ผู้เขียน หัวข้อ: จีวรบิน(หลายตลบ) ลงไปทำอะไรในนั้น  (อ่าน 4215 ครั้ง)

ออฟไลน์ เผ่าพงษ์พระกฤษณะ

• วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
  • ผู้ดูแล
  • วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
ขออนุญาตินอกเรื่องหน่อยนะครับ

เป็นเหตุการณ์จริงที่เกิดขึ้นวันนี้(6 กุมภาพันธ์ 2554)เวลาประมาณ 15 นาฬิกา สภาพก็อย่างที่เห็นครับ

รถคันนี้เป็นรถคันที่กระผมใช้ในการเดินทางไปเรียนทุกวัน แต่ ณ วันนี้มันมีสภาพเช่นนี้แล้วครับ

เรื่องของเรื่องก็มีอยู่ว่า ก่อนจะเป็นแบบนี้ก็ขับรถไปบนถนนโดยปกติสุข พอมาถึงที่เกิดเหตุออกจากทางโค้งมามองไปข้างหน้าก็มี มอเตอร์ไซด์(เรียกว่าเป็นแก๊งก็ได้เพราะวิ่งมา 4 คัน) วิ่งสวนทางมาคร่อมเข้ามาในเลนของรถที่ผมนั่งมา สวนมาแบบเต็มถนนเลย ซึ่งคนขับรกก็ต้องตัดสินใจอย่างรวดเร็วถ้าจะชนมอเตอร์ไซด์ก็ตายหมู่แน่ อย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 4 ศพแน่นอน  ทำให้คนขับรถคันที่ผมนั่งมาเลือกหักหลบ พอหักหลยปุ๊ป ก็จีวอนบิน ทันทีครับ  บินไปได้ประมาณ 3-4 ตลบเห็นจะได้ครับ จากนั้นก็ไปกระแทกเข้ากับต้นยางพาราอย่างจัง รถก็กระเด้งตะแคงอย่างภาพที่เห็นนี่แหละครับ

ปล. คนที่อยู่ในรถทุกคนยังหายใจดีอยู่คับ ไม่มีรอยถลอก หรือ ฟกช้ำแต่อย่างใด ส่วนผมก็ยังถ่ายภาพได้แต่ไม่ได้เอากล้องไป มีแต่ โทรศัพท์มือถือ ภาพที่ได้ออกมาจึงเป็นเช่นนี้ ทนดูกันหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2554, 10:57:57 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: จีวรบิน(หลายตลบ) ลงไปทำอะไรในนั้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ก.พ. 2554, 10:12:00 »
ลงไปนอนทำอะไรในนั้น

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
ตอบ: จีวรบิน(หลายตลบ) ลงไปทำอะไรในนั้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ก.พ. 2554, 10:12:26 »
ทางเค้ามีให้วิ่ง ทำไมไม่วิ่ง ทำไมไปสร้างรันเวย์ใหม่กันอ่ะ ครับ

บางครั้งถึงแม้เราจะระวังแล้ว แต่อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา ทั้งที่เราไม่ได้เป็นผู้ประมาท แต่ถ้าคนขับรถคันที่ผมนั่งมา เกิดใจไม้ใส้ระกำขึ้นมาแค่นิดเดียวอะไรจะเกิดขึ้น (อย่างน้อยคนขับมอเตอร์ไซด์ไม่ต่ำกว่า 4 ศพแน่นอน) และถ้าชนรถผมก็ไม่ผิดด้วยเพราะอยู่ใน ทางวิ่ง(เลน)ของผม แต่ด้วยที่ ไม่อยากให้เกิดโศกนาฏกรรม สภาพที่เห็นก็เป็นเช่นนี้ ทั้งที่ ทางคณะก็ขับรถมาตามกฏจราจรอย่างปกติสุข แต่พวกเด็กแว๊น กวนเมือง แก๊งมอไซด์กวนเมืองเหล่านี้ช่างไม่ได้รู้ คิดถึงอนาคตของตัวเองเอาซะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2554, 11:04:14 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ก.พ. 2554, 10:12:52 »
แล้วจะเอาล้อขึ้นไปทำอะไรบนนั้นล่ะครับ

