ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมทำบุญ ทอดป่าป่าสามัคคี เพื่อสร้างห้องน้ำ สถานปฏิบัติธรรมตถตาอาศรม จ.ชลบุรี  (อ่าน 7023 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

ธรรมสถานตถตาอาศรม ตั้งอยู่ที่ เขานกตระกรุม หมู่ 7 ต.คลองกิ่ว อ.บ้านบึง ชลบุรี

จากดำริของพระอาจารย์เมสันติ์ คมฺภีโร (พระอาจารย์โด่ง)  มีจุดมุ่งหมายเพื่อให้สถานที่แห่งนี้

เป็นแหล่งรวมผู้ที่สนใจในการเรียนรู้และปฏิบัติธรรม ตามแนวทางของพระพุทธศาสนาอย่างแท้จริง

ธรรมสถานตถตาอาศรม ได้เริ่มดำเนินการสร้างขึ้นเมื่อประมาณเดือนกุมภาพันธ์ 2554

เนื่องด้วยในขณะนี้การก่อสร้างกุฏิสงฆ์ได้เริ่มดำเนินการไปในบางส่วนแล้ว ยังขาดห้องน้ำ

ซึ่งเป็นปัจจัยที่สำคัญอย่างหนึ่งในการดำรงอยู่ ของผู้ที่เดินทางมาพำนัก จำพรรษา และพักอาศัย

เรียนรู้ปฏิบัติธรรมอยู่ที่ สถานปฏิบัติ ธรรมสถานตถตาอาศรม

ดังนั้น ทางคณะศิษย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ จึงขอเรียนเชิญผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี เพื่อสร้างห้องน้ำ ณ ธรรมสถานตถตาอาศรม จำนวน 4 ห้อง

ให้แล้วเสร็จ เพื่อที่พระภิกษุ สามเณร อุบาสก อุบาสิกา ญาติโยมทั้งหลาย

ที่ปฏิบัติธรรมอยู่ที่ตถตาอาศรม จะได้มีห้องน้ำไว้ใช้อย่างสะดวกสบาย ถูกสุขอนามัย

ด้วยอานิสงค์ผลบุญที่ได้ร่วมกันบริจาคทรัพย์ทำบุญในครั้งนี้

ขอให้ทุกท่านจงมีแต่ความสุขความเจริญทุกประการ

ทีมงานผู้ดูแลกระดานสนทนาวัดบางพระ

ขอเชิญร่วมทำบุญผ่านทางบัญชีธนาคารได้ที่

ชื่อบัญชี

นริทร์  สุวรรณโชติ (หลวงพี่เว็ป)

ธนาคารกสิกรไทย

สาขาห้วยพลู

เลขที่บัญชี 368 232 8141

สมาชิกที่จะประสงค์จะร่วมทำบุญกับ พระอาจารย์ เมสันติ์ (หลวงพี่โด่ง)

ให้โอนเงินก่อนวันที่ 30 มิถุนายน พศ 2554

และกำหนดการจะนำผ้าป่าไปถวายใน วันอาทิตย์ที่ 10 กรกฎาคม พศ2554
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2554, 10:13:07 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ยินดีทอดผ้าป่าสามัคคีด้วยครับ 36; 36;

ขอขอบคุณท่าน ~เสน่ห์ack01~ ที่แจ้งข่าวสารมาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ทราบทั่วถึงกันครับ

ขอกราบนมัสการ พระอาจารย์ มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ :054: :054:  รักษาดูแลสุขภาพด้วยนะครับ :054: :054:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ด้วยความยินดีครับ
และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ :054:
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ mukdahan

• ตติยะ
  • พูดดี คิดดี ทำดี มีความเชื่อและศรัทธา
    • อีเมล
ด้วยความยินดีค่ะ และรอติดตามข่าวตลอดนะค่ะ ร่วมทำบุญได้ทางไหนแจ้งด้วยค่ะ
พูดดี คิดดี ทำดี มีความเชื่อและศรัทธา

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ โบตั๋นสีขาว

• ไม้คดใช้ทำขอ เหล็กงอใช้ทำเคียว แต่คนคดเคี้ยวใช้ทำอะไรไม่ได้เลย
  • สัตตมะ
  • **
  • จะสูงจะต่ำอยู่ที่เราทำตัวจะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเราทำ
ขอบคุณมากคะ ที่แจ้งข่าวสาร ยินดีร่วมทำบุญด้วยคะ :090: :054: :090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2554, 09:24:27 โดย โบตั๋นสีขาว »
เคารพ กตัญญู บูชา หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ ทั้งครอบครัวคะ

• ผู้อาวุโส
สภาพถาน(ส้วม)ในปัจจุบัน ไม่มีห้อง(อาบ)น้ำ
เป็นแบบชนิดชั่วคราว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2554, 12:19:33 โดย ทรงกลด »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
แจ้งหมายเลขบัญชีธนาคาร ที่จะร่วมทำบุญ ไว้ทางด้านบนแล้วนะครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมกุศลกันในครั้งนี้ครับ
  :001:

ออฟไลน์ aekkamol

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
การได้สร้างห้องสุขา เป็นบุญใหญ่ เป็นบุญที่เกิดขึ้นทั้งกลางวัน และกลางคืนตลอดเวลาที่มีผู้มาใช้ ทำให้มีความสุข ความเย็นกายสบายใจ :017:

อนุโมทนา ขอมีส่วนร่วมในบุญนี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2554, 09:44:55 โดย aekkamol »

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว

ร่วมทำบุญ โอนให้แล้วนะครับ 30; 30;

ข้าพเจ้าsaken6009 และ ภรรยาโบตั๋นสีขาว กับ ครอบครัวร่วมทำบุญ 1,500 บาท ครับ :050: :050:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

• ผู้อาวุโส
ขออนุโมทนาบุญกับท่าน saken6009 พร้อมทั้งภรรยาและครอบครัวด้วยครับ :054:

อานิสงส์การสร้างส้วม (หลวงพ่อจรัญ) อ่านแล้วสนุกดีครับ

ผู้ที่เคยไปวัดอัมพวันมาแล้ว จะต้องรู้สึกตรงกันว่าได้รับความประทับใจอันเกิดจากความสะดวกสบายเรื่องห้อง น้ำห้องส้วมเป็นพิเศษ เพราะความเมตตาของหลวงพ่อพระครูภาวนาวิสุทธิ์ มีผู้สำรวจแล้วพบว่าวัดอัมพวันในปัจจุบันมีห้องส้วมถึง ๒๐๐ ห้อง วันนั้นเป็นวันอาทิตย์ที่ประเทศศรีลังกา อาตมาได้ร่วมไปกับคณะผู้แทนจากประเทศไทย องค์การพุทธศาสนิกสัมพันธ์แห่งโลกจัดการประชุมที่นั่น มีผู้แทนชาวพุทธมาประชุมจากทั่วโลกมากมาย เขาพาไปชมอุทยานของประเทศศรีลังกาให้ชมฟรี มีช้างเล่นกล มีช้างกินอาหาร กินโต๊ะ เหมือนคนร้องรำทำเพลงได้ และก็มีลิงค่างบ่างชะนี วิหก นกร้อง กึกก้องวนาไพร ในสวนอุทยานของประเทศศรีลังกา

อาตมาก่อนนี้ก็ตั้งมูลนิธิให้คณะสงฆ์ทั้ง สองนิกาย ทั้งธรรมยุตและมหานิกายช่วยในการศึกษา มีท่านเจ้าอาวาสปัจจุบัน วัดหัวลำโพงองค์หนึ่ง และวัดอัมพวัน ในกรุงเทพฯองค์หนึ่งอยู่ประเทศศรีลังกา ก็ตั้งมูลนิธิเอาดอกเบี้ยช่วยเหลือพระสงฆ์ทั้งสองนิกายในการศึกษาปริญญาโท เอก ที่มหาวิทยาลัยเมืองแคนดี แล้วแต่จะไปต่ออินเดีย ต่อศรีลังกาตามอัธยาศัย การไปชมอุทยานในนามของรัฐบาลศรีลังกาครั้งนี้ เอกอัครราชทูตพาไป ไม่ต้องเสียอะไร อาตมาก็ไปกับพระ ๔-๕ องค์ พระที่เป็นนักศึกษาอยู่ประเทศศรีลังกา และคณะของเราก็เดินเข้าไปถึงอุทยานแล้ว
ตอนเช้าอาจารย์ศรัทธาติสสะมหาเถระผู้มีฝีปากในการเทศน์ เยี่ยม เหมือนท่านปัญญานันทะแห่งประเทศไทย จบพระไตรปิฎกจบหลักสูตรในการปาฐกถาธรรมเทศนาพาทีในประเทศศรีลังกาเก่งมาก ตอนเช้าท่านก็เลี้ยงอาหารเราเสียอิ่มแปร้ ไม่มีข้าว มีแต่โรตีเนย เราไม่เคยฉันก็ฉันเสียเรียบเลยท้องเสีย

ท้องเสียนะ มันจะคลอดแล้ว ปวดอุจจาระ นี่เล่าตรงไปตรงมา ก็บอกกับพระที่ไปด้วยกัน บอก "หาส้วมให้ทีเถอะ"
"ไม่ได้หลวงพ่อ ผมจะต้องรีบพาโยมไป เดี๋ยวเขาจะเลิก"

