ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดที่ผมใช้อยู่ทุกวันครับ  (อ่าน 8791 ครั้ง)

ออฟไลน์ สาลีโข

• ตติยะ
  • "บุคคลผู้ฝึกตนแล้ว ย่อมเป็นผู้ไร้เทียมทาน"
หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ตัวจริงเก่ากึ้ก

อายุการสร้างไม่ต่ำกว่า 80 ปีขึ้นไปครับ (ท่านมรณะ ๒๔๖๖) // ตามประวัติท่านจะทำตะกรุดใต้น้ำ ในวันเพ็ญเดือน12 ของทุกๆปี ปีไหนตรงกับวันเสาร์ยิ่งดีเพราะเป็นวันแข็ง โดยจุดเทียนลงไปจารในแม่น้ำหน้าวัด และที่หนองท่าเรือทองใกล้กับวัดท่าน เมื่อจารเสร็จจะปล่อยตะกรุดลอยขึ้นมาเหนือน้ำ และขึ้นมาจากน้ำโดยสบงจีวรไม่เปียก // และขั้นตอนการทำแผ่นตะกรุดก็แปลกมาก =>> ต้องเคี่ยวตะกั่วนมกับปรอทในกระเพาะควายเผือก เป็นเวลาถึง 7 วัน 7 คืน ซึ่งท่านจะควบคุมการเคี่ยวอยู่ใต้ถุนกุฏิท่าน // เสร็จแล้วนำมาเทลงในสมุดข่อย เมื่อเย็นตัวลงแล้วนำไปตีแล้วตัดตามขนาดที่ต้องการเตรียมพร้อมสำหรับในการลงตะกรุดต่อไป // คาถาอาราธนาพระหลวงปู่ศุข =>> ตั้งนะโม ๓ จบ : อิติอะระหังสุคะโต เกสโรนามะเต ประสิทธิเม อิหิอะโห นะโมพุทธายะ // คาถาหลวงปู่ศุข : สัตถาเทวะมนุสสานัง พุทธโธภะคะวาติ มะอะอุ //

• ตติยะ
  • "บุคคลผู้ฝึกตนแล้ว ย่อมเป็นผู้ไร้เทียมทาน"
ตอบ: ตะกรุดที่ผมใช้อยู่ทุกวันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 08:32:43 »
อีกด้านครับ

• ตติยะ
ตอบ: ตะกรุดที่ผมใช้อยู่ทุกวันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 08:39:08 »
ดอกนี้ภูมิใจสุดๆครับ ให้ผู้ใหญ่ดูท่านบอกว่าเป็น หลวงพ่อโพธิ์ วัดวังหมาเน่า ท่านเป็นพระเกจิยุคเก่าและเป็นถึงพระอาจารย์ของหลวงพ่อเงิน วัดบางคลานครับ ได้มาแบบฟลุ้คๆ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 08:40:19 »
อีกด้านครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 08:41:53 »
อีกด้าน และข้อมูลเพิ่มเติมครับ

หลวงพ่อโพธิ์/โม ท่านเป็นพระมอญมาจากปทุมธานี สร้างกุฏิอยู่องค์เดียวที่วัดวังมหาเน่า ปัจจุบัน คือ วัดโพธิ์ศรี เป็นอาจารย์ที่เรืองเวทย์จริง ๆ ท่านจะเก่งด้าน ตะกรุด และยันต์อักขระ ขนาดเสาไม้กุฏิท่าน เวลาไฟไหม้หญ้าคามาใกล้กุฎิ และหลังคากุฎิของท่านก็ทำด้วยหญ้าคาก็ยังไม่ไหม้ ท่านก็นั่งอยู่ในนั้น ขณะไฟไหม้ ท่านไม่หนีก็แสดงว่ามีดีจึงอวดได้ บรรดาญาติกลับไปขนถึง 3 เที่ยว บรรทุกใส่เรือล่องลงมา
ยังเมือปทุม ถ้าไม่ขลังไม่ศักดิ์สิทธิ์ ใครเล่าจะขึ้นไปขนแค่เสาตอม่อเรือนเตี้ย ๆ อย่างนั้น ทางญาติของหลวงพ่อโพธิ์จึงเก็บกลับมาที่จังหวัดปทุมธานีหมด เหลือแต่ตำนานว่า ตะกรุดของหลวงพ่อโพธิ์ นั้นศักดิ์สิทธิ์ ( ท่านมรณภาพก่อน พ.ศ. 2440 ) ตะกรุดหลวงพ่อโพธิ์ ดอกที่สมบูรณ์มากที่สุด ดอกหนึ่งปัจจุบันนี้เป็นสมบัติของ หลวงพ่อเปรื่อง ท่านเจ้าอาวาสวัดบางคลาน ( ปัจจุบัน ) ผู้สนใจขอท่านชมได้ ท่านคงจะไม่หวง แต่ขอบูชาต่อไม่ได้ท่านหวงแน่ หลวงพ่อเปรื่องเล่าว่า ตะกรุดหลวงพ่อโพธิ์ดีทางคงกระพันเป็นเลิศ เขี้ยวเล็บของสัตว์ร้านไม่เคย ได้กลิ่นเลือดของผู้ใช้ตะกรุดนี้อย่างแน่นอน คนถูกยิงมาก็มาก ไม่มีเข้า ตะกรุดของท่านมีประวัติดีมากด้านอยู่คง เจ้าของเดิมเป็นชาวบ้านแถบวัดวังหมาเน่านั่นแหละ พอถึงหน้าแล้ง น้ำในแม่น้ำตื้น พอเดินลุยข้ามได้ เจ้าของตะกรุดนี้ก็จูงควายข้ามแม่น้ำ ควายไม่ยอมลง แกก็ลงไปก่อน แล้วดึงเชือกสนตะพายให้ความเดินลงไปตาม พอดีมีจระเข้ขนาดใหญ่อยู่แถบนี้ เลยกัดตัวแกเข้าที่บั้นเอว แล้วคาบดำลงไปใต้น้ำ เจ้าของตะกรุดแกมีสติดี ชักมีดเหน็บที่เอว แล้วใช้มือคลำตาจระเข้ เอามีแทงลูกตาของมัน มันจึงปล่อยและหนี้ไป แกมีตะกรุดดอกนี้คาดอยู่ที่เอว จระเข้กัดยังไม่เข้า ปัจจุบัน ตะกรุดดอกนี้เป็นของหลวงพ่อเปรื่องท่านเจ้าอาวาสวัดบางคลานในขณะนี้ บรรดาศิษย์เอกหลวงพ่อโพธิ์มีอยู่ คือ หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน หลวงปู่ภู วัดท่าฬ่อ หลวงพ่อเทียบ ฯ

หมายเหตุ : หลวงพ่อโพธิ์/โม ท่านเป็นพระคณาจารย์ยุคโบราณ(เก่าแก่ขนาดเป็นอาจารย์ ของ ลพ.เงิน บางคลาน) ชื่อของท่านจึงมีบันทึก ฯ อย่างเลือนราง บางแห่ง บันทึกว่า"โพธิ์" บางแห่งบันทึกว่า"โม"

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 08:43:17 »
  ดอกนี้แกะไม่ออกครับ เป็นมรดกของปู่ ท่านเคยทำงานที่กรมทางหลวงและได้ไปสร้างทางเข้าวัดบางเหี้ย ขากลับท่านได้ตะกรุดดอกนี้มาด้วยครับ คาดว่าน่าจะเป็นของหลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย แต่พอให้ผู้ใหญ่อีกท่านดูท่านบอกว่า น่าจะเป็นของสายพิจิตร หลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง แต่ท่านก็บอกอีกว่าความเก่าแบบนี้ อาจถึงหลวงพ่อเงินวัดบางคลานเลยก็ได้ครับ สุดท้ายก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดีว่าของสำนักไหนแต่ความเก่าหายห่วงเลยครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 08:44:26 »
  ซูมให้ดูกันชัดๆครับ เสียดายที่แกะออกมาไม่ได้ เลยไม่ได้ถ่ายหัว-ท้ายให้ดู เป็นเนื้อตะกั่วด้านในเป็นทองแดงและด้านในสุดเป็นทองเหลืงครับ 3ชั้น หุหุ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 09:33:32 »
เมื่อร้อยรวมกันจะเป็นแบบนี้ครับ หึหึ :058:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 09:36:58 »
เอ้า ลืมลงรูป จระเข้แสนน่ารักไปเลยครับ หลวงพ่อสนิท วัดลำบัวลอยครับ ตัวนี้ :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 09:40:30 »
แจ่มมากครับผม

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 09:44:03 »
หนักไหมครับ คุณสาลีโข
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 09:45:38 »
ขอขอบคุณท่านโจรสลัดมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชม :)

• ตติยะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 09:46:35 »
แหะๆ ทนได้ครับคุณหนองสนม สมัยก่อนใช้7ดอกแน่ะยังทนได้เลย ;D

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 09:51:32 »
แหะๆ ทนได้ครับคุณหนองสนม สมัยก่อนใช้7ดอกแน่ะยังทนได้เลย ;D

แหม นึกว่าหนัก ถ้าหนักหรือไง ส่ง Pm มานะ อิอิ ผมยังว่างๆ ไม่มีไรห้อยเลย อิอิ ทั้งตัวห้อยหอมเชียงดอกเดียวอ่ะ อิอิ ;D

