๑๘ ม.ค. ๖๑, ๐๖:๕๓:๓๐ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญ ขุนรองปลัดชู วีรชรคนบ้านสี่ร้อย "คนดีไม่มีวันตาย"  (อ่าน ๒๒๖๐ ครั้ง)
Gearmour
ที่ปรึกษา
ลำดับสมาชิก: ๔๔๓

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๔๙ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๒๑ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๐๒๔๒

จังหวัด: นครปฐม
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๒๐%
พลังชีวิต: ๐.๒%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: ๑๖ ก.ค. ๕๔, ๐๒:๒๕:๔๑ »

ด้วยความเคารพครับ
  มีโอกาสได้ไปชม  รอบปฐมทัศน์ของ ขุนรองปลัดชู ที่สกาล่า
ในงานมี องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (จำชื่อไม่ได้) แต่มีฐานะเป็นเทศบาล
ได้จัดสร้างเหรียญรุ่นนี้ขึ้นมา มีทั้งเหรียญและรูปหล่อขนาดบูชาของ ขุนรองปลัดชู
  นำรูปมาฝากกันครับ
 เห็นเจ้าหน้าที่แจ้งว่า มีเกจิอาจารย์สายอ่างทอง สิงห์บุรี ร่วมปลุกเสก

ขออนุญาตนำรูปด้านซึ่งเป็นพระพุทธขึ้นก่อนนะครับ

แล้วก็
อันนี้ผมประทับใจเพลงประกอบครับ

เพลงคนดีไม่มีวันตาย

แม้ไม่มีใครรู้ แต่เรารู้
รู้ว่าเรานั้นทำเพื่อใคร
ไม่ว่าวันพรุ่งนี้มันจะเป็นเช่นไร
ก็จะไม่เสียใจกับสิ่งที่เราได้ทำ
ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร
ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหนไม่เคยบ่นซักคำ
ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ
**จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้าถึงเวลาก็ต้องไป
เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด
แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี
โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี
ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย **

http://www.youtube.com/watch?v=Xo7X-P3QSzQ

http://www.youtube.com/watch?v=cNV-JOBUjQY

ขอแสดงความนับถือ

Gearmour
๓๔ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009, umpawan, ทรงกลด, aehjomthong, โบตั๋นสีขาว, คนรักษ์พระ, อภิรัตน์, aekkamol, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, pesh, seaghost, Ronaldo 2007, ~เสน่ห์ack01~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), NONGEAR44, Jakkrit, หอมเชียง, tor.20, overwarm, PeAwPeed, depp, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, berm, Kingkhet, จิ๋ววัดตะกล่ำ, to, TleKaMah, Nick_Charansarom, berth1999, yout, ๗๗๗, ทราย บางเลน, SugarFree, หนอน-*ณ.ลำปาง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๖ ก.ค. ๕๔, ๐๒:๒๖:๑๔ โดย Gearmour » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

saken6009
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๗๘๙

๕๑ วัน, ๖ ชั่วโมง ๓๐ นาที

อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง

ขอบคุณแล้ว: ๖๔๑๔๙
  รับขอบคุณ: ๘๒๘๕

ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๒๔
ประสบการณ์: ๒๖%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๑๖ ก.ค. ๕๔, ๐๗:๒๐:๑๒ »

ขุนรองปลัดชู วีรชนคนบ้านสี่ร้อย คนดีไม่มีวันตาย 15; 15;

ขอบคุณท่าน Gearmour ที่นำภาพเหรียญอนุสรณ์ ขุนรองปลัดชู มาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ชมครับ

ขอกราบแทบเท้า เหล่าทหารกล้าทั้ง400คน ที่สละเลือดเนื้อปกป้องผืนแผ่นดินไทย ด้วยครับ

(ขออนุญาตเข้ามาชมภาพ ขอบคุณมากครับ)
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ทรงกลด, โบตั๋นสีขาว, NONGEAR44, PeAwPeed, Kingkhet, to, Nick_Charansarom, yout, หนอน-*ณ.ลำปาง

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ
tung
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๒๖๓

๑ วัน, ๘ ชั่วโมง ๕๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๘๑
  รับขอบคุณ: ๒๙๖

...ศรัทธาจึงแสวงหา...

จังหวัด: ระยอง

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๒๓%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๖ ก.ค. ๕๔, ๐๙:๕๐:๐๑ »

เหลือไว้แต่คุณงามความดี.
 15;
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009, โบตั๋นสีขาว, NONGEAR44, ทรงกลด, PeAwPeed, Kingkhet, to, umpawan, yout

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
suphachai
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๑๒๓๑๗

๑๖ ชั่วโมง ๒๐ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๕๐๘

ระดับความสามารถ: ๖
ประสบการณ์: ๔๐%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๗ ก.ค. ๕๔, ๒๒:๕๔:๒๑ »

เข้ากระแส ดีครับ ดูหนังแล้วรักชาติ อยากให้หลายๆคนได้ดูด้วยครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: PeAwPeed, saken6009, Kingkhet, to, umpawan, โบตั๋นสีขาว, yout

~เสน่ห์ack01~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๒๓

๕๙ วัน, ๒๓ ชั่วโมง ๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๕๘
  รับขอบคุณ: ๓๐๘๓๖

" ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๕๙
ประสบการณ์: ๔๘%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๘ ก.ค. ๕๔, ๑๕:๑๖:๓๐ »

พึ่งดูเรื่องราวเกี่ยวกับความเสียสละของขุนรองปลัดชู และชาววิเศษชัยชาญทั้ง400 ทางThai PBS จบไปเมื่อครู...

...ขอบพระคุณสำหรับจิตวิญญาณ ความเสียสละแม้ชีวิต ความรักชาติบ้านเมืองยิ่งชีพ ของทุกท่านๆครับ...

...ขอสดุดีผู้กล้า...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Kingkhet, to, umpawan, yout

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 
umpawan
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๖๕๓

๔๖ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๘๓๕๘
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๕๔

ศิษย์วัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๔๕
ประสบการณ์: ๔๗%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๑๘ ก.ค. ๕๔, ๒๒:๓๗:๑๔ »

ได้ดูผ่านทาง Thai pbs เหมือนกันครับ เมื่อตอนบ่ายๆกว่า น่าสนใจมากทีเดียวครับ เดี๋ยวจะรอวีรบุรุษที่ถูกลืมตอนต่อไปครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009, yout

berth1999
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๒๓๓

๕๖ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๒ นาที

แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง

ขอบคุณแล้ว: ๕๙๕๘
  รับขอบคุณ: ๒๑๙๑

เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๘๑%
พลังชีวิต: ๐.๔%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๙ ก.ค. ๕๔, ๑๒:๔๑:๐๔ »

ดูหนังเรื่องนี้แล้ว คงมีคนที่ไม่เคยสักยันต์อีกหลายๆคนอยากสักยันต์เพื่อคุ้มครองกายเหมือนทหารกล้าทั้งหลาย 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: yout

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์