ตายจริงแล้วเราจะไปเข้าที่ไหนล่ะ เหลียวซ้ายแลขวาไม่มีส้วมเลย แหมประเทศศรีลังกาไม่สร้างส้วมที่อุทยาน และเราก็พูดภาษาไม่เก่ง จะไปถามใครเขาละ พระหนีเลย ๔ องค์หนีไปเลย "บอกไปละ เดี๋ยวพาโยมไป" เราจะไปหาที่ไหน โอยจะคลอดแล้วซิ หมอผดุงครรภ์ก็ไม่มี เอาอย่างไรดี พวกหนีไปเลย แล้วเราเคยไปเหรอ แวบเดียวไม่รู้ไปไหนแล้ว เราก็เดินไปเดินมาหาส้วมไม่เจอทำอย่างไร
เมื่อก่อนเป็นเด็กอยู่เรือข้าวอาแปะเขาบอก ไม่เป็นไรอาตี๋เอ๋ยกระบังไม่มีก็ไม่เป็นไร กระบุงมีสวมหัวเลย แล้วถ่ายข้างเรือได้เลย หากระบุงโกยก็ไม่มี จะได้สวมหัดหน่อย ไอ้พรรค์นี้มันอายหน้า กันไม่อายแน่ อันนี้เรื่องจริงนะ เดินไป ถ้าไม่มีจริง ๆ ก็ที่โคนต้นไม้นี่ โคนต้นไม่ก็ไม่ได้ทางเดินของเขา คนเป็นฝูงเลย คนไปเที่ยวสวนอุทยาน ญี่ปุ่น ฝรั่ง เยอะแยะ แล้วเราเป็นภิกษุไทย ทำอย่างนั้นเสี่ยชื่อประเทศไทยแย่ ในนามประเทศไทย เอายังไง แล้วก็ ๔ โมงกว่า จะใกล้เพลแล้ว เลยหมดโอกาส ยังมีปัญญาอยู่ อาตมาก็เอาเลย โยมฟังนะ จะเชื่อหรือไม่เชื่อ เลยก็ร่ายเวทย์พระคาถา มีคาถาไหม คาถาหาส้วมมีไหม ไม่มี จำนะ เดี๋ยวจะบอกคาถาให้ อาตมาก็ร่ายเวทย์พระคาถา

นะโมตสฺส ภควโต อรหโต สมฺมา สมฺพุทฺธสฺส สคฺเคกาเมจรูเป.... ร้อนถึงสักกรินทร์เทวราช ขอให้พระอินทร์ส่งทิพยเนตรทิพยกรรณ ดูข้าพเจ้า ณ บัดนี้ นั่นแน่อภินิหารสำคัญไหม "ข้าพเจ้าสร้างส้วมสร้างห้องน้ำไว้มาก เท่าที่เป็นเจ้าภาพ มานี่สองพันกว่าส้วมแล้วนะ วัดอื่นด้วยนะ ไปเป็นประธานที่ไหน ต้องสร้างวัดละยี่สิบส้วม-อย่างน้อย อานิสงส์สร้างส้วมของข้าพเจ้ามีแล้ว หากว่าข้าพเจ้าจะคลอดบุตรครั้งนี้ ขอให้ร้อนถึงสักกรินทร์เทวราช จงส่งมาตุลีเทพบุตร ให้เทพเทวาอารักษ์ทั้งหลาย หย่อนส้วมมาให้ข้าพเจ้า ณ บัดนี้ ถ้าไม่หย่อนมา ข้าพเจ้าคลอดเปื้อนผ้าเมื่อใด ข้าพเจ้ากลับไปวัดอัมพวันจะทุบส้วมทิ้งให้หมด ไม่เอา ไม่ได้อานิสงส์เลยนี่ ทุบทิ้งหมดแน่นอน ถ้าหากว่าไม่หย่อนมาจริง ๆ นะ โยมมาวัดอัมพวันจะไม่เห็นส้วมเลย จะทุบทิ้งนะ"

แล้วโยมตอบปัญหาซิ เทวดาหย่อนส้วมมาจริงไหม ถ้าไม่หย่อนมา จะคลอดบุตรยังไง วิธีหย่อนของเทวดาหย่อนอย่างไร ฟังต่อไป ปวดจะตายแล้วอย่าเพิ่งออก ไอ้เนยมันทำพิษ โรตีมันทำพิษ อาจารย์ศรัทาติสสะมหาเถระฝากความรักไว้กับเรา แล้วองค์อื่นเขาเคยฉัน เขาเคยอยู่ศรีลังกา เขาท่านทุกวัน เราไม่เคย ตอนเช้าฉันข้าวต้ม วันนั้นไปฉันโรตี อาจารย์ศรัทธาติสสะมหาเถระบอกจะเลี้ยงเต็มที่เลย เนยมั่ง นมมั่ง เลยก็ท้องเสีย อันนี้เรื่องจริง

อาตมาก็ขออธิษฐานจิตว่าหมดปัญญาแล้ว เดินไปเดินมา อย่าลืมนะจ๊ะ พรรค์นี้หน้าแดงเชียวนะ เหงื่อกาฬแตกเลย จะตาย หิวข้าวยังทนได้ ไอ้พรรค์นี้ทนได้ไหม กินข้าวกลางถนนยังได้ ไอ้พรรค์นี้กลางถนนได้ไหม ไม่ได้แน่ อาตมาก็ขออธิษฐาน ร้อนถึงเทวดาสักกรินทร์เทวราชส่งทิพยเนตรดูเหตุการณ์ก็แจ้งใจว่า พระครูภาวนาจะคลอดบุตรแล้ว ว่าแล้วมิทันช้า ส่งมาตุลีเทพบุตร รีบเอาส้วมหย่อนไปเดี๋ยวนี้ ได้ยินก้องมาที่หูเรา สบายมากส้วมติดแอร์เสียด้วยนะ มีปูพรมเสียด้วย นี่อาตมาก็ตั้งใจจะติดแอร์ เดี๋ยวปีหน้าโยมมาใหม่ เห็นจะมีวัดเดียวในประเทศไทยที่ทำอย่างนี้น่ะ

ในที่สุดวิธีหย่อนส้วมของสักกรินทร์เท วราช ไม่ใช่หย่อนมาอย่างนี้ ถ้าหย่อนมาอย่างนี้ ประเทศศรีลังกาต้องแตกตื่น เดี๋ยวไม่มีใครดูช้างนะ แพ้เรา

กล่าวถึงบ้านเศรษฐีบ้านหนึ่งอยู่ที่หน้า อุทยาน สองสามีภรรยาคู่นี้ เป็นเศรษฐีมีตึก ๓ ชั้น แล้วบ้านเขาเป็นชาวพุทธ เราสังเกตได้ว่า มีธงไขว้ ธงอันหนึ่งคือ ฉัพพรรณรังสี ธงอันหนึ่งตราสิงห์ ถ้าบ้านนี้มีธงตราสิงห์อันเดียวไม่ใช่ชาวพุทธ ไม่คริสต์ก็อิสลาม ไม่มีอย่างอื่น คริสต์หรือซิกซ์ ถ้าบ้านไหนมีธงฉัพพรรณรังสี จะบ่งบอกให้ทราบว่าบ้านนั้นเป็นชาวพุทธ สองสามีภรรยาเกิดสังหรณ์ในใจ เหลียวหน้าไปที่อุทยานอยากจะดูอุทยาน ก็มองไปพอดี เอ๊ะ พระองค์นั้นเดินไปเดินมาทำไม นี่มันสังหรณ์อย่างนี้ ไม่ใช่ทิ้งส้วมลงมาอย่างนี้ ก็แตกตื่นกันตาย

อาตมาอธิษฐานอย่างนี้ ขอให้ร้อนถึงเทวดา อาตมาได้สร้างส้วมขออานิสงส์ให้แก่อาตมาเถิดจะคลอดแล้วนี่จะทำอย่างไร เลยทำให้เศรษฐีมองมาที่อุทยาน มันมีถนนผ่านกั้นไว้เท่านั้น นอกจากนั้นบ้านเขาก็ไม่ไกลนัก เขาเห็นไม่ถนัด เขาก็เรียกภรรยา เขาเอากล้องมาซิ กล้องยาว ๆ ส่องเขาก็พูดกับภรรยาเขาว่า "เอ๊ะ พระองค์นี้เคยเห็น นั่งใกล้ ๆ กับเราที่ประชุมพุทธศาสนิกสัมพันธ์ฯ ใช่แน่ ท่านเดินไปเดินมาทำไม" ส่องไปส่องมา "เอ๊ะ เหงื่อออกหน้าแดงนะ หน้าแดง เดินไปเดินมา ทำไมแล้วไม่อยู่ที่"

เขาก็ชวนกันสองสามีภรรยาข้ามถนนด่วนไปเลย ตรงไปหาอาตมา อาตมาก็กอดอกสะพายย่ามเสียด้วย เขาก็เดินตรงมาส่งภาษาทันที ส่งภาษาสิงหล เขาก็นึกว่าเราจะรู้หรือไม่รู้ก็ช่างเถอะ และเขาให้ตามเขาไป สบายมากเลย เดินตามดิ่งไปเลย นี่ภาษาเดา ภาษาใบ้ เตรียมเรียนเข้าไว้บ้าง ตามดิ่งเข้าไปเลย พอไปถึงบนเรือนเขาก็ส่งภาษาเลย บอกให้เข้าห้องน้ำ เข้าท่าไหนนี่ รู้ในที เทวดาสังหรณ์สิงสถิตอยู่ในจิตใจเขาครบ ด้วยอำนาจบุญ กุศล แล้วส่งภาษาให้เข้าห้องน้ำ พออาตมาเปิดไฟปับ เขาส่งภาษาตามไปเลยให้สรงน้ำด้วย

อาตมาปิดกลอนปั๊บ โอโฮตายแล้ว ผ้าอาบก็มี ผ้าเช็ดตัวมีสบู่ ๑ ก้อน แปรงสีฟันพร้อม แหม! ทัศนาชมอยู่พัก เหลียวมาอีกที มีหนังสือพิมพ์เสียอีก มีอ่างอาบน้ำ แล้วอาตมาก็จับหนังสือดู แหมน่าอ่านจังเลย ก็วาง อ่านไม่ออก ภาษาศรีลังกา มีเก้าอี้นั่งอีกนะ เอ้ ห้องใหญ่ ติดแอร์ด้วย ปูพรม

เลยอาตมาก็ตั้งสติไว้ได้เรียบร้อย ก็คลอดลูกได้อย่างสบาย ส้วมโถเสียด้วยนะนั่งสบายเลย นึกถึงพระ ๔-๕ องค์ ป่านนี้จะไปอดเพลที่ไหนก็ไม่รู้ พอเห็นสบายเข้า นึกถึงพวกแล้ว แต่พวกไม่นึกถึงเราเลย จำไว้เชียวนะ เวลาทุกข์ไม่เคยทุกข์ด้วย หนีเราเสียได้ และทิ้งเราไป พวกนี้ไม่มีบุญ พอถ่ายเสร็จเรียบร้อย พอประทานโทษนะ สรงน้ำ มีผ้าอาบ เสร็จมีอ่างน้ำเสร็จ น้ำร้อน น้ำเย็นมีพร้อม อานิสงส์กุศลที่เราทำไว้ ดลบันดาลอย่างนี้ พอสรงน้ำเสร็จเรียบร้อย อาตมาก็ห่มผ้า เป็นปริมณฑล ออกมามีเตียงแล้ว ปูพรม หมอนขวาน นั่นแน่ นี่ผลบุญไปไหนไม่อดอยาก ปากก็ไม่แห้ง ฝนก็ไม่แล้งน้ำใจที่เราทำมา

ออกมานั่งปั๊บ เขาก็ส่งนาฬิกาข้อมือให้ดูเหลือ ๕ นาที บอก "ขออาราธนาพระคุณเจ้า รับภัตตาหารเพลที่บ้านข้าพเจ้า ณ บัดนี้" พวกนั้นอดเพลเลย สมน้ำหน้า อยากไม่คบคนดีอย่างเรา เดินตามคนดีก็ไม่อดเพล

ทีนี้อาตมาก็นั่ง ไม่รู้ภาษากันหรอก ใช้ภาษาเดา แต่รู้บ้างภาษาอังกฤษรู้บ้าง แต่ไม่มาก พอพูดกันรู้เรื่อง กิน-อยู่-ถ่าย พอรู้แต่ลึกซึ้งไม่รู้หรอก ถ้าเขาส่งภาษามากไป เราก็ทำสมาธิซะ และเดี๋ยวเขาพูดใหม่ก็รู้ต่อไป แหมต้องวิจัย ประเมินผล และเขาก็คุยอย่างดี

และเขาถามมาคำ ทำให้ตื้นตันในอุรา "ท่านเดินไป เดินมาทำไม ทำไมหน้าแดง" ก็เพราะเหตุนี้ ชี้ไปที่ห้องน้ำเขารู้เลย "อ้อ ปวดถ่ายเหรอ"เราชี้ไปที่ห้อง ภาษาใบ้เราเรียนมาแล้ว

เขาก็บอกว่า "เอาละท่านที่เคารพ นิมนต์พักผ่อนให้สบาย บ้านผมไม่มีใคร" เลยรู้จักกันมาจนบัดนี้ ชอบพอกันมาก "เย็น ๆ ๔ โมงครึ่ง รถมาผมจะขับรถไปส่งท่านที่พักที่วัดอาจารย์ศรัทธาติสสะมหาเถระครับ" เขารู้เพราะเขาประชุมกับอาตมาด้วย ไปนั่งใกล้ ๆ กัน เขาจำอาตมาได้ อาตมาจำเขาไม่ได้ พอคุยกับเขาเสร็จก็เอนหลังไปนิดนึง พอถึงสี่โมงครึ่งเขาขับรถไปส่ง ตอนหลังเหลืออีกสองวันจะกลับ เขาบริการไปโน่นไปนี่ให้รู้จักกันมาจนทุกวันนี้ นี่อำนาจบุญกุศลเป็นไปได้ดังที่กล่าวแล้ว เพราะฉะนั้นไม่ใช่อาตมาจะอธิษฐานแล้ว ส้วมจะหล่นมาแบบนั้น แต่ขอให้ได้ความสะดวกในการบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้สร้างไว้ ขอให้ร้อนถึงสักรินทร์เทวราช ถ้าบุญกุศลมีจริงแล้ว ขอให้ข้าพเจ้าได้รับความสะดวกสบายด้วยเถิด อย่างนี้ก็ทำให้เกิดความสะดวก ทำให้เกิดสังหรณ์ใจ เทพสังหรณ์เศรษฐี ทำให้หันหน้ามาดูเรา และสนใจกับเราต่อไป นี่เรียกว่าเทพสังหรณ์ เรื่องบุญกุศลมีความจริงแน่นอน

ขออำนาจบุญกุศลดลบันดาลบรรดาญาติพี่น้อง ผู้ปฏิบัติธรรมทุกท่าน โปรดใส่ใจในการปฏิบัติพระกรรมฐาน เป็นบุญเขตอันสำคัญด้วย ทาน ศีล และภาวนา ทานสู้ ศีลไม่ได้ เพราะเราบริจาคทานเหมือนไปเรือถ่อ เรือพาย แต่หากว่ามีศีลด้วย เหมือนสินค้า เราไปรถไว้ขึ้นหน่อย ถ้าเร้ามีภาวนาแล้ว เหมือนสินค้าที่เราบรรทุกเครื่องบิน ด่วนจี๋ ทันท่วงทีถึงพระนิพพานโดยพลัน......

