ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามเกี่ยวกับข้อห้ามของผู้ที่สักยันต์  (อ่าน 4773 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กบางปลา

• พระนวกะ วรปญฺโญ
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - tey.piya@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • นายปิยะ สุวรรณเดช
    • อีเมล
ผมมีข้อข้องใจว่า  ตามที่ผมจะกล่าวมานี้ใช่หรือไม่

ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ผมไม่เข้าใจว่าความคืออย่างไงครับ
                                       1.สะพานหัวเดียว
                             2.ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง

ใครรู้เเจ้งช่วยเเนะนำทางหน่อยนะครับ (ถ้าจะให้ดี มีรูปด้วยก็จะเป็นดีนะครับ)
สัพพทานัง ธัมมทานัง ชินาติ   การให้ธรรมเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง
เดินก่อน ถึงก่อน เเต่ฝันก่อน เเล้วไม่เดิน เมื่อไรจะถึง

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
สะพานหัวเดียวจะเป็นลักษณะอย่างนี้นะครับ มันจะทอดไม่ถึงอีกฝั่งครับ
แถวๆบ้านผมเขาจะล้างจาน อาบน้ำกันนะครับ

ส่วนน้ำเต้า มะเฟืองใช้แทบค้นหาเลยครับ

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - tey.piya@hotmail.com
    • อีเมล
:054:ขอบคุณมากครับ ท่่าน umpawan :054:

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
ผมมีข้อข้องใจว่า  ตามที่ผมจะกล่าวมานี้ใช่หรือไม่

ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ผมไม่เข้าใจว่าความคืออย่างไงครับ
                                       1.สะพานหัวเดียว
                             2.ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง

ใครรู้เเจ้งช่วยเเนะนำทางหน่อยนะครับ (ถ้าจะให้ดี มีรูปด้วยก็จะเป็นดีนะครับ)

สะพานหัวเดียวคือสะพานที่ยื่นไปที่แม่น้ำหรือคลอง ใช้สำหรับขึ้น/ลงเรือ หรือทำกิจวัตรต่างๆของคนสมัยโบราณครับ(แต่ปัจจุบันจะเห็นสะพานหัวเดียวก็แถวคลองต่างๆอ่ะครับ)ในเมืองหลวงไม่มีครับ อิอิอิ
ส่วน น้ำเต้า กับ มะเฟือง ถามพี่ Google ได้ครับ(พี่คนนี้รู้ทุอย่าง).....5555+
***ก่อนสักเราก็ห่วงเรื่องสะพานหัวเดียวนี่ล่ะ(??? :062: มันคือสะพานแบบไหน(จนมารู้ก็อุ่นใจ)

เท่าที่จะหาได้ครับ....555+
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

• ปัญจมะ
    • อีเมล
พี่ครับ ถ้าผู้หญิงที่สักยันต์มาอะครับ  เเล้วมีประจำเดือน เเล้วโดนประจำเดือนของตัวเอง จะเป็นอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
ช่างสงสัยเสียจริง  :066: :066: :066:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
พี่ครับ ถ้าผู้หญิงที่สักยันต์มาอะครับ  เเล้วมีประจำเดือน เเล้วโดนประจำเดือนของตัวเอง จะเป็นอะไรไหมครับ
ผู้หญิงไม่สามารถที่จะหลีกเลี่ยงการโดนประจำเดือนของตัวเองได้น่ะครับ เพราะมันไหลมาจากร่างกายตนเองครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
ช่างสงสัยเสียจริง  :066: :066: :066:
:069: พี่ชายรู้สึกว่าจะแรงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงนะเนี๊ย
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง ละไม มะไฟ  เพราะสาสาเหตุไรครับ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง ละไม มะไฟ  เพราะสาสาเหตุไรครับ
เดินสายกลางครับคุณน้อง อย่าคิดมากครับผม ถ้าเกิดมาถึง ละไม มะไฟ อาจจะมีผัก ผลไม้แบบนี้ตามมาแน่ๆๆ  :005: :005:

] จ้ำจี้ผลไม้ แตงไทยแตงกวา
                    ขนุนน้อยหน่า พุทรามังคุด
                       ละมุดลำไย มะเฟืองมะไฟ
                    มะกรูดมะนาว มะพร้าวส้มโอ
                       ฟักแฟงแตงโม ไชโยโห่ฮิ้ว
(ขำๆนะครับ)  21; 21;

(ขออนุญาตตอบคำถามครับ ขอบคุณครับ)  :054: :054: ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับผม  :054: :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2554, 07:59:34 โดย saken6009 »

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ AiNongTum

• ตติยะ
  • นายสิบเจ้าของคลัง
    • อีเมล
ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง ละไม มะไฟ  เพราะสาสาเหตุไรครับ
เดินสายกลางครับคุณน้อง อย่าคิดมากครับผม ถ้าเกิดมาถึง ละไม มะไฟ อาจจะมีผัก ผลไม้แบบนี้ตามมาแน่ๆๆ  :005: :005:

] จ้ำจี้ผลไม้ แตงไทยแตงกวา
                    ขนุนน้อยหน่า พุทรามังคุด
                       ละมุดลำไย มะเฟืองมะไฟ
                    มะกรูดมะนาว มะพร้าวส้มโอ
                       ฟักแฟงแตงโม ไชโยโห่ฮิ้ว
(ขำๆนะครับ)  21; 21;

(ขออนุญาตตอบคำถามครับ ขอบคุณครับ)  :054: :054: ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับผม  :054: :054:

ขอบคุณครับพี่ ที่ฮา อิอิ :007:

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
งูมีพิษไปที่ไหนพิษก็ยังอยู่ ประจำเดือน ลาวตากผ้า สะพานหัวเดียว ไม้ค้ำกล้วยข้อห้ามต่างๆ ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เจตนาถ้าไม่ได้ตั้งใจก็ไม่เป็นไร อย่างเป็นทหารมันก็เลือกกินไม่ได้ อยู่ในสนามรบก็เลือกไม่ได้เช่นกัน อย่าคิดให้กังวลของดีอยู่ที่ไหนก็ดี สิ่งที่สำคัญในข้อห้ามทั้งปวงก็คือ ห้ามด่าพ่อแม่ครูอาจารย์ทั้งตนเองและผู้อืน ห้ามผิดภรรยาเขา นี่แหล่ะที่สำคัญเหมือนการเปิดประตูเลยก็ว่าได้ ยกตัวอย่างทหารพรานที่ชายแดนเขมรถุกเขมรเอาผ้าถุงเปื้อนประจำเดือนคลุมหัวทั้งยิงทั้งทุบยังไม่เป็นไรเลย( เป็นความเชื่อส่วนบุคคล )