สภาพด้านข้าง

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ก.พ. 2554, 10:13:11 »
กำลังจะเอาขึ้นมาบนถนนอีกครั้ง หลังจากลงไปนอนเล่นข้างถนน ได้ซักพักหนึ่งแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2554, 10:59:16 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ก.พ. 2554, 10:13:37 »
เตรียมพร้อมออกเดินทาง ไปพักฟื้นต่อที่อู่ซักระยะ หายป่วยเมื่อไหร่ค่อยมาทำงานใหม่ อนุญาติให้ลาได้อย่างไม่มีกำหนดนิ ไม่หักเงินเดือนด้วย

เรื่องของเรื่องก็มีอยู่ว่า ก่อนจะเป็นแบบนี้ก็ขับรถไปบนถนนโดยปกติสุข พอมาถึงที่เกิดเหตุออกจากทางโค้งมามองไปข้างหน้าก็มี มอเตอร์ไซด์(เรียกว่าเป็นแก๊งก็ได้เพราะวิ่งมา 4 คัน) วิ่งสวนทางมาคร่อมเข้ามาในเลนของรถที่ผมนั่งมา สวนมาแบบเต็มถนนเลย ซึ่งคนขับรกก็ต้องตัดสินใจอย่างรวดเร็วถ้าจะชนมอเตอร์ไซด์ก็ตายหมู่แน่ อย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 4 ศพแน่นอน  ทำให้คนขับรถคันที่ผมนั่งมาเลือกหักหลบ พอหักหลยปุ๊ป ก็จีวอนบิน ทันทีครับ  บินไปได้ประมาณ 3-4 ตลบเห็นจะได้ครับ จากนั้นก็ไปกระแทกเข้ากับต้นยางพาราอย่างจัง รถก็กระเด้งตะแคงอย่างภาพที่เห็นนี่แหละครับ

ขออนุญาตินำมาให้ชมกัน ถึงแม้จะไม่ค่อยเกี่ยวข้องกับเรื่องราวของเว็บวัดบางพระ แต่อยากให้เป็นเครื่องเตือนสติ สมาชิกชาวเว็บทุกท่านว่าอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเวลา ถึงแม้เราจะระวังอย่างดีเพียงใด มันก็ยังเกิดขึ้นได้เสมอ และบางครั้งก็ต้องเลือกระหว่างมนุษยธรรม กับ ความถูกต้อง อย่างกรณีของผมเอ็นดูเขาเอ็นเราขาดมันคุ้มกันหรือไม่ กับ บุคคลกลุ่มที่ชอบเรียกตัวเองว่าเด็กแว๊น ที่ชอบสร้างความรำคาญให้ชาวบ้าน แต่ด้วยมนุษยธรรม(ถ้าเกิดชนไปก็ไม่ได้ผิดตามกฏหมายจราจรแต่ผิดเรื่องมนุษยธรรม) ถ้าเป็นท่านสมาชิกเจอแบบที่ผมเจอ จะตัดสินใจกันแบบไหนหน้อ แต่สำหรับผมก็อย่างที่เห็นนี่แหละครับ

ปล. คนที่อยู่ในรถทุกคนยังหายใจดีอยู่คับ ไม่มีรอยถลอก หรือ ฟกช้ำแต่อย่างใด ส่วนผมก็ยังถ่ายภาพได้แต่ไม่ได้เอากล้องไป มีแต่ โทรศัพท์มือถือ ภาพที่ได้ออกมาจึงเป็นเช่นนี้ ทนดูกันหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.พ. 2554, 08:49:29 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ก.พ. 2554, 10:26:26 »
 :074: บุญรักษา
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ก.พ. 2554, 10:46:27 »
บารมีครูบาอาจารย์คุ้มครองจริงๆครับ ไม่มีท่านใดได้รับอันตรายเลย

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ก.พ. 2554, 12:35:34 »
บารมีคุ้มครองจริงๆ  :054:

สภาพรถตะแคง แต่ปลอดภัยทุกคน  :074:

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ก.พ. 2554, 09:21:56 »
 :054:หลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองครับ...สาธุ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ก.พ. 2554, 09:23:51 »
ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ
พระท่านรักษาแล้ว
......กรณีแบบนี้สามารถเรียกค่าสินไหมทดแทนจากบุคคลภายนอกที่เป็นต้นเหตุให้เกิดเหตุวินาศภัยได้ครับ......
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 ก.พ. 2554, 09:38:01 »
......กรณีแบบนี้สามารถเรียกค่าสินไหมทดแทนจากบุคคลภายนอกที่เป็นต้นเหตุให้เกิดเหตุวินาศภัยได้ครับ......

