ผู้เขียน หัวข้อ: ทรงไทย หลวงปูมี  (อ่าน 7380 ครั้ง)

ออฟไลน์ mhee

• ทุติยะ
  • **
ทรงไทย หลวงปูมี
« เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 03:53:06 »
นำความคืบหน้าในการสร้างทรงไทยเพื่อเก็บสรีระร่างหลวงปู่มี วัดมารวิชัยมาให้พี่ๆได้ชมกันครับผม

โดยเริ่มลงเสาเข็มในวันที่ 5 พค ครับ

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: ทรงไทย หลวงปูมี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 03:59:16 »

ในขณะที่ทำพิธีบวงสรวงบอกกล่าวเทวดาฟ้าดินก็มีเหตุการณ์แปลกเกิดขึ้นครับ

มีแสงส่องลงมาเป็นสีรุ้งจากเบื้อนบน ประหนึ่งจะแสดงให้เรา

เห็นว่าท่านรับรู้ถึงเจตนาการกระทำอันเป็นบุญของเราใ นครั้งนี้

บางคนอาจจะว่าเป็นแสงแดดที่สะท้อน ก็นานาจิตตังครับ

แต่ผมคิดว่าไม่ใช่ครับ 

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 04:01:55 »

หลังจากที่ตอกเสาทองเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ก็เริ่มทำการ

ตอกเสาเงินต่อทันที และแล้วสิ่งที่เป็นเหตุการณ์ที่

เราไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น เริ่มมีนกหลายชนิดบินแบบร่อน

มาจากทุกทิศทางและมารวมตัวกันเหนือบริเวณที่เรา

กำลังตอกเสาเงินและได้พร้อมใจกันร่อนต่ำลงมาใกล้ๆ

พร้อมทั้งทำการร่อนแบบวนทักษินาวัตรเฉพาะเหนือบริเวณ

ที่เรากำลังทำพิธีกันอยู่ โดยกล้องที่ถ่ายมานั้นอาจจะถ่าย

มาได้ไม่ดี ผมกำลังลังหารูปชัดๆจากกล้องอื่นมาให้ชม

ประกอบด้วยครับ โดยนกที่มานั้นมากมายเป็นจำนวน

น่าจะถึงร้อยๆตัว และตัวใหญ่ๆทั้งนั้นครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 04:04:05 »

12 พ.ค. ครับ

หลังจากลงเสาเข็มแล้วตอนนี้เหล่าบรรดาพระในวัด

นำโดยท่านเจ้าอาวาสต่างช่วยกันเทปูนลงหลุมเสา

แต่อุปสรรคเรื่องฝนก็มีมากทำให้ท่านต้องคอยสูบน้ำ

ออกจากหลุมทำให้พระแต่ละองค์มอมแมมกันทั้งวัน

เลยครับ เห็นแบบนี้แล้วชื่นใจครับ เงินทองไม่รั่วไหล

ท่านไม่จ้างแรงงานข้างนอกเลยครับ ทำเองทั้งหมด

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 04:04:53 »

เพิ่มเติมรุปครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 04:08:03 »

19 พ.ค. 50

เริ่มมีการตั้งเสาแล้วครับ และมีการเทคานด้านล่าง

พระในวัดช่วยกันคนละไม้คนละมือ แต่ก็เริ่มมีปัญหา

เรื่องเจ็บป่วยแล้วครับ เนื่องจากแต่ละองค์ไม่ใช่

มืออาชีพ มือไม้เริ่มแตกยับ ผิวหนังเริ่มไม่เกรียม

ไข้หวัดเริ่มเล่นงาน จนแต่ละองค์ต้องใส่หมวกหรือ

ใส่เสื้อคลุมครับ ดูเผินๆนึกว่าคนงาน แต่ที่ไหนได้

พระครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 04:08:55 »

เพิ่มเติมรูปครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 04:11:15 »

26 พ.ค. 50

ตอนนี้กำลังจะเทคานแล้วครับ เมื่อเทคานเสร็จ

ก็จะเทพื้นทรงไทยต่อเลยครับ ทรงไทยเราอยู่สูง

จากพื้นดิน 1.20 เมตร เพราะฉนั้นไม่ต้องกังวล

เรื่องน้ำจะท่วมเลยครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 04:12:54 »

เหมือนเดิมครับ ท่านเจ้าอาวาสและพระลูกวัดดำเนินการเองครับ

องค์ไหนยังหนุ่มยังแน่นก็ลุยออกกลางแดดองค์ไหน

ชราหน่อยก็นั่งผูกเหล็กครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 04:13:48 »
แล้วผมจะนำความคืบหน้าการก่อสร้างมากราบเรียนพระอาจารย์และเพื่อนๆเป็นระยะนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 8

• นับถือเพราะมีราคา
  • ประธาน
  • ฤา คุณค่านั้นมาจากใจ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 05:43:27 »
ขออนุโมทนา
และเป็นกำลังใจ
ส่วนปัจจัย จะตามไปภายหลัง
แต่น่าเห็นใจหลวงพ่อไมท์ ดำอยู่แล้วกว่าจะสร้างเสร็จจะดำขนาดไหน
someone like this..........

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 08:48:52 »
สาธุคับ จะร่วมทำบุญนะคับ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 11:00:16 »
ขออนุโมทนา
และเป็นกำลังใจ
ส่วนปัจจัย จะตามไปภายหลัง
แต่น่าเห็นใจหลวงพ่อไมท์ ดำอยู่แล้วกว่าจะสร้างเสร็จจะดำขนาดไหน

กะว่าพอทรงไทยเสร็จศิษยืๆจะปิดทองให้เลยครับ

เพราะคงจะดำสนิทเหมือนทารักครับ  ;D

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 11:07:51 »
ขอร่วมอนุโมทนา ในการสร้างถสวรวัตถุครั้งนี้ด้วย เพราะหลวงพ่อมี วัดมารวิชัย ผมนับถือท่านมาก พอกันกับเคารพนับถือหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
แต่วัตถุมงคลของท่าน ผมไม่คอยได้เอาไปใช้เท่าไร
ด้วยเหตุที่ว่า ท่านได้เคยบอกไว้ว่า ใครใช้วัตถุมงของท่าน ห้ามดื่มสุรา
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ jaratkul

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 12:51:43 »
ขอร่วมอนุโมทนาครับ ขอบคุณครับสำหรับข่าวสาร
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 12:53:44 »
สาธุ ครับ  :-*

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 02:33:33 »
ขอร่วมอนุโมทนาครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ� สูงต่ำอยู่ทำตัว

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 07:49:18 »
ร่วมอนุโมทนา สาธุครับ .....

...เคารพนับถือหลวงพ่อมี ครับ....

...แขวนเหรียญปั๊มสิงห์ป้อนเหยื่อ เนื้อเงิน ครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