ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีแก้เคล็ดทะเบียนรถครับ  (อ่าน 6548 ครั้ง)

ออฟไลน์ Absalonsen

• ทุติยะ
  • **
ผมเกิดวันศุกร์ที่ 25 มกราคม 2528 วันศุกร์ ปีชวด เวลาไม่แน่ชัด(ช่วง 10 โมง- เที่ยงวัน)
รถผมสีขาวครับ
ได้ทะเบียนรถ ญท 9464 ไม่ทราบต้องแก้ไขยังไงดีครับ
เพราะคู่หน้า 9+4=13 แล้วก็หน้าบวกหลัง 9+4=13 ซึ่งมันไม่ดีทั้งคู่
พอผมลองหาข้อมูลจากเวบต่างๆเขาให้เอาเลขมาบวกกัน
เอา ญ=4 ท=1 (4+1+9+4+6+4=28) ก็ได้เลข 28 ก็ไม่ดีอีก
เกิดวันศุกร์เขาว่า ห้ามมีอักษร ย ร ล ว แล้วก็ห้ามมีเลข 8 ก็ดีใจนึกว่ารอดแล้ว^^
แต่พอดูวิธีอื่นก็ไม่ค่อยจะสู้ดีนัก
ก็เลยลองคิดเล่นๆว่าถ้าแก้เคล็ดเปลี่ยนจากเลข 9 (9464)มาเป็นเลข 5(5464)
ซึ่งเมื่อรวมตัวอักษร(ญ=4 ท=1)แล้ว จะตกหมายเลข 24 ที่เค้าบอกว่าดี จะสามารถทำได้ไหมครับ? ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
ภานุ 

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
ตอบ: สอบถามวิธีแก้เคล็ดทะเบียนรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 09:49:14 »
ขออภัยล่วงหน้า ถ้าแนะนำอะไรไม่ถูกต้อง

ผมก็มีรถยนต์ เหมือนกับเราๆ ท่านๆ ทุกคน ทะเบียนของท่านก็มีเลขสวยดี หรือไม่สวย ก็คือรถเรา ทะเบียนเรา และเงินของเรา
ถ้าท่านไม่สบายใจ หาพวงมาลัยสักพวง แล้วก็ให้คุณพ่อคุณแม่ท่านขึ้นมานั่งในรถ ให้ท่านทั้งสองอวยพร และอวยชัยให้ท่าน หรือจะให้พระอาจารย์ที่ท่านนับถือเจิมให้ก็ได้เพื่อความสบายใจ สุดท้ายตรวจสอบความพร้อมของรถก่อนใช้งาน รวมถึงการขับรถไม่ประมาทนับว่าสำคัญอย่างยิ่ง แค่นี้ท่านก็น่าจะโชคดี และปลอดภัยนะครับ

ขออภัยอย่างสูง อีกครั้งถ้ากล่าวสิ่งใดไม่ถูกต้องนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 2554, 09:51:39 โดย Kingkhet »

ออฟไลน์ Absalonsen

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: สอบถามวิธีแก้เคล็ดทะเบียนรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 12:26:57 »
กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ
 :002:

ออฟไลน์ vill

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 03:04:01 »
       .ใจเย็นก่อนนะครับ  :017: อย่าพึ่งคิดมาก  :017: ผมก็มืเลขไม่สวยเหมือนกัน O0มันอยู่ที่เรา ต้องมีสติ

ออฟไลน์ john_4682

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 03:15:10 »
อย่าไปยึดติดกับของพวกนี้เลยครับ รถผมทะเบียน 9604 หน้า+หลังก็ 13 ใช้มาหลายปีแล้วก็ไม่เห็นเป็นไรเลย
แค่เรามีสติในการขับรถ ไม่ประมาต ไม่ขับผิดกฎจราจร เมาไม่ขับ แค่นี้ก็สบายใจไป 90% แล้วครับ
ผมว่ามันอยู่ที่ตัวเรา ใจเรามากกว่าตัวเลขที่ทะเบียนนะครับ
ผิดพราดประการใดขออภัยครับ ขอบคุณ
ปาฏิหารย์เกิดจากศรัทธา ความเจริญก้าวหน้าเกิดจากคุณธรรม

ออฟไลน์ jidarsarika

• ปัญจมะ
  • อาจาริโย วันทามิ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2554, 01:35:17 »
เห็นเพื่อนบางคนโฉลกกับเลข 13 ก็มี แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วคุณสบายใจก็ควรเปลี่ยน
เพราะโดยส่วนตัวดิฉันก็ไม่ชอบเลข 13 เหมือนกัน (ความคิดเห็นส่วนตัวนะจ๊ะ)
พุทธัง ธรรมมัง สังฆัง มาตาปิตุโร อาจาริโย