ผู้เขียน หัวข้อ: อาการทั้ง32คืออะไร  (อ่าน 8581 ครั้ง)

ออฟไลน์ boat24

• ทุติยะ
  • **
อาการทั้ง32คืออะไร
« เมื่อ: 14 มิ.ย. 2550, 07:09:06 »
อาการทั้ง32คืออะไรช่วยบอกทีคับละเอียดๆก็ดีน่ะคับแล้วมีลักษณะยังไง ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: อาการทั้ง32คืออะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2550, 01:03:39 »
อาการ 32 ก็ประมาณว่า มีชิ้นส่วนครบ เช่น มีมือ? มีแขน มีตา มีเท้า มีปาก ทั้ง 32 อ่ะครับ ถ้าขาดสิ่งใด ก็จะไม่ครบ 32? (ตามตำรา) นะครับ ถ้าไม่ครบ 32 ก็ ไม่ครบอาการทำให้ขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ก็คือ ขาดมือ ขาดเท้า ประมาณนี้อ่ะครับ (ไม่สมบูรณ์) ;D? ผิดถูกเท็จจริงยังไง ขออภัย มา ณ ที่นี้ครับ

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2550, 10:29:06 »
ครับถูกต้องครับ ที่เค้าว่ากันว่า ครบ 32

เกสา โลมา นะขา ทันตา ตะโจ มังสัง ปุปผัง โลหิตัง....9ล9 ขอบคุณครับ 
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2550, 04:19:21 »
ด้วยความเคาพครับ
  อัตถิ อิมัสมิง กาเย (ที่มีอยู่ในกายนี้) เกสา (ผมทั้งหลาย) โลมา (ขนทั้งหลาย) นขา (เล็บทั้งหลาย) ทันตา (ฟันทั้งหลาย) ตะโจ (หนัง) มังสัง (เนื้อ) นะหารู (เอ็นทั้งหลาย) อัฏฐี (กระดูกทั้งหลาย) อัฏฐิมิญชัง (เยื่อในกระดูก) วักกัง (ม้าม) หะทะยัง (หัวใจ) ยะกะนัง (ตับ) กิโลมะกัง (พังผืด) ปิหะกัง (ไต) ปัปผาสัง (ปอด) อันตัง (ไส้ใหญ่) อันตะคุณัง (ไส้น้อย) อุทะริยัง (อาหารใหม่) กะรีสัง (อาหารเก่า) ปิตตัง (น้ำดี) เสมหัง (เสลด) ปุพโพ (น้ำเหลือง) โลหิตัง (น้ำเลือด) เสโท (เหงื่อ) เมโท (มันข้น) อัสสุ (น้ำตา) วะสา (มันเหลว) เขโฬ (น้ำลาย) สังฆาณิกา (น้ำมูก) ละสิกา (น้ำมันไขข้อ) มุตตัง (น้ำมูตร) มัตถะเก มัตถะลุงคันติ (เยื่อในสมอง)
  ขอแสดงความนับถือ
 Gearmour

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2550, 08:21:22 »
ขอบคุณพี่ปลัดมากๆเลยครับได้ความรู้มากๆเลย

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2550, 11:33:58 »
ถ้าเกิดมา อาการไม่ครบ 32 บวชพระ ไม่ได้ ถ้าเกิดมาครบอาการ 32 แต่ต่อมาเกิดอาการไม่ครบ 32 บวชพระได้ นะ  :-*

ออฟไลน์ dekbanmi

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2550, 09:44:48 »
ได้ความรู้ใหม่ๆ อีกแล้ว

ออฟไลน์ chamansking

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2550, 12:08:57 »
ผมก้อพึ่งรู้เหมือนกันครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2550, 03:55:30 »
แบ่งปันความรู้ กันไปจ้า  ;D  :-* ให้ทั่วถึง อ่านมานิสนึง รู้ถึงวาจา  ;D