๓๑ ต.ค. ๕๗, ๑๓:๕๐:๑๑ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงการพระเคื่องหลวงพ่อเปิ่น  (อ่าน ๑๘๕๕ ครั้ง)
sMokE
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๙๓๑

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๓ วัน, ๒๓ ชั่วโมง ๕๗ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๒๘๐
  รับขอบคุณ: ๒๑๕๖

ระดับความสามารถ: ๑๐
ประสบการณ์: ๙%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๐๑ ต.ค. ๕๔, ๒๒:๑๔:๒๗ »

วันนี้ มีข่าวมาบอกเล่านิดหนึง แต่ บอกก่อนนะครับ สิ่งที่จะพูดต่อไปนี้ไม่ได้มาปั่นราคา หรือ มาสร้างผลประโยชน์ให้กับคนกลุ่มใดกลุ่มหนึง เลย

เพียงแต่ จะนำมาบอกเล่าเพื่อเป็นกำลังใจ และ วิทยาทาน ให้แก่ ผู้เก็บสะสมพระเครื่องหลวงพ่อเปิ่น

และก็ ฝากอีกอย่างก่อนพูดนะครับ ราคาพระเครื่องเป็นเพียง การค้าในเชิงพาณิช มีขึ้นมีลง มีผลประโยชน์ ต่อผู้ซื้อเช่าจนเป็นบ่อเกิดแห่งความ

โลภและนำมาซึ่งความเห็นแก่ตัวของมนุษย์  เหนือสิ่งอื่นใดไม่เท่าการปฎิบัติตนเป็นคนดี คิดดี ตามคำสั่งสอนของครูอาจารย์

เรื่องที่จะพูดมันมีอยู่ว่า วันนี้ ชมรมพระเครื่องแห่งหนึง(ขอไม่ประสงค์ออกนาม) มีการพูดคุยเกี่ยวกับพระที่ไม่ใช่กระแส แต่เป็นที่น่าจับตามอง

หนึงในนั้นก็มีหลวงพ่อเปิ่นด้วย เนื่องจากปัจจัยหลักมาจาก จำนวนศิษย์ยานุศิษย์ ที่มจำนวนเพิ่มขึ้นในทุกๆปี

และเป็นเพียงวัดเดียว ที่ หลวงปู่มรณภาพไปแล้วแต่กลับมีคนไปมาเข้าออกวัดจำนวนมากขึ้นไม่มีลดย่อนลง

ประจวบกับ สถิติราคาพระเครื่องรุ่นนิยมของหลวงพ่อเปิ่นกระโดด เพิ่มขึ้นเป็นเท่าภายในระยะหนึงปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะปี54นี้ กระโดดมาเท่า

ตัวจากปี53เลย

ทำให้อัตตรา ราคาพระสายหลวงพ่อเปิ่น ในรุ่นถัดมา มีการขยับตามมาเป็นเท่าตัวเช่นเดียวกัน

อีกปัจจัยหนึงที่น่าจะเป็นปัจจัยหลักอย่างหนึงของวงการพระเครื่องนั่นก็ คือหนังสือพระเครื่องฉบับสมบูรณ์ที่ทางวัดจัดสร้าง

ซึ่งหนังสือจะคลอดในต้นปีหน้านี้ ทำให้คาดการกันว่า พระเครื่องสายหลวงพ่อเปิ่นน่าจับตามองที่จะเป็นกระแสในวงการพระเครื่องในปีหน้า2555

ผมว่าก็น่าจะเป็นข่าวดี แต่ส่วนตัวผมผมศรัทธามากกว่ากระแสครับ จะขึ้นหรือไม่ขึ้น ก็ เก็บอยู่ดี

วันนี้ก็มีมาบอกเล่าเท่านี้ครับ ย้ำนะครับ ที่กล่าวมาเป็นเพียงความคาดเดของคนกลุ่มหนึง(กลุ่มหนึงเท่านั้น)

ไม่ได้มีเจตนาร้ายแต่อย่างใด และไม่ได้มากล่าวเพื่อเป็นผลประโยชน์ให้แก่ใครทั้งสิ้น สวัสดี!!!!

๒๘ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Jamesrongchai, รุท หมัดหนักครับ, เจดต์, backcat, saken6009, หอมเชียง, พัน ร. มทบ.๑๑, aehjomthong, bangphralism, banmung, คนรักษ์พระ, sakmitsu, mawin_14, arada, รันตี, tuxky, berm, Sak1459, num5321, หนอน-*ณ.ลำปาง, Monthon, nongff, nok2009, WARLORD88, amazing2511, หลวงพี่เก่ง, pisaisit, Krajeap

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
รุท หมัดหนักครับ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๓๒๘

๑๕ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๕๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๐๔๘
  รับขอบคุณ: ๙๓๖๖

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๓๙
ประสบการณ์: ๑๔%
พลังชีวิต: ๑%

bassudza501@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๑ ต.ค. ๕๔, ๒๒:๓๐:๓๒ »

