ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำสถานที่วัดเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงตั้งชื่อหน่อยครับ  (อ่าน 939 ครั้ง)

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
ช่วยแนะนำสถานที่วัดเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงตั้งชื่อหน่อยครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
    อาจจะไม่ค่อยตรงกับคำถามเท่าไรหนักนะครับ
ในฐานะที่เป็นผู้ช่วยนายทะเบียนอำเภอทำหน้าที่เปลี่ยนชื่อตัว
ชื่อสกุล  ตั้งนามสกุลใหม่ ตั้งชื่อกลาง 
  ผมเปลี่ยนชื่อให้คนมาก็มาก
ขอเชื่ออย่างพ่อแม่ให้อะไรท่านมาใช้ไปเถอะครับ
  โดยส่วนตัวน้อยมากที่เปลี่ยนแล้วจะดีจนผิดแปลกไปจากเดิม
บางท่านเปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีก
เหมือนคนที่ไม่มีความมั่นใจในตนเอง
    บางคนเปลี่ยนชื่อตัวไม่ถึงสามวัน
บอกว่าดูมาดีแล้ว เสียค่าครูไปแพง
   วันที่สี่ผมต้องออกมรณะบัตรให้เพราะตายโหง

อีกเรื่องอันนี้เรื่องจริงๆ เลยกรณีเปลี่ยนชื่อตัวหรือสกุล
ถ้าคนตั้งให้ล่วงลับไปแล้วกรุณาจุดธูปบอกกล่าวกันก่อน
บางครั้งมันสร้างอุปสรรคที่มองไม่เห็นให้การปฎิบัติงานของเครื่องก็มี
เป็นเรื่องแปลกๆ
Gearmour

ออฟไลน์ kondee

• ทุติยะ
  • **
ช่วยแนะนำสถานที่วัดเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงตั้งชื่อหน่อยครับ

หวัดดีครับพี่ พันร.มทบ.11 ชื่อพี่เหมือนผมเคยอยู่เลย :002: