าคุณเบื่อลูกคุณแล้วคุณขายลูกคุณสิ มันคืออะไร
สุดท้ายนี้ขอให้คนที่รักกุมารทองทุกๆคนนั้น มีกุมารทองน่ารักๆ เก่งๆกันทุกคน

จาก www.palungjit.com

คำเตือน
คุณคิดดีกับเขา แต่คุณรู้บ้างไหมว่าเขาคิดอะไรกับคุณอยู่

ออฟไลน์ Thisisbank

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ม.ค. 2554, 10:30:43 »
คำเตือน
คุณคิดดีกับเขา แต่คุณรู้บ้างไหมว่าเขาคิดอะไรกับคุณอยู่

โอว มีกุมารแบบร้ายลึกด้วยหรอครับพี่ชาย

ออฟไลน์ MiNiDreaM

• ตติยะ
  • ยิ่งต้องการน้อยเท่าไหล่ ยิ่งพอใจง่ายเท่านั้น"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ม.ค. 2554, 07:11:57 »
กลัวก็บอกเขาว่าอย่ามาแกล้ง หมั่นเรียกหมั่นชวน ครับแค่นี้พอ

ผิดพลาดขออภัยครับ :054: :054: :054:
ศิษย์วัดบางพระ

ออฟไลน์ เคจัง_เสน่ห์ล้านนา

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - nookun@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ม.ค. 2554, 08:11:30 »
คำเตือน

โอว มีกุมารแบบร้ายลึกด้วยหรอครับพี่ชาย

เขาอยากจะไปเกิดไปขานก็ไม่ได้ไป

แล้วถ้าเป็นคุณคิดอย่างไรครับ

สุดท้าย เขากันคุณก็สร้างเวรกรรมกันอีก

ภพต่อไปคุณอาจถูกเลี้ยงคุณจะรู้สึกอย่างไร

เหมือนนกที่อยู่ในกรงแล้วแขวนทิ้งไว้กลางป่า

ป่าอยู่ใกล้แค่เอื้อมแต่ออกไป ไม่ได้

สาธุ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ piginmoon

• ไม่เป็นไร
  • ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 ม.ค. 2554, 11:33:41 »
อายุไม่เกี่ยวครับผม ผมก็เลี้ยงมาตั้งแต่ตอนอายุ สิบต้น ๆ จนตอนนี้ สี่สิบกว่าแล้ว แต่ต้องให้รู้ตัวเองก่อนว่าเลี้ยงเพื่ออะไรครับ ถ้าอยากจะเลี้ยงแบบ เท่ ๆ หรือ ไว้อวดกันอย่าเลี้ยงครับ แนะนำให้เลี้ยง แบบเทพดีกว่าครับผม ง่ายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ หนุมานตัว9

• ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชาย
  • จตุตถะ
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ม.ค. 2554, 01:44:12 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำแนะนำครับผมจะทำตามคำแนะนำทุกอย่างครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ม.ค. 2554, 01:52:30 »
จะให้ดีนะครับเลี้ยงกุมารที่คุณพระท่านทำมาดีกว่านะครับจะได้สบายใจครับเพราะกุมารที่คุณพระท่านสร้างมักเสพบุญครับ
                                                       ทำบุญกันมากๆนะครับ
37;