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 10:05:01 »
อิอิ ท่านโจรสลัดหอมเชียงดอกเดียวก็สุดยอดแล้วครับ
คือว่าคุณอายุเท่าไรแล้วครับ จะได้ลำดับรุ่นถุก ส่วนผม17เองครับจะ18วันที่20นี้

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 10:06:23 »
อิอิ ท่านโจรสลัดหอมเชียงดอกเดียวก็สุดยอดแล้วครับ
คือว่าคุณอายุเท่าไรแล้วครับ จะได้ลำดับรุ่นถุก ส่วนผม17เองครับจะ18วันที่20นี้

ผม 15 เองครับ อิๆๆๆ   ;D

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 พ.ค. 2550, 10:12:03 »
ถ้าไงเชิญ Msn ครับ ถ้าในนี้เม้าแตกแน่ อิอิ   ;D

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 พ.ค. 2550, 12:12:12 »
สุดๆครับผม ยกนิ้วให้ 2 ดอกแรกนี่แค่เห็นก็รู้สึกดีแล้วครับ อย่าว่าแต่มีไว้ห้อยเลย

• ตติยะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 พ.ค. 2550, 12:17:32 »
ขอบคุนท่าน mongjoto มากๆครับ สวยซึ้งครับ ;D

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 พ.ค. 2550, 12:48:42 »
ผมชอบจระเข้

• ตติยะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 พ.ค. 2550, 01:03:18 »
ขอบคุนทุกท่านครับ มีคนเข้ามาตอบเข้ามาชมก้อมีกำลังใจโพสครับ ขอบคุนจริงๆครับ ;D

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 พ.ค. 2550, 03:00:34 »
ผมก็ มีครับ  เก่ากิ๊ก ดอกหลวงปู่ ศุข นั้น ราคา หมื่น ขึ้นครับ หายาก  เหนียวจิงครับ สุดยอด ไม่เป็นสองรองใคร ครับ เอกลักษณ์ ท่านจะถัก ตะกรุดเป็น แบบ จรเข้ขบฟัน ครับ
ลงรักปิดทอง เป็นเนื้อตะกั่ว เชือกที่ท่านใช้ถัก เป็น เชือก กระสอบข้าว ครับ ในสมัยนั้น บางดอก จะใช้  สายสิญจน์มัดตาสังข์ ครับผม.... ขอบคุณครับ พระเครื่อง ของท่านก็สุดมาก โดยเฉพาะ  เหรียญประภามณฑลรัศมี ครับ แสน กว่า ครับ สวยๆ หนักมากครับ ผมมี ประภาข้างอุ ครับ วันหลังผมจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ ... :075: :075:
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 พ.ค. 2550, 06:29:59 »
สุดยอดเลยครับ ของเก่าแต่เก๋าเยี่ยมยอดทีเดียว ผมมีแต่ของใหม่ๆแต่ก็ยังศรัทธา แหะๆๆ เยี่ยมยอดครับ
ขอบคุณครับ :) :) :)

• ตติยะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 พ.ค. 2550, 07:57:25 »
ขอบคุนท่านพุทธานุภาพ ท่านลูกผู้ชายตัวจริง และท่านoattomatic มากครับ
อย่าลืมถ่ายมาให้ดูนะครับท่านพุทธานุภาพจะรอชมครับ :o

ออฟไลน์ " ยันทุนนิมิตตัง "

• จตุตถะ
  • จงศรัทธาในสิ่งที่เราควรศรัทธา
    • MSN Messenger - sudyod11@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 พ.ค. 2550, 10:35:22 »
Post รูปไม่เป็น นะครับ ตะกรุดของพี่สวยมากครับ ขลัง ดี ส่วนของผมเดี่ยวถ้าลงรูปเป็นแล้ว เดี่ยวผม Post มาให้ดู นะครับ

เร็วๆนี้ ครับ อดใจรอซักครู่

• ตติยะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 พ.ค. 2550, 11:22:34 »
ขอบคุนครับ จะตั้งตารอดุเลยครับ ;D

ออฟไลน์ cvet04

• ตติยะ
  • ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ก่อนมาวัดด้วยนะจ๊ะ
    • MSN Messenger - aom_cc35@hotmail.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 พ.ค. 2550, 03:22:36 »
อะแหล่มเลย !!  มีของดีๆกันทั้งนั้นเลยคับพี่น้องง  ผมไม่มีตะกรุดให้พกอะ  แต่ชอบอ่านเรื่องของขลัง อะไรแบบเนี้เย ถ้ามีก้อเอามาโพสอีกนะคับ ชอบๆ แหล่มๆ!!
ออมเอง

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 พ.ค. 2550, 05:41:23 »
สุดยอดดดดดด.........
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้