ที่มา: http://www.jarun.org/v5/th/lrule02p0501.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2554, 10:21:49 โดย ทรงกลด »

• ผู้อาวุโส

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
อนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมทำบุญกันในครั้งนี้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ที่ได้ร่วมบุญร่วมกุศลกันในครั้งนี้ด้วยนะครับ   

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอขอบคุณพีเอ็กซ์ และทางทีมงาน ขออนุโมทนากุศลกับทุกคนด้วยครับ

ใว้ถ้าผมโอนไปแล้วจะแจ้งให้ทราบทาง pm อีกที ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
โอนไปเรียบร้อยแล้วนะครับ แจ้งไปทาง pm ของหลวงพี่เว็ป แล้วนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
ยอดรวมทำบุญสร้างห้องน้ำตอนนี้ 2,609.35 บาท

saken6009 = 1,500 บาท
~@เสน่ห์เอ็ม@~ = 600 บาท
อีกหนึ่ง 500 บาท ท่านกรุณาแจ้งด้วยครับ

อนุโมทนาสาธุ... :001:

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
พรุ่งนี้จะให้ช่างมาตีราคา และจะลงมือก่อสร้างไปก่อน
เพื่อที่จะได้ใช้ในวัน 10 กรกฎาคม ที่พวกเราจะมากัน
ในวันนั้นก็จะทำพิธีถวายห้องอาบน้ำ-ห้องสุขาไปเลย
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ร่วมด้วยครับ ตามกำลังนะครับ  :054: :054: :054:กราบนมัสการพระคุณเจ้าครับ

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
กราบนมัสการพระอาจารย์โด่ง

เดี๋ยวกระผม เข้าไปถวายปัจจัยที่สถานปฏบัติธรรมเลยครับ

เดี๋ยวนำช่างของโครงการผมเข้าไปด้วย เผื่อได้ช่วยทำอะไร คิดอะไร ในการก่อสร้างได้บ้าง

ผมเป็นวิศวกร และ มีโครงการบ้านจัดสรรค์อยู่คับ อาจจะเอาคนงานไปช่วยได้บ้าง ไม่มากก้น้อย  :054:

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
กราบนมัสการพระอาจารย์โด่ง

เดี๋ยวกระผม เข้าไปถวายปัจจัยที่สถานปฏบัติธรรมเลยครับ

เดี๋ยวนำช่างของโครงการผมเข้าไปด้วย เผื่อได้ช่วยทำอะไร คิดอะไร ในการก่อสร้างได้บ้าง

ผมเป็นวิศวกร และ มีโครงการบ้านจัดสรรค์อยู่คับ อาจจะเอาคนงานไปช่วยได้บ้าง ไม่มากก้น้อย  :054:

เจริญพร...
            พระอาจารย์จะเดินทางลงไปกระบี่เพื่อแจกทุนและมอบบ้านให้ผู้ประสพภัย
ในวันที่ 19 มิถุนายนนี้ และจะลงไปเตรียมงานก่อนในวันที่ 14 มิถุนายนนี้ ทำให้ช่วง
วันที่ 14-22 มิถุนาจะไม่ได้อยู่ที่อาศรม จึงแจ้งมาให้ทราบล่วงหน้า..
                                     ขอเจริญพร

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอนนี้ก็ช่วยกระจายข่าวบอกบุญเพื่อนๆที่ทำงานในเขตนิคมอุตสาหกรรมแถวๆที่ทำงานกันอยู่แล้วครับ (อยู่ปลวกแดงครับ)
คงได้แรงบุญไปช่วยกันไม่มากก็น้อยครับผม  :001:

• รองประธาน
  :059:เมื่อวานนี้ได้ตามช่างที่ทำศาลาคนเก่าให้เข้ามาดูหน้างาน
ซึ่งจะสร้างที่ชั้นล่างใต้ถุนศาล (ซึ่งมีความสูงประมาณ 3.00. เมตร)
ทำได้ 4 ห้อง เป็นห้องอาบน้ำ 2 ห้องและห้องสุขา 2 ห้อง โดยจะใช้ระบบ
การดูดอากาศและต่อท่อออกไป เพื่อไม่ให้มีกลิ่นขึ้นมาบนศาลา และเพื่อที่จะให้
เป็นไปดูกลมกลืนกัน จึงให้ช่างชุดเดิมเข้ามาทำ ซึ่งช่างกำลังประเมินราคาอยู่
และจะแจ้งให้ทราบในโอกาสต่อไป..

• ผู้อาวุโส
ผมได้บอกบุญไป...วันนี้ เพื่อนที่ ตจว.(ไม่ประสงค์ออกนาม)โอนเงินฝากทำบุญเข้าบัญชีผม จำนวน 2,000 บาท(สองพันบาทถ้วน) ผมจะฝากกับ อ.ไซ ซึ่งกำลังจะเดินทางไปมอบให้ท่านอาจารย์เลยทีเดียว
ขณะนี้ รอเค้ามาเอารถมาแลกกับรถผมอยู่ครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
กราบนมัสสการครับ พระอาจารย์

ผมนัด ผู้จัดการโครงการผมแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้ เข้าไปช่วยดูครับ  :054:

• ปัญจมะ
    • อีเมล
เข้าไปพรุ่งนี้ ช่วง11โมง ครับ ลืมบอกเวลา  :054:

ออฟไลน์ mukdahan

• ตติยะ
  • พูดดี คิดดี ทำดี มีความเชื่อและศรัทธา
    • อีเมล
กราบนมัสการพระอาจารย์โด่ง ข้าพเจ้า นางสาว กรกนก โคตรสขึงพร้อมครอบครัว ขอร่วมบริจาคทำบุญสร้างห้องน้ำ ที่สถานปฏิบัติธรรมตถตาอาศรม จ.ชลบุรี เป็นจำนวนเงิน 555 บาท โอนจากบัญชีเลขที่ 2004773 ธ. ไทยพานิชย์ เข้าบัญชีเลขที่ 3682328141 ชื่อบัญชี นริทร์ สุวรรณโชติ ธ.กสิกรไทย เวลา 09.51 น. วันที่ 06.06.2011.............ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองให้พระอาจารย์โด่งมีสุขภาพร่างกายแข็งแรงและปลอดภัยในการเดินทางไปทุกที่ :054: :054: :054:

• ผู้อาวุโส
ครั้งที่1
วันที่ 7/6/54 เวลา 10.00 น.
โอนไป 1,001 บาท

ฝากถึงคุณ derbyrock ได้ข่าวว่าท่านทำซองผ้าป่าฯ ผมปรารถนาจะได้ นำไว้แจกชาวพุทธบริษัท สัก20+ซอง จะขอรบกวนด้วยครับ

ภาพเพิ่มเติม
ส้วมของลูกศิษย์ อยู่ด้านล่างระหว่างทางขึ้นเขา ไม่มีห้องอาบน้ำ อาบกันกลางแจ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2554, 10:48:54 โดย ทรงกลด »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ผมPMไปหาคุณทรงกรดแล้วน่ะครับ อ่านรายละเอียดในPMครับ  :003: :003: :003:

• ผู้อาวุโส
ผมPMไปหาคุณทรงกรดแล้วน่ะครับ อ่านรายละเอียดในPMครับ  :003: :003: :003:
ขอบคุณครับ...ตอบไปแล้วขอซองชุดแรกด้วยครับ :054:

แจ้งยอดรวมจากบัญชีธนาคาร ครับ...

รวม 4165.35 บาท

ออฟไลน์ aekkamol

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
วันนี้ได้โอนปัจจัยที่ได้รวบรวมจากเพื่อนกัลยาณมิตร ขอร่วมบุญสร้างห้องสุขา สถานปฏิบัติธรรมตถตาอาศรม จ.ชลบุรีครับ

ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ :050:

ออฟไลน์ jaroenthai

• สัตตมะ
  • **
  • กรรมของสัตว์โลกใครจะไปฉุดไปรั้งไว้ก็ไม่อยู่
    • อีเมล
อานิสงส์สร้างเวจกุฏี (ห้องน้ำ)

.....ใจความว่า พระศาสดาได้เสด็จประทับอยู่ในพระเชตวันมหาวิหาร แห่งกรุงสาวัตถี
มีมาณพคนหนึ่งเป็นช่างทองทำการขายทองรูปพรรณอยู่ในกรุงสาวัตถีนั้น จนมั่งมีโภค
ทรัพย์สมบัติมากอยู่มาวันหนึ่งมาณพนั้นมาคิดว่า เราค้าขายทองก็มีความเจริญรุ่งเรืองขึ้นเป็นลำดับ
ทรัพย์ที่หามาได้โดยยาก ก็ไม่อยากจะให้สูญหายไปโดยเร็ว ตริตรองหาวิธีที่จะเก็บทรัพย์ให้ได้อยู่นาน
ก็ไม่พบวิธีที่จะป้องกันความเสื่อมเสียของทรัพย์ได้ เพราะว่าทรัพย์เป็นของกลางเป็นเครื่องอาศัยของคน
ทุกคน สุดแล้วแต่ใครจะขยันหมั่นเพียรหามาได้เท่านั้น ถึงแม้จะหามาได้มากก็ดี ถ้าขาดปัญญาเป็น
เครื่องรักษาทรัพย์แล้วทรัพย์นั้นก็ไม่คงทนอยู่ได้ แม้จะอยู่ได้ตลอดไปตนเองก็มีชีวิตยืนนานที่จะบริโภค
ต่อไปไม่ได้เพราะความตายย่อมมาพรากตนให้หนีไปเสียจากทรัพย์เมื่อสิ้นชีพแล้วทรัพย์เหล่านั้น ก็ไม่
ติดตามตนไปปล่อยไว้ให้คนอื่นเขาใช้สอยอย่างสบาย เห็นมีอยู่แต่อย่างเดียวเท่านั้น ที่จะติดตามตัวไป
ในอนาคต คือฝังทรัพย์ไว้ในพุทธศาสนาเมื่อคิดเช่นนี้แล้วก็คิดดูว่าจะทำอะไร สิ่งอื่น ๆ ก็มีผู้ทำไว้หมด
แล้ว ก็เห็นแต่เวจกุฎีเท่านั้นที่ยังไม่มีใครทำเลย

