ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้...มีเหรียญหลวงปู่มาให้ชมอีกครับ ( พอสวย )  (อ่าน 4190 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
มีมาให้ชม 3 เหรียญ คราวนี้อยู่ในตลับยาอมบนหิ้งพระครับ
...

เหรียญแรก เหรียญหลังนางกวักปี 19 กะหลั่ยทอง
...

เหรียญที่สอง เหรียญหลังนางกวัก ปี20 เนื้ออัลปาก้า
...

เหรียญสุดท้ายครับ ปืนไขว้ ซึ่งรวมสุดยอดยันต์สายวัดบางพระเอาไว้อย่างลงตัวที่สุดครับ
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ backcat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวย ๆ ทั้งนั้นเลย ชอบเหรียญหลังนางกวักปี 20 มากครับ
 ขอบคุณที่นำมาให้ชม

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
สวยทุกเหรียญเลยครับ ฝีมือการถ่ายภาพสุดยอดมากครับ   :015:

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ยินดีด้วยครับ...สวยงามมากๆครับ 25; 25;

ขอบคุณท่าน หอมเชียง ที่นำวัตถุมงคล หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ มาให้ศิษย์วัดบางพระได้ชมครับ

ป.ล  ถ่ายภาพได้ดีจริงๆ คม ชัด ลึกมากๆครับ :053: :053:

(ขออนุญาตเข้ามาชมภาพ เพื่อเป็นความรู้ ขอบคุณมากครับ) :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
 O0...ของเขาก็งามตามมาตรฐานของเขาอะนะ.. :114: :015:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
[size=18pt]รบกวนพี่หอมเชียงหน่อยครับ...พอจะแนะนำจุดตายของเหรียญหลังนางกวักปี19 ได้หรือเปล่าครับ[/size] :086:หรือเพื่อนๆท่านอื่นก็ได้(โดยเฉพาะท่านtuxky)
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
[size=18pt]รบกวนพี่หอมเชียงหน่อยครับ...พอจะแนะนำจุดตายของเหรียญหลังนางกวักปี19 ได้หรือเปล่าครับ[/size] :086:หรือเพื่อนๆท่านอื่นก็ได้(โดยเฉพาะท่านtuxky)
ให้พี่หอมเชียงให้คำแนะนำดีกว่าครับ ผมมือใหม่ไม่ค่อยแม่น แต่คร่าวๆคงเป็นเรื่องของการจดจำพิมพ์ทรงของเหรียญให้แม่นทั้งด้านหน้าด้านหลัง จำหน้าตาหลวงพ่อ และที่สำคัญคือต้องดูรอยตัดขอบเหรียญ  ซึ่งเหรียญปั้มแต่ละยุคจะที่เอกลักษณ์ของการปั้มไม่เหมือนกันครับ ยุคปี 2500 กว่า ยุคนั้นยังใช้วิธีการปั้มด้วยมืออยู่  ซึ่งรอยตัดขอบเหรียญจะเป็น 2 ขยัก ไม่เหมือนยุคปัจจุบันที่ใช้วิธีปั้มเหรียญด้วยเครื่อง ลองนำเหรียญพระใหม่ กับเหรียญพระเก่ามาเปรียบเทียบดูแล้วจะเห็นครับ ซึ่งจุดนี้นำไปพิจารณาพระเครื่องเป็นเภทเหรียญได้ครับ

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
หลังนางกวักปี 19 ยังไม่เคยเห็นของเก๊นะครับ มีแต่หลังนางกวักปี 20 มีของเก๊ออกมาครับ เบื้องต้นพยายามสังเกตเม็ดนัยตาของหลวงปู่ครับ ต้องมีเม็ดนัยตานะครับ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยงามทุกเหรียญเลยครับพี่หอมเชียง :016: :016: :016:
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
สวยงามทุกเหรียญเลยครับท่านหอมเชียง   :015:  :015:  :015:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
งดงามมากคะ ขอบพระคุณพี่หอมเชียง
ที่นำภาพและรายละเอียดเหรียญต่าง ๆ มาให้สมาชิกได้ศึกษาเพื่อเป็นแนวทางต่อไปคะ 
:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple