ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยทำไมผมถึงไม่เคยของขึ้น  (อ่าน 9727 ครั้ง)

ออฟไลน์ boat24

• ทุติยะ
  • **
สงสัยทำไมผมถึงไม่เคยของขึ้น
« เมื่อ: 10 มิ.ย. 2550, 07:21:28 »
ขอถามหน่อยน่ะคับผู้ที่รู้ช่วยตอบผมที ผมปัจจุบันสักยันต์9ยอด ต่อปีก29ยอด ณ 108 หนุมานท้ารบ แต่ผมไม่เคยของขึ้น แต่เพื่อนคนที่สักด้วยกันของขึ้นทุกครั้งที่ไปหาอาจาย์ ผมอยากทราบว่าผมทำผิดอะไรหรือเปล่าเพราะเหตุใดผมถึงไม่ขึ้นแล้วมีวิธีการปลุกอย่างไรบ้าง ช่วยเนะนำชี้แจงที ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ตอบ: สงสัยทำไมผมถึงไม่เคยของขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2550, 07:46:41 »
ไม่ขึ้นก้อดีแล้วนี่ครับ ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับจิตด้วยครับใจอ่อนจิตอ่อนก็จะขึ้นง่ายครับ ไม่ใช่ว่าของไม่ขึ้นแล้วแสดงว่าของไม่ดีไม่ขลังเข้าใจผิดนะครับผม...

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
ตอบ: สงสัยทำไมผมถึงไม่เคยของขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2550, 11:22:34 »
ผมเคยเป็นหนึ่งในคนที่มีคำถามแบบนี้นะ ผมว่ามันขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายๆอย่างน่ะ แต่เอามาบอกในนี้คงไม่ค่อยเหมาะนักครับ ไว้แอดเอ็มมาแล้วกันนะ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ Oat

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2550, 12:56:02 »
จะกังวลกับเรื่องของขึ้น ไม่ขึ้นไปทำไมล่ะครับ เราน่าจะกังวลกับการปฏิบัติตนตามคำสอนของหลวงพ่อน่าจะดีกว่านะครับ ให้อยู่ในกรอบในศีล5 ไม่ทำให้ผู้อื่นและสังคมเดือดร้อน  อ้อ!! หลวงพ่อท่านเคยห้ามไว้เกี่ยวกับการลองของ หรือปลุกของ " ห้ามลองวิชาพร่ำเพื่อ จะลองได้ก็ต่อเมื่อคราวจำเป็นเท่านั้น" นะครับ

ออฟไลน์ boat24

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2550, 05:52:25 »
ขอบคุณมากๆคับสำหรับพี่ที่ช่วยชี้เนะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2550, 09:35:37 »
เห้อ คำถามยอด Hit ของคนสักยันต์ ทำไมของไม่ขึ้น ของขึ้นเป็นอย่างไร ของขึ้นรู้สึกอย่างไร เห้อ.........

มันไม่ใช่จุดประสงค์ของการสักครับ เรื่องของขึ้นอ่ะ จุดประสงค์ที่แท้จริงคือการ บูชาครู บำเพ็ญประโยช ทำความดี ไม่รังแกผู้อื่น

เห้อ ทำไมต้องของขึ้น.......... ??? ??? ???

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2550, 04:12:56 »
บางคนก็ขึ้น บ้างคนก็ไม่ขึ้น ปัญหานี้มีมานาน และก็แบบเดียวกับ Boat24 ทำให้เกิดการของขึ้นเทียมโชว์เพื่อน+หลอกเพื่อนเยอะไปหมด
ยิ่งไปกับเพื่อนเยอะๆ เช่น งานไหว้ครู เห็นเพื่อนขึ้น ทำไมเราไม่ขึ้น อย่างนี้ขึ้นเองเลยดีกว่า แจ่มดี
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2550, 07:21:23 »
ของผมก็ไม่ขึ้น ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย สักเเล้วอย่าคิดเเต่ของขึ้นของไม่ขึ้นสิคร้าบ ทำความดีเยอะๆไม่ผิดสิ่งที่ห้าม เคารพหลวงพ่อ ครูอาจารย์ ก็พอ
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2550, 09:31:02 »
รักษาศิลห้าได้รึเปล่า  หรือจิตคุณเป็นสมาธิควบคุมจิตได้
ถ้ามีจิตศรัทธาเต็มร้อยแค่หลับตานึกถึงอาจารย์
จิตก็จะตกอยู่ในภวังสิ่งที่อาจารย์ประสิทธิ์ประสาทมาให้ก็จะขึ้นมาเอง ;D
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ BALL

• จตุตถะ
  • ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
    • MSN Messenger - weraroj@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2550, 10:26:27 »
ผมว่าในสังคมปัจจุบันนั้นไม่ขึ้นก็ดีแล้วครับ...จะได้ไม่มีใครเดือดร้อน
แล้วก็ของขึ้นนั้นก็มีแบบขึ้นแท้กับขึ้นเทียมครับ
อย่าไปกังวลเลยครับ......ปฏิบัติกรรมดีก็พอ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2550, 01:12:03 »
ขึ้นไปทำม๊าย อิอิ ถ้าขึ้นแล้วได้เงินล้านก็ น่าขึ้นล่ะ  ขึ้นก็ ขึ้น ไม่ขึ้น ก็ไม่ขึ้น ต่างกันตรงไหน เราสักเหมือนกัน

ขึ้นแล้ว จะมีอะไรพิเศษหรอครับ ขึ้นแล้ว มี ทองหล่นจากปากหรอ ก็ อย่าไปกังวล เรื่องขึ้นไม่ขึ้น เลยครับ

ผมคิดว่า "ไม่มีอะไรขึ้นดีเท่าจิตใจเราลุกขึ้นในการไฝ่ทำความดีบำเบ็ญประโยชน์รักษาศิล อันนี้ขึ้นชัด ขึ้นอย่างแท้จริง"   :-*

ออฟไลน์ เจียมตัว

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - hs4psr@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2550, 07:33:01 »
ของเราจะขึ้นไม่ขึ้นนั้น ขึ้นอยู่ที่จิตใจของเรานะครับว่า จิตของเราเป็นคนจิตแข็งหรือจิตอ่อนครับ ถ้าจิตอ่อนไม่ว่าจะทำอะไรก็ขึ้น ถ้าจิตแข็งขึ้นยากมาก ๆ  (ตอนที่อยู่ใกล้อาจารย์เรา) ตัวอย่าง ผมก็ไม่ขึ้นครับ เพราะผมเป็นคนที่จิตแข็งครับ แต่เพื่อนผมเป็นคนจิตอ่อนครับ แค่จุดธูปไหว้หลวงพ่อเปิ่นก็ของขึ้นครับ

ออฟไลน์ ท่านชายเจน

• ตติยะ
    • MSN Messenger - jr9957@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ส.ค. 2550, 08:28:53 »
เวลากินเหล้ามากๆๆของจะขึ้นจนกว่าจะหมดฤทธิ์เหล้า
หากรักคือทุกข์ แล้วสุขคืออะไร
หากรักคือการเสียใจ แล้วทำไมใจถึงต้องการ

ออฟไลน์ Natyakuza

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 ส.ค. 2550, 11:42:11 »
ส่วนมากก็เห็นคนกินเหล้านี้ละครับของขึ้น สงใส่ทําผิดอะครับของเลยขึ้น ผิดศีล5

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 ส.ค. 2550, 10:55:33 »
ของอย่างนี้มันอยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ 7day

• จตุตถะ
  • KMITNB~~ [--cc37 ™--]
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 ก.ย. 2550, 12:05:48 »
จิตเท่านั้น
จิตเป็นนาย กายเป็นบ่าว
-----  อยู่ได้เพราะยอม  ยอมได้เพราะรัก -----

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 01:35:25 »
ผมก็เป็นคนนึงที่สักมาครับ4-5ปีไม่เคยขึ้นซักครั้งก็ไม่ได้เดือดร้อนอารัยครับ

เพราะว่าสักมาไม่ได้อยากของขึ้นครับและอีกอย่างผมสักน้ำมันด้วย

รู้อยู่คนเดียวไม่มีคนเห็นสบายใจครับ

คิดอยู่ว่าจะขอไปฝากตัวเป็นศิษย์ที่วัดบางพระเหมือนกันครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับพี่น้อง

From. เอฟ ระยอง  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 02:02:17 »
ของขึ้นไม่ดีหรอกครับ (แพง ) ของถูกดีกว่า
ก๊ากๆๆๆ

คนที่ของขึ้น  จิตอ่อน  ไม่มีสติ    คนของไม่ขึ้น  จิตแข็ง  มีสติ

มีของดี  ทำไมต้องอวดดี   ถ้าคุณสวดมนต์ไหว้พระ   ระลึกนึกถึงบูรพาจารย์แล้วยังขนลุกอยู่ ครูบาอาจารย์ก็ยังอยู่กับคุณ   

ลองนึกดูไปกินเหล้าตามร้านอาหาร เมาแล้วของขึ้น เพื่อนที่ไปด้วยช่วยกันจับ จับกว่าจะอยู่ ข้าวของร้านค้าเขาเสียหาย  เสียเงินอีกหรือตอนของขึ้นไปโดนพวกกินเหล้าโต๊ะข้าง ๆ มีเรื่องมีราวกันกลายเป็น เมาสุราอาละวาดไปซะอีก

เพราะไม่มีสติ

มีสติเอาไว้ ดี
อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 06:22:12 »
ครับ เห็นด้วย
ความเสื่อมอยู่ที่ตัวเรา

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 08:13:25 »
ศรัทธา และ รักษาศีลห้า พยายาม รักษาข้อห้ามของ ครูบาอาจารย์ ที่สำคัญ คือ ห้ามด่าบิดามารทั้งของตนเองและผู้อื่น เด็ดขาดครับ แค่นี้ผมว่าแคล้วคลาดปลอดภัย ไม่ตายด้วย คมมีด คมดาบ แน่นอน ของขึ้นไม่ขึ้นไม่ใช่ประเด็นสำคัญนะครับคุณ  :001:
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 08:26:11 »
เห็นด้วยกับโยมน้าครับ :016: :015:
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 09:47:22 »
เรื่องของขึ้น มีเรื่องจะเล่าให้ฟังค่ะ  :027:  คุณแม่เปิดร้านมีลูกน้อง ในจำนวนนี้มีหนุ่มบางคนในร้านสักยันต์ เคยของขึ้นเวลางาน ซึ่งตัวเองเห็นว่าไม่เหมาะแน่ เพราะเดี๋ยวลูกค้าที่ร้านจะตกใจ จึงสั่งห้ามไม่ให้ของขึ้นเวลางาน หลังจากนั้น ลูกน้องคุณแม่จะของขึ้นเวลาเลิกงาน หรือก่อนเวลางานประจำ ไม่มีใครกล้าขึ้นในเวลางานเลยคะ   07;

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 09:52:52 »
ครูบาอาจารย์บางท่านสมัยก่อน
ท่านสอนว่า ขึ้นไปไม่ดีหรอกเหนื่อยเปล่าๆ
ลงไว้ในตัวซิ ลงมันให้หมดของดีๆทั้งนั้น
ผมก็เลยคิดว่า จะขึ้นหรือไม่นั้น
ถ้าเราเป็นคนดีทำตามข้อห้าม หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ
เมื่อถึงยามคับขัน ครูบาอาจารย์ท่านก็คงจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้ครับ
เพราะปัจจุบันมีทั้งขึ้นจริงและขึ้นเพื่อโชว์ว่าข้ามีของก็เยอะเหมือนกัน
ยิ่งขึ้นในวงเหล้านี่ มีสิทธิ์โดนลองของได้ง่ายๆเลยครับ เจ็บตัวอีก มีแต่เสียกับเสีย :070:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 10:19:12 »
เรื่องของขึ้น มีเรื่องจะเล่าให้ฟังค่ะ  :027:  คุณแม่เปิดร้านมีลูกน้อง ในจำนวนนี้มีหนุ่มบางคนในร้านสักยันต์ เคยของขึ้นเวลางาน ซึ่งตัวเองเห็นว่าไม่เหมาะแน่ เพราะเดี๋ยวลูกค้าที่ร้านจะตกใจ จึงสั่งห้ามไม่ให้ของขึ้นเวลางาน หลังจากนั้น ลูกน้องคุณแม่จะของขึ้นเวลาเลิกงาน หรือก่อนเวลางานประจำ ไม่มีใครกล้าขึ้นในเวลางานเลยคะ   07;

..อันนี้เรียกของขึ้นแบบสั่งได้ครับ สั่งให้ขึ้นนอกเวลางานได้ .. เด๋วจะตกงาน 39;

..ลักษณะว่าลูกสาวเจ้าของร้าน ของจะแรงกว่า มีเสือตั้ง 3 ตัว.. 37;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ทิด`

• ตติยะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 01:12:46 »
คนที่ของไม่เคยขึ้นก็อยากขึ้นบ้าง คนที่เคยขึ้นแล้วก็เริ่มจะไม่อยากขึ้น บางคนไม่ขึ้นก็แกล้งขึ้นโชว์ บางคนรู้ว่าจะขึ้นก็กลั้นไว้ นานาจิตตังครับ แต่ที่สำคัญต้องเป็นคนดีนะครับ ไม่ทำผิดข้อห้าม โดยเฉพาะข้อ 3 นี่สำคัญสุด จะให้สักใหม่เป่าครอบใหม่ ยังไงก็เรียกไม่กลับนะครับ(มีทางที่จะเรียกกลับได้แต่เสี่ยง...) :095:

ออฟไลน์ aumauto

• ตติยะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 10:06:18 »
ไอ้ทิด ข้ารู้ว่าเอ็งอยากขึ้น 555+ 
บางคนเต็มตัวยังไม่ขึ้นเลยคับ  อย่าไปคิดมาก สิ่งที่อาจารย์หรือพระท่านให้มานั้นละ สุดยอดแล้ว

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 10:11:04 »
 :002:เคยลอง ถามเพื่อนๆที่ของขึ้นแล้วปีนขึ้นยอดตาลแล้วลงไม่ได้ หรือพวกที่ เผ่นไปหลบในซอกตุ่มแล้วออกไม่ได้ หรือพวกที่ดำผุดดำไหว้ไปติดในท่อแล้วออกไม่ได้ หรือรวมทั้งพวกที่ ตะกุยดิน สู้กันจนเล็บฉีกเลือดอาบ จรภรรยาหน่ายไหมครับว่า เขารู้สึกเช่นได้

ของขึ้นคือจิตท่านว่างละ เขาจะมาสำแดงให้รู้ว่าอยู่ ส่วนมากคนที่ไม่ถือศีล เขาจะมาเตือน ผมชอบของคุ้มมากกว่า
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็