เมื่อคิดเช่นนี้แล้วจึงได้สร้างขึ้นเมื่อสำเร็จแล้วยังได้สร้างโรงไฟ แลที่สำหรับอาบน้ำอีกด้วย
เมื่อเสร็จสรรพดีแล้ว ก็ทำการฉลองอย่างมโหฬารและมอบถวายแก่ ภิกษุสงฆ์
มีพระสารีบุตรและพระโมคคัลลานะเป็นประธานแล้วตั้งปฏิธานความปรารถนาว่าข้าแต่ท่านผู้
เจริญ เมื่อข้าพเจ้ายังไม่ถึงพระนิพพานตราบใด ขึ้นชื่อว่าความทุกข์อันเกิดแต่โรคต่าง ๆ อย่าได้มาแผ้ว
พานต่อข้าพเจ้าเลย อิมินาทาเนน ด้วยอำนาจผลทานนี้พระสารีบุตรก็อนุโมทนาว่า ขอให้ความ
ปรารถนาจงเป็นผลสำเร็จเถิดมาณพนั้นเป็นผู้ไม่ประมาทผลทาน ให้สมาทานศีลครั้นทำกาลกิริยาตาย
ไปแล้วไปเกิดบนสวรรค์เทวโลก มีสมบัติวิมานทอง มีเทพอัปสรเป็นยศบริวาร อยู่มาวันหนึ่งภิกษุทั้ง
หลายนั่งสนทนา ถึงมาณพผู้นั้นอยู่พระศาสดาเสด็จมาถึงในที่นั้นแล้วตรัสถามว่า ดูกรภิกษุทั้งหลายเธอ
นั่งสนทนากันด้วยเรื่องอะไร ภิกษุทั้งหลายกราบทูลให้ทรงทราบ

พระองค์ทรงแสดงธรรมเทศนา แก่ภิกษุทั้งหลายเหล่านั้นว่าดูกรภิกษุทั้งหลาย
นรชนทั้งหลายเกิดมาได้พบพระพุทธเจ้าและในขณะที่พุทธศาสนายังประดิษฐานอยู่
จะเป็นผู้เศร้าโศกในอบายภูมิ เป็นจำนวนมากมาณพที่เป็นช่างทองนี้ได้พบทั้ง
สองประการแล้วไม่เป็นผู้ประมาท ได้สร้างเวจกุฎีถวายบูชาพระรัตนตรัยด้วยศรัทธาเลื่อมใส ได้เสวย
สุขในสุคติโกลสวรรค์ และเป็นปัจจัยให้ถึงซึ่งพระนิพพาน แม้ในพระศาสนาของพระพุทธเจ้าทรงพระ
นามว่าตัณหังกร เราตถาคตก็เคยสร้างเวจกุฎี และที่สำหรับอาบแก่พระภิกษุสามเณรได้ตั้ง
สัตยธิษฐานว่า ขอให้ข้าพระองค์ได้เป็นพระพุทธเจ้า พระองค์หนึ่ง ในอนาคตกาล ด้วยผลแห่งอานิงส์
ที่ข้าพระองค์ได้สร้างเวจกุฎีให้เป็นสาธารณะทานนี้ ตถาคตครั้นทำลายขันธ์แล้วก็ไปบังเกิดสวรรค์เสวย
ทิพย์สมบัติอยู่ชั้นดุสิตครั้นจุติจากชาตินั้นแล้ว ได้ท่องเที่ยงอยู่สังสารวัฎฎ์จนบารมีเต็มเปี่ยมแล้วจึงตรัส
เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า คือตถาคตนี้เอง ก็สมดังคำปรารถนาในครากาลครั้งโน้นทุกประการ เมื่อจบ
พระธรรมเทศนาจบลงแล้วชนทั้งหลายเป็นอันมากได้ดวงตาเห็นธรรม ต่างก็รื่นเริงบันเทิงใจในเวจกุฎี
เป็นยิ่งนัก

ที่มาจาก http://www.84000.org/

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ
อะไรที่ได้มาง่ายๆคนมักไม่เห็นคุณค่าของมันซึ่งต่างกับสี่งที่ได้มาโดยยากเห็นกี่ทีก็ภาคภูมีใจ

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
 วันที่ทำรายการโอน: 14/06/2011 03:52:09 PM.
       บัญชีผู้รับโอน: 368-2-32814-1
       ธนาคารผู้รับโอน: ธนาคารกสิกรไทย จำกัด (มหาชน)
       ชื่อผู้รับโอน: นรินทร์ สุวรรณโชติ
       จำนวนเงิน (บาท): 500.00
       ชื่อผู้โอน: หนึ่ง
       ข้อความจากผู้โอน: โอนเงินค่าสร้างห้องน้ำ
       หมายเลขอ้างอิง: TRTR110614183722

บุตรลักษ์ และ สายพิน ปลื้มจิตต์   ถวาย 500 บาท

• ผู้อาวุโส
ขอบคุณครับ...ตอบไปแล้วขอซองชุดแรกด้วยครับ :054:
ขอบคุณคุณderbyrock ผมได้รับซองแล้วครับ เย็นนี้ :054:

แจ้งยอดรวมจากบัญชีธนาคารของเช้าวันจันทร์ที่ ๒๐ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๔ ครับ...

รวม ๑๐๖๘๐.๖๑บาท

• ผู้อาวุโส
เหลือเวลาแค่ 5 วันเท่านั้นสำหรับการโอนเงินทำบุญสร้างห้องน้ำ
=====================================
ส่วนซองที่ได้รับจากท่าน derbyrock ได้ทะยอยถวายให้ท่านพระอาจารย์ตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2554, 08:02:09 โดย ทรงกลด »

• ผู้อาวุโส
วันนี้วันสุดท้ายของการโอนเงินทำบุญแล้วนะครับ
พรุ่งนี้ ธนาคารหยุดกลางปี

จึงเรียนมาเพื่อทราบ