ขอบคุณครับสำหรับข่าวพระเครื่องหลวงปู่เปิ่นครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นประสบการณ์รึเปล่าครับผมไม่แน่ใจ ผมก็เก็บวัถุมงคลของหลวงปู่ไว้ถึงจะท่านหลวงปู่บ้างไม่ทันท่านบ้างผมก็เก็บไว้ครับ มีเบี้ยเยอะก็บูชาเยอะครับเบี้ยน้อยก็บูชาน้อยครับทำบุญกับวัดครับ  ขอบคุณครับ
๑๗ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: เจดต์, tor.20, saken6009, พัน ร. มทบ.๑๑, KsT-YNV, aehjomthong, sMokE, banmung, คนรักษ์พระ, sakmitsu, mawin_14, รันตี, berm, Sak1459, knife420, amazing2511, kuntep

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๑ ต.ค. ๕๔, ๒๒:๓๑:๒๕ โดย รุท หมัดหนักครับ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รักและศรัทธา
mawin_14
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๙๙๔

๑๐ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๓๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๘๔๓
  รับขอบคุณ: ๔๔๙๑

จังหวัด: สมุทรปราการ

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๒๗%
พลังชีวิต: ๑.๗%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๐๒ ต.ค. ๕๔, ๒๒:๒๖:๐๔ »

ขอบคุณครับสำหรับข่าวพระเครื่องหลวงปู่เปิ่นครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นประสบการณ์รึเปล่าครับผมไม่แน่ใจ ผมก็เก็บวัถุมงคลของหลวงปู่ไว้ถึงจะท่านหลวงปู่บ้างไม่ทันท่านบ้างผมก็เก็บไว้ครับ มีเบี้ยเยอะก็บูชาเยอะครับเบี้ยน้อยก็บูชาน้อยครับทำบุญกับวัดครับ  ขอบคุณครับ

เยี่ยมครับผม เห็นด้วยอย่างยิ่ง  
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong, sMokE, saken6009, รันตี, tuxky, Sak1459, knife420, amazing2511, รุท หมัดหนักครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๒ ต.ค. ๕๔, ๒๒:๒๗:๐๖ โดย mawin_14 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aehjomthong
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๖๖

๑๑ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๕๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๙๒๖
  รับขอบคุณ: ๕๐๓๐

ระดับความสามารถ: ๒๓
ประสบการณ์: ๕๕%
พลังชีวิต: ๓.๘%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๐๒ ต.ค. ๕๔, ๒๓:๐๑:๕๔ »

เท่าที่ดูตามตลาดวัตถุมงคลของหลวงพ่อเปิ่นกำลังมาแรงมากกว่าแต่ก่อนครับ นี่ถ้าหนังสือออกมาเมื่อไร วัตถุมงคลน่าจะมีราคาขยับขึ้นอีก อาจจะหาเช่าลำบากขึ้นก็ได้ครับโดยเฉพาะรุ่นหลักๆ แต่อย่างไรผมก็เก็บไปเรื่อยๆครับตามโอกาสและสถานะทางการเงินของผมในขณะนั้นครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: knife420, sMokE, saken6009, รันตี, Sak1459, WARLORD88, amazing2511, รุท หมัดหนักครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
knife420
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๓๑๗๕

๙ วัน, ๒ ชั่วโมง ๒๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๖๕
  รับขอบคุณ: ๑๐๔๗

ทางเดินชีวิต เรากำหนดเอง

จังหวัด: นครสวรรค์

ระดับความสามารถ: ๑๓
ประสบการณ์: ๘๐%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๐๓ ต.ค. ๕๔, ๐๐:๑๓:๔๒ »

ขอบพระคุณ สำหรับข่าวสารครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: sMokE, aehjomthong, saken6009, รันตี, Sak1459, amazing2511, รุท หมัดหนักครับ

เป็นคนไทย รักประเทศไทย นะ
Sak1459
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๐๕๔

๑๓ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๔๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๗๖
  รับขอบคุณ: ๗๕๓

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๑๐
ประสบการณ์: ๑๓%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๐๓ ต.ค. ๕๔, ๐๘:๕๐:๒๔ »

โดยคติส่วนตัว ตอนนี้ของชอบของพ่อ อนาคตสมบัติของลูก พระเครื่องของหลวงพ่อนั้น แต่ละรุ่นมีเยอะครับ มีให้ลูกศิษย์ได้เก็บพอสมควร  แต่ละรุ่นก็หลักหมื่นองค์ โดยส่วนตัวก็มีอยู่พอสมควร คนชอบสายไหนก็จะเก็บสายนั้น เจอที่ไหนก็อดใจเก็บไม่ได้  โดยส่วนตัว รุ่นหลักๆจะหายากและมีของปลอม ทำให้ไม่ค่อยได้เก็บเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะเก็บทุกรุ่น แล้วแต่กำลังทรัพย์ วงการพระเครื่องเป็นอย่างไรก็ไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่ เน้นที่ศรัทธาที่มีต่อหลวงพ่อและพระอาจารย์ที่สักครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: WARLORD88, aehjomthong, knife420, amazing2511, sMokE, รุท หมัดหนักครับ

จิ๋ววัดตะกล่ำ
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๑๓๙

๑๔ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๑๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๔๗๙
  รับขอบคุณ: ๕๖๘๙

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๔๘%
พลังชีวิต: ๒๒.๘%

bigjiew123@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: ๐๓ ต.ค. ๕๔, ๑๖:๓๒:๕๒ »

ต้องขอบคุณท่าน sMokE มากครับสำหรับข่าวสารดีๆที่ได้นำมาบอกกัน      
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: knife420, aehjomthong, amazing2511, sMokE, รุท หมัดหนักครับ

พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์