ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ ช่วยทีครับ อยากทราบว่าหลังเหรียญรุ่น ปี 19 เขียนว่าไรบ้างเหรอครับ  (อ่าน 3924 ครั้ง)

ออฟไลน์ picasso

• ตติยะ
    • MSN Messenger - bee61981@hotmail.com
    • อีเมล
ตั้งแต่คำว่า วัดบางพระ ลงไปครับ
(ถ้าได้รู้ว่าเป็นคาถาอะไร และมีความหมายว่าไรบ้าง ก็จะดีมากๆเลยครับ)
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

• ตติยะ
    • MSN Messenger - bee61981@hotmail.com
    • อีเมล
รูปครับ...

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
บรรทัดแรก อ่านว่า นะโมพุทธายะ หมายถึง พระพุทธเจ้า5 พระองค์? ?หรือแปลเป้นภาษาบาลี ว่า ขอนอบน้อมแด่พระพุทธเจ้า
หรือ
เป้นแม่ธาตุ
นะคือธาตุน้ำ? อาโปธาตุ 12
โมคือธาตุ ดิน ปถวีธาตุ 21
พุทคือธาตุ ไฟ เตโชธาตุ 6
ธาคือธาตุลม? วาโยธาตุ 7
ยะคือ อาการทั้ง10
บรรทัดที่สอง อ่านว่า คื จะภะกะสะ หมายถึง? หัวใจธาตุพระกรณีย์ จะธาตุน้ำ ภะธาตุดิน? กะคือธาตุไฟ สะคือธาตุลม
บรรทัดที่สาม? อ่านว่า หัวใจธาตุทั้ง ๔ คือ นะมะพะทะ? นะคือธาตุน้ำ มะคือธาตุดิน พะคือธาตุไฟ ทะคือธาตุลม
บรรทัดที่สี่ อ่านว่า อุรุกุสุ มะอะอุ?
อุรุกุสุ   อันนี้ผมไม่แนใจ
มะอะอุ? แปลเป้นภาษาบาลี? ว่า? พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

พระคาถายอดหัวใจ ๑๐๘ คือ นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2550, 01:43:16 โดย ลูกผู้ชาย (ตัวจริง) »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
บรรทัดแรก อ่านว่า นะโมพุทธายะ หมายถึง พระพุทธเจ้า5 พระองค์? ?หรือแปลเป้นภาษาบาลี ว่า ขอนอบน้อมแด่พระพุทธเจ้า
หรือ
เป้นแม่ธาตุ
นะคือธาตุน้ำ? อาโปธาตุ 12
โมคือธาตุ ดิน ปถวีธาตุ 21
พุทคือธาตุ ไฟ เตโชธาตุ 6
ธาคือธาตุลม? วาโยธาตุ 7
ยะคือ อาการทั้ง10
บรรทัดที่สอง อ่านว่า คื จะภะกะสะ หมายถึง? หัวใจธาตุพระกรณีย์ จะธาตุน้ำ ภะธาตุดิน? กะคือธาตุไฟ สะคือธาตุลม
บรรทัดที่สาม? อ่านว่า หัวใจธาตุทั้ง ๔ คือ นะมะพะทะ? นะคือธาตุน้ำ มะคือธาตุดิน พะคือธาตุไฟ ทะคือธาตุลม
บรรทัดที่สี่ อ่านว่า อุรุกุสุ มะอะอุ?
อุรุกุสุ?  อันนี้ผมไม่แนใจ
มะอะอุ? แปลเป้นภาษาบาลี? ว่า? พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

พระคาถายอดหัวใจ ๑๐๘ คือ นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ

เก่งจังเลยครับ  ???

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
ต่อ
 สิทธิการิยะ
ธาตุตุทุกธาตุเป้นหลักใหญ่ เทวดาพรหมแลมนุษย์สรรพสิ่งในโลกนี้จะมีชีวิตยืนยาวอยู่ได้ก็เพราะธาตุมิได้แล้ง
ทั้งสามโลกนี้ก็จะศูญสิ้นไป เพระเหตุนี้  ใครหรือบุคคลใดได้รู้จักธาตุก็เป้นผู้ประเสริฐนักแล

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
 อันธาตุทั้งสี่ ประการ ท่านได้วางหลักวิชาไว้เป้นหัวข้อใหญ่ทั้งสี่ ประการ คือ

ธาตุน้ำ ใช้ทางเสน่ห์ เมตตา
ธาตุไฟ ใช้ทางคงกระพันชาตรี อิทธิปาฏิหารย์
ธาตุดิน ใช้ทางขับไล่ภตูผี สะเดาะ
ธาตุลม  ใช้ทาง ห่องหน กำบัง  สะกด จังงัง

ออฟไลน์ สาลีโข

• ตติยะ
  • "บุคคลผู้ฝึกตนแล้ว ย่อมเป็นผู้ไร้เทียมทาน"
เยี่ยมเลยครับพี่ลูกผู้ชายตัวจริง :D

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณมากๆนะครับพี่ สุดยอดมากๆครับ
ขาดแค่ อุรุกุสุ ท่อนเดียวครับ
ช่วยๆกันหน่อยนะครับพี่
ขอบคุณอีกครั้งนะครับพี่ๆ

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
อุรุกุสุ หรือ กุรุกุสุ มันคือ หัวใจเสือ ครับผม............ฟันธง? :075: :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2550, 10:01:53 โดย ๛พุทธานุภาพ๛ »
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
แต่จากในใบพระคาถาที่ อ.ญา วัดนางเหลียว ให้ผม ก็มีตามนี้น่ะครับขอนุญาตคัดลอกมา
พระคาถานะโมพุทธายะ เป็นประธานพระคาถาทั้งปวง

นะ คือ พระพุทธเจ้ากกุสันโธ
โม คือ พระพุทธเจ้าโกนาคม
พุธ คือ พระพุทธเจ้ากัสสะโป
ธา คือ พระพุทธเจ้าสมณโคดม (ผ่านมาแล้ว 2550 ปี)
ยะ คือ พระศรีอาริยเมตไตรโย (รออีก 3 ล้านล้านล้านปีอุบัติมาโลกมนุษย์ตามคำพยากรณ์)

แล้วก็ธาตุไฟ ช่วยปกป้องภูตผีปีศาจ ป้องกันภัย
ธาตุดิน ช่วยให้อยู่ยงคงกระพัน ครับ

ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แต่จากในใบพระคาถาที่ อ.ญา วัดนางเหลียว ให้ผม ก็มีตามนี้น่ะครับขอนุญาตคัดลอกมา
พระคาถานะโมพุทธายะ เป็นประธานพระคาถาทั้งปวง

นะ คือ พระพุทธเจ้ากกุสันโธ
โม คือ พระพุทธเจ้าโกนาคม
พุธ คือ พระพุทธเจ้ากัสสะโป
ธา คือ พระพุทธเจ้าสมณโคดม (ผ่านมาแล้ว 2550 ปี)
ยะ คือ พระศรีอาริยเมตไตรโย (รออีก 3 ล้านล้านล้านปีอุบัติมาโลกมนุษย์ตามคำพยากรณ์)

แล้วก็ธาตุไฟ ช่วยปกป้องภูตผีปีศาจ ป้องกันภัย
ธาตุดิน ช่วยให้อยู่ยงคงกระพัน ครับ

ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ

ถูกต้องนะคร้าบ

• ตติยะ
    • อีเมล
ครบถ้วนแล้วครับพี่ ความหมายดีจริงๆครับ
รู้ความหมายแล้วสบายใจดีครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ :)