ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดแม่พิมพา แบบผูกเอว เเละเเบบเล็กๆ ใช้แขวน แตกต่างกันอย่างไรคะ  (อ่าน 2013 ครั้ง)

ออฟไลน์ streetdogs

• ทุติยะ
  • **
เพื่อนๆ คะ  เราเพิ่งไปเช่าตะกรุดอันเล็ก  สีเงิน  ที่ขายพร้อมใส่กรอบ    อันนี้  มีทั้งแม่พิมพาเเละดำเซ็น  อยู่ในอันเดียวกันเหรอคะ   เเล้วเวลาบูชา  จะต้องทำอย่างไรคะ   หรือบูชาเหมือนเดิม  อย่างที่บูชาแม่พิมพา

มีคำถามเพิ่มเติม:

1.  ตะกรุดแม่พิมพา  แบบผูกเอว  เเละเเบบเล็กๆ ใช้แขวน  แตกต่างกันอย่างไรคะ

2.  ตะกรุดแม่พิมพาอันเล็ก  สีเงินเเละสีทอง  ต่างกันอย่างไรคะ

3.  เวลาทาเหล้าขาวที่ตะกรุด  ต้องทาเเบบไหนคะ  เเละทากี่ครั้ง  เห็นบางคนบอก  อย่าทาขึ้นลง  ให้ทาทางเดียวกัน

4.  เราสามารถเเขวนตะกรุด  ไว้ที่เดียวกับแม่พิมพาที่เป็นองค์ๆ  ได้ไหมคะ 

5.  แล้วเหล้าจะเข้าไปในกรอบหรือเปล่าคะ   กลัวเหล้าเข้าไป  เเล้วจะทำให้น้ำขังในตะกรุดอะค่ะ 

ถ้าเพื่อนๆ มีคำแนะนำอื่นๆ  ก็บอกได้นะคะ 

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
    เหมือนกันครับ
ดอกใหญ่ดอกเล็ก
   หรือเป็นองค์
เรื่องการเซ่นเหล้า
  วันละครั้งก็ หรือ ตามแต่ศรัธาครับ
  ทาไปด้านใดด้านหนึ่งครับ
ใช้แตะเอาก็ได้ครับก็กลัวเหล้าเข้าไปขัง

ว่าแต่ได้ตระกรุดมาจากที่ใดครับ
  น่าจะถามตอนรับนะครับ
ถ้ายังสังสัยอย่างไร
ดูที่ลิงค์ที่ลายเซนต์ผมแล้วกันนะครับ

บางส่วนที่ผมบูชาครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ streetdogs

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณค่ะ  คุณ Gearmour  เราบูชามาจากวัดท้องไทร  นั่นเเหละค่ะ  แต่ลืมถามน้องคนขาย  :-)