ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์"เจิมรถ"  (อ่าน 9281 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ประสบการณ์"เจิมรถ"
« เมื่อ: 12 ก.พ. 2554, 01:50:28 »
        ไม่ทราบว่าพี่น้องชาววัดบางพระเรา ท่านใดที่มีประสบการณ์และคำแนะนำในการนำรถไปเจิมที่วัดโดยหลวงพ่อสำอางค์บ้างครับ พอดีผมเพิ่งถอยรถมาใหม่ หลังจากให้พ่อ/แม่เจิมแล้วเมื่อวันตรุษจีน คราวนี้อยากนำไปเจิมกับครูบาอาจารย์เราบ้าง รบกวนพี่น้องชาววัดบางพระให้คำแนะนำด้วยครับ
          ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
ตอบ: ประสบการณ์"เจิมรถ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.พ. 2554, 02:01:17 »
 :001:ผมเคยนำรถกระบะของน้องที่ทำงานไปให้ หลวงพ่อสำอางค์ ท่านเจิมให้ อุบัติเหตุก็ไม่เคยเจอนะ(ต้องไม่ประมาทด้วยนะ) แต่เรื่องค้าขายเนี้ยะดีมากๆเลยนะ ขอบอกครับ :034:(ยิ้มแย้ม พูดจาไพเราะ และบริการดี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 2554, 02:17:04 โดย Kingkhet »

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.พ. 2554, 02:17:14 »
มีรายละเอียดและวิธีการอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ก.พ. 2554, 07:36:28 »
 O0...เจิมแล้วบอกด้วยนะว่าเลขท้ายอะไร.. :005:
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=17838.0

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.พ. 2554, 08:52:52 »
O0...เจิมแล้วบอกด้วยนะว่าเลขท้ายอะไร.. :005:
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=17838.0

ขอบคุณครับ .....ด้วยความยินดีเลยครับ แต่ตอนนี้ของผมเป็นป้ายแดงอยู่ คงไม่ออกมั๊งครับ รอเป็นป้ายขาวก่อนผมแจ้งท่าน Ronaldo 2007 แน่นอนครับ

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.พ. 2554, 01:36:37 »
มีน้องพารวยไม่เท่าไรออกป้ายแดงเลยหรอ.......ดีจังต้องบอกลูกชายบ้างแระ.... เรื่องการเจิ่มรถ เพื่อนผมเคยเอาไปให้พระอาจารย์ติ่งเจิ่มให้ครับ ไปบอกที่ขายดอกไม้แล้วก็ไปกราบนิมนต์พระอาจารย์ แล้วเด็กๆในกุฎิจัดการมาหาให้ครับ..

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ก.พ. 2554, 02:53:36 »
เมื่อเกือบ10ปีที่แล้วตอนหลวงปู่เปิ่นยังอาพาธอยู่ห้องกระจกและหลวงพ่อสำอางค์รักษาการแทนอยู่ได้นำรถไปให้หลวงพ่อสำอางค์เจิมขึ้นไปบอกป้าคนที่ให้บูชาพานว่าจะนำรถมาเจิมเดี๋ยวป้าก็จะนิมนต์หลวงพ่อสำอางค์ให้ครับ...เราเตรียมพวงมาลัยแขวนหน้ารถ (ที่วัดจะมีผ้า 3 สีและทองเปลวให้)ถ้าเราเตรียมไปเองก็ได้และถวายซองปัจจัยเป็นอันเสร็จ ....ขอบอกท่าน tiger number nine ว่าตั้งแต่เจิมรถมาไม่เคยเจออุบัติเหตุร้ายแรงเลย...มีอยู่ครั้งเดียวน่าหวาดเสียวแต่ก็รอดมาได้... :075:ขับรถจากลำลูกกาคลอง4สายมอเตอร์เวย์จะกลับบ้านที่สำโรงพอลงสะพานข้ามตรงแฟชั่นไอซ์แลนด์ด้านหน้ามีรถชนกันกระชั้นชิดมากขับตามกันมา120-140ปิคอัพเสียหลักชนรถเก๋งหมุนอยู่กลางถนนผมขับตามมาเบรคไม่อยู่แล้วตอนนั้น(นึกถึงหลวงปู่อย่างเดียวเลย)จังหวะพอดีที่รถเก๋งหมุนมีช่องนิดนึงตัดสินใจหักพวงมาลัยออกซ้ายและหักขวาเป็นรูปตัวSพอหลุดมาได้รถปิคอัพกับรถเก๋งมากระแทกกันอีกรอบนึงถ้าไม่รีบหักพวงมาลัยหลบรถที่หมุนทั้ง2คันและหักขวาออกผมคงโดนอัดก็อปปี้ทั้ง2ข้างเลย...ยาวหน่อยนะครับแต่นี้เป็นสิ่งเหลือเชื่อจริงๆเลยบอกเล่ากับเพื่อนๆวัดบางพระให้ฟังครับ 
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ก.พ. 2554, 09:15:16 »
มีน้องพารวยไม่เท่าไรออกป้ายแดงเลยหรอ.......ดีจังต้องบอกลูกชายบ้างแระ.... เรื่องการเจิ่มรถ เพื่อนผมเคยเอาไปให้พระอาจารย์ติ่งเจิ่มให้ครับ ไปบอกที่ขายดอกไม้แล้วก็ไปกราบนิมนต์พระอาจารย์ แล้วเด็กๆในกุฎิจัดการมาหาให้ครับ..

นั่นน่ะสิครับ..อะไรๆก็ดีขึ้นเป็นตามลำดับเลยนะครับ...แล้วตอนนี้เค้าอยากกินอะไรก็จะบอกผ่านไปทางป้า ให้โทรมาบอกผมกับแม่เสมอเลย ล่าสุดนี้มาแฝงร่างหลานชายผมอายุ 2 ขวบรึปล่าวก็ไม่รู้ เพราะหลานชายผมเค้าไม่รู้รักน้ำเขียวหรือไม่เคยพูดถึงเลย อาทิตย์ที่แล้วร้องบอกแม่ผมซะงั๊น(ย่าเค้า) ว่าอยากกินน้ำเขียยยยยย....คือหลานชายผมยังสะกดตัว"ว" ไม่ได้...ก็คิดดูเอาแล้วกัน ผมก็ไม่ใช่จะเป็นคนที่อุปทานอะไรง่ายๆอยู่แล้วแต่เหตุการณ์ต่างๆก็พาให้ฉุกคิดเสมอแหล่ะครับ.

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ก.พ. 2554, 09:20:37 »
เมื่อเกือบ10ปีที่แล้วตอนหลวงปู่เปิ่นยังอาพาธอยู่ห้องกระจกและหลวงพ่อสำอางค์รักษาการแทนอยู่ได้นำรถไปให้หลวงพ่อสำอางค์เจิมขึ้นไปบอกป้าคนที่ให้บูชาพานว่าจะนำรถมาเจิมเดี๋ยวป้าก็จะนิมนต์หลวงพ่อสำอางค์ให้ครับ...เราเตรียมพวงมาลัยแขวนหน้ารถ (ที่วัดจะมีผ้า 3 สีและทองเปลวให้)ถ้าเราเตรียมไปเองก็ได้และถวายซองปัจจัยเป็นอันเสร็จ ....ขอบอกท่าน tiger number nine ว่าตั้งแต่เจิมรถมาไม่เคยเจออุบัติเหตุร้ายแรงเลย...มีอยู่ครั้งเดียวน่าหวาดเสียวแต่ก็รอดมาได้... :075:ขับรถจากลำลูกกาคลอง4สายมอเตอร์เวย์จะกลับบ้านที่สำโรงพอลงสะพานข้ามตรงแฟชั่นไอซ์แลนด์ด้านหน้ามีรถชนกันกระชั้นชิดมากขับตามกันมา120-140ปิคอัพเสียหลักชนรถเก๋งหมุนอยู่กลางถนนผมขับตามมาเบรคไม่อยู่แล้วตอนนั้น(นึกถึงหลวงปู่อย่างเดียวเลย)จังหวะพอดีที่รถเก๋งหมุนมีช่องนิดนึงตัดสินใจหักพวงมาลัยออกซ้ายและหักขวาเป็นรูปตัวSพอหลุดมาได้รถปิคอัพกับรถเก๋งมากระแทกกันอีกรอบนึงถ้าไม่รีบหักพวงมาลัยหลบรถที่หมุนทั้ง2คันและหักขวาออกผมคงโดนอัดก็อปปี้ทั้ง2ข้างเลย...ยาวหน่อยนะครับแต่นี้เป็นสิ่งเหลือเชื่อจริงๆเลยบอกเล่ากับเพื่อนๆวัดบางพระให้ฟังครับ 

ส่วนตัวผมเองนั้นเชื่อถือและศรัทธาเรื่องการเจิมรถหรือการอัญเชิญองค์แม่ย่านางมาสถิตย์ประจำรถอย่างมากอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นสิ่งที่เกิดขึ้นต่างๆผมว่าความไม่ประมาทของเรานั้นเพียง30%ที่เหลือคือสิ่งศักดิ์สิทธิ์+บารมีครูบาอาจารย์+เมตตาจากองค์แม่ย่านางล้วนๆครับ.