ไม่มีคู่กรณี ใดๆ คับ เพราะ หายหัวไปหมดแล้ว ครับ ทั้งที่เป็นต้นเหตุของเรื่องราวทั้งหมด

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ก.พ. 2554, 10:34:20 »

ไม่มีคู่กรณี ใดๆ คับ เพราะ หายหัวไปหมดแล้ว ครับ ทั้งที่เป็นต้นเหตุของเรื่องราวทั้งหมด

นี้เป็นเวปของวัด
คงได้แต่บอกว่าอโหสิกรรมให้เค้าไป

แต่ในใจ เหอ เหอ เหอ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ก.พ. 2554, 10:39:17 »
กราบขอบพระคุณสำหรับเหตุการณ์-รูป เตือนสติในครั้งนี้ด้วยครับ .... ขนาดเรามีสติแล้ว..แต่เขาเองกลับขาดสติ และเป็นเหตุทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน

ปลอดภัยทุกท่านโชคดีมากเลยครับ บุญรักษาแท้จริง  :054:

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 ก.พ. 2554, 11:22:20 »
พวกนี้สร้างความเดือนร้อนจิง แล้วรภคว่ำพวกมันลงมาดูไหมครับ หรือ ชิ่งหนีไป

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ก.พ. 2554, 12:08:27 »
พวกนี้สร้างความเดือนร้อนจิง แล้วรภคว่ำพวกมันลงมาดูไหมครับ หรือ ชิ่งหนีไป

หายไปไม่เห็นเงา หัว เลยคับผม ป่านนี้คงไปคุยกันสนุกปากแล้ว ว่า "ตรูเก่ง ทำรถคว่ำกลิ้งเหมือนลูกขนุนมาเมื่อกี้นี้" แถวบ้านผมเค้าเรียกกันว่าสันดาน คับผม แก้ไม่หายหรอกครับ เห็นคนอื่นเดือนร้อน แตสำหรับพวกเค้าเห็นว่าเป็นเรื่องสนุก  ถ้าย้อนกลับไปดูซักนิดว่าถ้า รถผมเลือกที่จะไม่หลบให้อะไรจะเกิดขึ้น ตายเปล่าคับ เพราะที่พวกเค้ามากัน ผิดเต็มๆ อยู่ในเลนคนอื่นเค้าเต็มๆ ครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ก.พ. 2554, 03:19:20 »
นมัสการครับ
บุญรักษาครับ ผมเองก็เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เช่นกันครับ
ถ้าเราไม่หักหลบ เราก็คงชนคนขับมอเตอร์ไซค์ตายคาที่แน่ๆครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 ก.พ. 2554, 12:42:42 »
บุญรักษาแล้วค่ะ  :054:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 ก.พ. 2554, 07:23:11 »
กราบขอบพระคุณสำหรับเหตุการณ์-รูป เตือนสติในครั้งนี้ด้วยครับ .... ขนาดเรามีสติแล้ว..แต่เขาเองกลับขาดสติ และเป็นเหตุทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน

ปลอดภัยทุกท่านโชคดีมากเลยครับ บุญรักษาแท้จริง  :054:
น่าจะมาจากการคิดดีตัดสินใจดี ของคนขับมีผลให้ สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ถึงรถเสียหายแค่ไหนแต่คนปลอดภัยทุกประการ ไม่มีรอยฟกช้ำ

นมัสการครับ
บุญรักษาครับ ผมเองก็เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เช่นกันครับ
ถ้าเราไม่หักหลบ เราก็คงชนคนขับมอเตอร์ไซค์ตายคาที่แน่ๆครับ
กมฺมุนา วต ตี โลโก สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ครับ แต่ถ้ายังขับอยู่แบบนี้คงไม่นานหรอกกรรมคงตามทันพวกเค้าแน่ ๆ คงไม่มีคนใจดีเหมือนคนขับรถผมทุกคันแน่ๆ ในสังคมนี้

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 ก.พ. 2554, 08:35:36 »
พลิกหลายตลบ ไม่มีคนบาดเจ็บหนักนับว่าปาฎิหาริย์แล้วครับ สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองจริงๆ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 ก.พ. 2554, 06:11:33 »
ดีใจด้วยครับที่ไม่มีใครเป็นอะไรเลย
บารมีหลวงปู่เปิ่นคุ้มครองครับ สาธุ
   :054:  :054:  :054:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ พ่อขุนผาเมือง

• สัปปิติโย วินัสตูมาเต๊
  • จตุตถะ
  • ร่วมกันเชิดชูธง เพื่อเสรีภาพและประชาธิปไตย
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 ก.พ. 2554, 12:12:56 »
ดีแล้วครับที่ไม่มีใครเป็นอะไร
ความสุขจงเกิดกับคนทั้งประเทศเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 ก.พ. 2554, 04:11:13 »
สาธุ.............ขอให้หมดกรรมครับ.............. :090: :090: :114: :090: :090:............

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 ก.พ. 2554, 09:16:42 »
ดีจังค่ะที่ไม่มีใครเป็นอะไร....อุบัติเหตุไม่ได้เกิดเฉพาะที่เราประมาท
ทั้งๆที่เราขับมาดีๆ คนอื่นที่ประมาทก็ทำให้่เราเดือดร้อนได้เช่นกัน

วัยรุ่นพวกนั้น รอดจากจุดนี้ไปได้ แต่จุดหน้า โค้งหน้า เค้าจะรอดไหมนี่

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 ก.พ. 2554, 10:08:13 »
โค้งนี้เราเสียท่า...แต่โค้งหน้ามันเสียใจ ต้องรับกรรมที่มันก่อ
ที่มันทำแบบนี้ ถ้ามันตาย พระท่านจะไปสวดให้ไหมหนอ..
ขอบคุณครับ สำหรับอุทาหรณ์สอนใจ เรื่องเด็กแว้นกับร.ส.พ.
[รถส่งพระ]...............
:054: :054: :054:

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 ก.พ. 2554, 10:24:53 »
ดีจังค่ะที่ไม่มีใครเป็นอะไร....อุบัติเหตุไม่ได้เกิดเฉพาะที่เราประมาท
ทั้งๆที่เราขับมาดีๆ คนอื่นที่ประมาทก็ทำให้่เราเดือดร้อนได้เช่นกัน

วัยรุ่นพวกนั้น รอดจากจุดนี้ไปได้ แต่จุดหน้า โค้งหน้า เค้าจะรอดไหมนี่

ก็คิดว่าน่าจะเป็นเช่นนั้นด้วยเหมือนกันครับ เพราะยังนั่งคิดอยู่เลย ว่าถ้าไม่ใช่รถคันนี้ พวกเค้าจะโชคดีแบบนี้ไหมหนอ

โค้งนี้เราเสียท่า...แต่โค้งหน้ามันเสียใจ ต้องรับกรรมที่มันก่อ
ที่มันทำแบบนี้ ถ้ามันตาย พระท่านจะไปสวดให้ไหมหนอ..
ขอบคุณครับ สำหรับอุทาหรณ์สอนใจ เรื่องเด็กแว้นกับร.ส.พ.
[รถส่งพระ]...............
:054: :054: :054:
:016: :015: อิอิ ร.ส.พ. ชอบๆ
นั่งคิดอยู่เลย ว่าถ้าไม่ใช่รถคันนี้ พวกเค้าจะโชคดีแบบนี้ไหมหนอ

ออฟไลน์ phetsung

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - kokkai_jubjib@hotmail.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12 ก.พ. 2554, 08:43:50 »
บารมีหลวงปู่คุ้มครองค่ะ หลังจากนี้ก็ขอให้หมดทุกข์ หมดโศกนะค่ะ ขอให้พบแต่โชคลาภและสิ่งดี ๆ เข้ามาแทน ดีแล้วค่ะที่ไม่เป็นอะไรไปมากกว่านี้
เพราะใจเราศรัทธา