ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสมาชิกใหม่ครับขอความช่วยเหลือ(ตะกรุดหลวงพ่อตัด วัดชายนาครับ)  (อ่าน 38726 ครั้ง)

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
 :050:สวัสดีครับทุกท่าน 30;... ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ 27; ผมเคยส่งข้อความถามไปยังคุณอชิตะครั้งนึงแต่เนื่องจากเกิดปัญหาเปิดfileภาพไม่ได้เลยยังสรุปไม่ได้ครับว่าแท้หรือไม่คราวนี้เลยลองตั้งกระทู้ถามคุณอชิตะและท่านผู้รู้ท่านอื่นๆด้วยเลยครับ... 13;เรื่องมีอยู่ว่าประมาณวันที่30มิ.ย.50ที่ผ่านมาผมได้ไปเที่ยวที่เพชรบุรี หาดชะอำ ครับ แล้วได้ไปที่วัดเนรัญชรารามที่อยู่ใกล้ๆหาดที่ผมไปเที่ยวเพี่อหาเช่าวัตถุมงคล...ในระหว่างเดินเข้าไปผมในวัดได้แวะสอบถามข้อมูลที่กุฏิแรก(ก่อนถึงกุฏิเจ้าอาวาส)ข้างในกุฏิมีตู้โชว์วัตถุมงคลมีของไม่มาก...ผมเหลือบไปเห็นตะกรุดซึ่งวางอยู่ในพานในตู้โชว์ลักษณะมีเชือกพันรอบดอกหลายดอกเลยถามที่มาของตะกรุดนั้น...หลวงพี่ก็ตอบว่าเป็นตะกรุดของที่วัดนี่แหละแต่นิมนต์หลวงพ่อตัด วัดชายนา มาปลุกเสก...แล้วหลวงพี่ท่านเดิมก็เดินไปที่ตู้เก็บของที่ด้านหลังเป็นตู้ใหญ่กว่าตู้โชว์หยิบตะกรุดเนื้อตะกั่วมา3-2ดอกให้ผมดู...แล้วบอกว่านี่เป็นตะกรุดหลวงพ่อตัด วัดชายนา หลวงพี่บอกว่าไปบูชามาจากหลวงพ่อตัด แล้วก็ถวายปัจจัยท่านไปเอามาหลายดอก...ผมสนใจเลยขอบูชาจากหลวงพี่ท่านนั้นบอกว่าราคา500บาท ผมก็ตกลงเช่ามา...ลักษณะของตะกรุดดังรูปที่ผมแนบมาเป็นเนื้อตะกั่ว ยาวประมาณ7.7ซม.หรือ3นิ้วครับ...ไม่มีจารนอก...ไม่มีตอกโค๊ด วชน  ....  :086: :086:อยากทราบว่าเป็นตะกรุดรุ่นไหนครับ และแท้ไหมครับ...อีกนิดนึง1.ตะกรุดของหลวงพ่อตัดใช้คาดเอวได้ไหมครับหรือใช้ห้อยคออย่างเดียว และ2.มีข้อห้ามไหมและ3.มีคาถาบูชาใช้ติดตัวไหมครับ...ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ   :054:

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
อืมม... ตอบยาก ครับ ดูจากเนื้อตะกั่วเก่านะ  เทียบกับที่ผมมีและที่เคยเห็นมา  ก็น่าจะเป็นตะกรุดจารใน ประมาณ 2-3 ปีทีแล้ว  ที่หลวงพ่อแจกฟรี กับคนที่ไปขอ ตะกรุดตอนนั้นไม่ตอกโค๊ดหรอกครับ  หรือไม่ก็เป็นก็น่าจะเป็นตะกรุดปั๊ม ยุคปัจจุบัน แต่มองดูแล้ว ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่า แท้ ครับ  ฟลุ๊คๆ อาจเป็นตะกรุดจารในด้วยซ้ำ ผิวตะกรุดแบบนี้ ถ้าไม่ใช่ว่า เจ้าของเดิมใช้คาดติดตัวไว้ประจำ ก็คงเก่าตามธรรมชาติ ละครับ
 ส่วนที่ถามว่าตะกรุดใช้คาดเอวได้มั๊ย ตอบว่าคาดได้ ครับ  แต่ส่วนมากเห็นคนนิยมใส่หลอดแล้วห้อยคอกันจนเป็นแฟชั่นไปแล้ว ส่วนตัวผม ใช้คาดเอวครับ อันนี้แล้วแต่สะดวกครับ ชอบแบบไหน ก็เลือกเอา ใช้ได้ทั้งสองอย่าง
 ข้อห้าม เคยบอกไปแล้ว ครับ  หลวงพ่อบอกว่า ของดีอยู่กับคนดี  ทำดีสำคัญที่สุด ตะกั่วอยู่ที่ไหนก็เป็นตะกั่ว ตะกรุดก็เป็นตะกรุด ลอดราวผ้าไม่ใช่การทำชั่ว ถ้าไม่ตั้งใจลบหลู่ครูอาจารย์ก็ไม่เสื่อม  ตะกรุดหลวงพ่อ ทั่วๆไป ที่ได้กันมา ไม่เด็กวัดม้วน ก็คุณยาย คุณป้า นั่งม้วนกัน ไม่ได้มีพิธีรีตองอะไร ทำแบบนี้ มาตั้งแต่แรกๆ  ทำกันให้เห็นๆ ไม่มีหมกเม็ด ตะกรุดท่านดีที่ท่านปลุกเสกละครับ เค้าเรียกว่า "ดีนอก" ครับ ยกเว้น บางดอกที่หลวงพ่อจารให้เอง บริกรรมเรียกอักขระเอง เรียกสูตรเอง กรึงอักขระยันต์เอง แล้วม้วนบริกรรมคาถาเอง แล้วเสกสับทับอีกครั้ง แล้วจารนอกให้อีกที ดอกนั้นละครับ "ดีนอก ดีใน" ซึ่ง คงได้แต่ลูกศิษย์ใกล้ชิดหรือ คนที่กล้าขอให้หลวงพ่อจารให้ แล้วท่านเมตตาทำให้นะครับ 

มีตะกรุดอีกแบบ ผมไม่แน่ใจ ว่า เค้าเรียกกันว่า "ตะกรุดอุปัชฌาย์หรือตะกรุดสัทธิหาริก อะไรนี่ละ เป็นตะกรุดที่หลวงพ่อจะให้กับพระที่บวชกับท่าน โดยท่านเป็นพระอุปัชฌาย์แล้วมาลาสิกขา ก็จะได้ตะกรุดนี้ไป จะเห็นก็ในคอพวกลูกศิษย์ที่บวชกับท่านละครับ หวงกันสุดๆ  เพราะหลวงพ่อทำให้เอง 
เล่าซะยาว สรุป คือ ข้อห้าม ก็พื้นๆ ละครับ คนดี ก็ไม่ควรด่าว่าบุพการี  อย่าลบหลู่ครูอาจารย์ อย่าลอง การลองตะกรุดก็เหมือนเราไม่ศรัทธา ผมว่าไม่ดี เลยครับ  ส่วนไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว ราวผ้า ไม่เป็นไร ครับ แต่ถ้าเลี่ยงได้ก็ดี ฝึกสติไว้ ว่าเรามีของครูอาจารย์อยู่กับตัว แต่ถ้าพลาดไม่มีปัญหา ครับ ของท่าน แน่นมาก 

ส่วคาถาอาราธนาตะกรุด ถ้าทั่วๆไป ก็ ว่า นะโม 3 จบ แล้วว่า

พุทธังอาราธนานัง กะโรมิ ธัมมังอาราธนานัง กะโรมิ สังฆังอาราธนานัง กะโรมิ

ตามด้วย คาถา พระพุทธเจ้า ๒๘ พระองค์  คาถามหาอุด(ของหลวงพ่อ)  แล้วอธิษฐาน อาราธนาติดตัวให้คุ้มครองป้องกัน

แล้วว่า พุทธังประสิทธิเม ธัมมังประสิทธิเม สังฆังประสิทธิเม  ครับ

ถึงเรียนกรึงคาถามาก็กรึงไว้ซะหน่อยก็ดีครับ แต่ถ้าไม่ทราบก็ไม่จำเป็น ครับ

ผมเห็นเด็กวัยรุ่นแขวนตะกรุด สารพัดจะซุกซนกัน แต่พอมายิงกันที่สี่แยกไฟแดง เหนี่ยวไกใส่กัน ยังแชะๆ ทั้งสองฝ่าย  (ฝ่ายหนึ่งศิษย์หลวงพ่อตัด  อีกฝ่ายศิษย์หลวงพ่อแผ้ว)

ศรัทธาและเชื่อมั่นได้ครับ  แต่อย่าให้กลายเป็นงมงายและลุ่มหลง   

แถมไว้หน่อย ครับ ว่า คนประมาท ถึงจะมีลมหายใจก็ชื่อว่า ตายแล้ว   ของดีที่สุดที่ควรมีติดตัว คือ สติกับความไม่ประมาทครับ ถ้ามีสองอย่างนี้แล้วหากจะมีเหตุเภทภัยที่ไม่เกินกรรม วัตถุมงคลก็จะคุ้มครองเราเอง ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สวยจ้า ถามพี่ อชีตะ เลยดีกว่า พี่เค้ามีหลายดอกมาก สวยงามจ๊ะ  ;D

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
 :080:

cho presley       

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
 :080:

• นวมะ
ถึง คุณอชิฯ ที่รัก

ช่วยดูอันนี้ให้หน่อยด้วยสิค๊ะ  :058: เป็นตระกรุดวัดชายนา เพชรบุรี เหมือนกัน   :058: มีพี่เค้าให้มา เค้าเพิ่งไปเอามาจากวัดเมื่อศุกร์ที่แล้วนี่เอง  :100: เค้าบอกว่า สุดยอด....ดดดดดดดด  :090: แต่เค้าพูดน้อยมาก! ไม่กล้าซักด้วย กัวว่าเค้าจะรำคาญ (กัวเค้าคิดว่า.... แหม...อุตส่าห์ไปเอามาจากที่วัด มาประเคนถึงที่ให้ยังจะถามมากอีก... แต่เราก็อ่ะนะ สงสัยหน่ะ หยักรู้  :007: ) เค้าบอกว่า เออน่า!!! ขอให้พกติดตัวเอาไว้เถิด!!! ได้หมด เมตตา มหานิยม  :090: แคล้วคลาด ปลุกเสกเสาร์ 5  5 เสาร์ เดือน 5 วันที่ 5 อะไรเทือกนี้หนะ และเหมาะกะเราเพราะเค้ารู้ว่าเราเกิดวันเสาร์หงะ.....  :077:  เค้าบอกว่าคนแย่งกัน!!! พี่แอ๊ดคาราบาวมากวาดไปเกือบหมดหนะ ถ้าทราบช่วยบอกหน่อยน้า.... เพราะว่าเทียบกะอันของคุณ pesh แล้วเนี่ย ไม่รู้เหมือนกันอ่ะเป่า  :043: ตระกรุดอันนี้ยาวเท่าๆ กะคุณ pesh แหละ หนักจัง ไม่รู้จะแขวนที่คออย่างไร!!!  :006: แต่มีลายยุบยับๆ ของคุณ pesh เหมือนจะเรียบๆ ดำๆ หนะ

สุดท้ายนี้ขอให้คุณอชิฯ และครอบครัว มีความสมบูรณ์พูนสุข หากมีจตุคาม ขอให้ปล่อยได้ราคาสูงๆ ตอนใกล้ๆปีใหม่นี้เถิด

รักและคิดถึง  :080:

คุณโชว

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
 ขอบคุณคุณอชิตะมากนะครับที่ช่วยคลายความกังวลใจให้ผม...ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นตะกรุดจารในที่หลวงพ่อท่านแจกฟรีเมื่อ2-3 ปีที่แล้วเหมือนอย่างคุณอชิตะบอกเพราะวันที่ผมถามหลวงพี่ที่ให้ผมบูชามาว่าออกปีไหน...หลวงก็บอกจำไม่ได้....ขอบคุณอีกครั้งที่ให้ผมได้ใช้ของดีของหลวงพ่ออย่างไม่ตะขิดตะขวงใจ...และยังแนะนำข้อควรปฏิบัติที่ดีอีก...ขอบคุณครับ  :) ;)

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ คุณโชว นะครับ  :001:

ตะกรุดของหลวงพ่อตัด วัดชายนา  รุ่นเสาร์ ๕ ที่คุณโชวได้มาดอกนี้  เป็นตะกรุดที่สร้างขึ้น 2 ขนาด คือ ขนาด 3 นิ้ว กับ ๕ นิ้ว  ดอกที่คุณโชวเป็นตะกรุดขนาด 3 นิ้ว โดยประมาณนะครับ ซึ่งมีทั้งแบบปั๊มและจาร จำนวนสร้างหลักพันต้นๆ ส่วนตะกรุดโทนตัวใหญ่( ตะกรุดเค้าเรียกกันเป็น ดอกครับ แต่ ศิษย์วัดชายนา จะเรียกเป็น ตัว กัน  แปลกดีเนอะ) เป็นตะกรุดจารทั้งหมด จำนวนสร้างน้อยครับ หลักร้อย เห็นจะได้  ทั้งสองแบบ ที่วัดไม่มีแล้วครับ หมดเกลี้ยง จะมีก็แผงพระในวัดหน้าทางเข้ากุฎิหลวงพ่อ อัตราการเปลี่ยนบูชาอยู่ที่ดอกละ 500 บาท  ปลุกเสกเมื่อวันเสาร์ ที่  ๗  เมษายน  ๒๕๕๐ ตรงกับวัน เสาร์ แรม ๕ ค่ำ เดือน ๕ นะครับ  ถือเป็นเสาร์ห้าข้างแรม ซึ่งเป็นวันแข็ง แต่เป็นรองวันเสาร์ ๕ ข้างขึ้น ( วันเสาร์ ขึ้น  ๕ ค่ำ เดือน  ๕)   ได้มานี่ ถือว่าโชคดีมากๆ ครับ เพราะหาไม่ค่อยจะเจอแล้ว ถึงเจอราคาก้อ ต้องจ่ายหลายอัฐ อยู่    :010:

ตะกรุดดอกที่คุณโชวได้มา เดาว่าจะเป็นแบบปั๊มใน จารนอก ตอกโค๊ด ครับผม  แต่มองโค๊ดไม่ค่อยเห็นนะครับ ภาพไกลไปนิดนึง  รวมๆแล้ว น่าจะแท้ครับ แต่ถ้าให้ชัวร์ขอดูโค๊ดใกล้ๆ อีกนิก ก้อจะดีไม่น้อย ใหม่กว่าของคุณ pesh นะครับ แต่ ดีแท้แน่นอน ครับผม 
ถ้าตะกรุดที่ได้มาหนักก็แนะนำ ว่า ให้คาดเอว ซิครับ แบบที่พี่โจรสลัดเค้าแนะนำไว้นะครับ ว่าไปแล้ว จริงๆ ตะกรุดโทนแบบนี้ ท่านลงยันต์เน้นไปทาง มหาอุตม์ คงกระพัน นะครับ  ถ้าห้าวๆ ก้อลองใช้ดู[/color]แต่เมตตาก็มีอยู่ไม่น้อย

ถ้าเน้นเมตตา  น่าจะเป็นตะกรุด ๓ กษัตริย์ ดอกเล็กๆ นั้นจะลงยันต์ ทางโชคลาภ เมตตา นะหน้าทอง  จะเห็นผลชัดเจนกว่า

อ้อ  ขอแก้นิดนึงเรื่อง "ตะกรุดอุปัชฌาย์" ที่ผมเคยบอกไว้ นั้น จริงๆ ท่านเรียกว่า "ตะกรุดฉายา" ครับ ทำให้กับพระที่บวชกับท่าน ซึ่งท่านทำเองเลยละ

ส่วนตะกรุดที่ดีอีกแบบ นั้น คือ ตะกรุด  ๕ เสาร์ ครับ  ทำยาก หาฤกษ์ยากมากๆ  ดีกว่า เสาร์ ๕ อีก 

ขอบคุณ นะครับ คุณโชว สำหรับ คำอวยพร ที่อวยพร คุณพ่อคุณแม่และผมมีความสุข  ซึ้งใจจิงๆ 

องค์พ่อจตุคามฯ ผมมีไว้บูชากับแบ่งให้คนใกล้ชิดนำไปบูชานะครับ ไม่เคย คิดจะเปลี่ยนเป็นเงินทอง  ของหลวงพ่อตัด ก็เช่นกัน แบ่งกันใช้สบายใจกว่าเยอะ ครับ

เช่นกัน นะครับ ขอให้คุณโช และครอบครัว มีความสุข สมหวัง การงานก้าวหน้า รวยเร็ว รวยรวด รวยไม่มีหยุด  นะครับผม

ขอบคุณ ครับ  ;)  :016:

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
ทำไมตะกรุดของผมจึงมีโค้ต วชน 3ตัว

• อัฏฐมะ
ทำไมตะกรุดของผมจึงมีโค้ต วชน 3ตัว

ตะกรุดที่มี โค้ด วชน ๓ ตัว เป็นเพียงแค่ตะกรุดที่มีเอกลักษณ์ของโค้ดเป็นพิเศษ  ผู้จาร( ขอสงวนนามนะครับ) คงจะลงอักขระเพิ่มเติมให้มากขึ้น ซึ่งต้องเรียกว่าของแถม ครับ ยันต์หลักหรือยันต์แม่ถือเป็น ปัจจัยหลัก เพราะเวลาที่หลวงพ่อท่านปลุกเสก ท่านจะปลุกเสก เรียกอักขระตามที่ลงเอาไว้แต่เดิม   อีกประการหนึ่งพูดกันแบบเปิดอก ก็คือ การตอกโค้ดสำหรับสายตรงหรือศิษย์วัดชายนาแล้ว ไม่ถือว่าเป็นเรื่องพิเศษอะไรเลย  :069: ใครอยากได้โค้ด ไปให้ผู้ถือโค้ดตอก ท่านก็ตอกให้ แต่โค้ดจะติดตัวท่านตลอดเวลา ไม่มีใครสามารถตอกได้นอกจากท่าน บางคนที่คุ้นเคย(ต้องคุ้นเคยและสนิทกับท่านจริงๆ) เปลี่ยนตะกรุดแบบไม่มีโค้ด แล้วนำมาให้ท่านตอกโค้ดให้ ท่านก็ตอกให้  ส่วนมากผู้นิยมตะกรุดหลวงพ่อตัด มักจะยึดติดที่ โค้ด วชน ถ้าได้ 3 โค้ด หรือ เป็นโค้ด วชน แบบตัวเรียง ไม่ใช่ตัวซ้อนยิ่งเจ๋ง ซึ่งไม่เกี่ยวเลยครับเป็นการสร้างค่านิยม ของผู้ขาย กับผู้ซื้อ  ตะกรุดทุกดอกหลวงพ่อท่านเสกปลกเสกเหมือนๆกัน ถ้าใช้สำนวนโบราณก้อ ไม่ถึงกับเคี้ยวหมากแหลก ท่านก็ปลุกเสกเสร็จเรียบร้อยแล้ว ตะกรุดที่เก่าสุด เรียกว่า ตะกรุดเตา และตะกรุดตัวสั้น การปลุกเสกไม่ต่างกัน เหมือนกันหมด
ซึ่งจริงๆแล้ว ตะกรุดของหลวงพ่อที่มีประสบการณ์ มาจนถึงทุกวันนี้ ดังมาจากตะกรุดที่ไม่ได้ตอกโค้ด ทำจากกระป๋องน้ำอัดลมบ้าง กล่องใส่คุกกี้ มาตีเป็นแผ่นบ้าง ตามแต่หาวัสดุได้

โค้ด คือค่านิยมครับ ดำริแต่เดิมก็แค่ให้ผู้บูชาได้ทราบว่าเป็นตะกรุดของวัดชายนา  เท่านั้น  แต่ผู้คนก็ไปสร้างกระแสนิยมกันไปเอง  :054:

สำหรับตะกรุดที่มี โค้ดวชน ตอก ๓ ตัวก็ไม่ใช่ว่าจะแท้เสมอไป โค๊ดก็มีเอกลักษณ์เฉพาะว่า 3๓ตัวตอกแบบไหน แท้ แบบไหนเก๊  :059:

ถ้าคิดจะหาตะกรุดแบบตอกโค๊ดจาก วงการพระเครื่อง (ซึ่งจริงๆผมถือว่า ควรจะเป็นกลุ่มคนที่บริสุทธิ์ใจและน่าเชื่อถือที่สุด แต่กลับเป็นกลุ่มที่มีบางคนไม่มีคำว่า พระอยู่ในใจเลยซักนิด ปลอมแปลงปล้นศรัทธาผู้นับถือพระพุทธศานาด้วยกันเอง :066:) ผมเกรงว่าจะไปโดนของเก๊ เข้านะครับ ควรระวังไว้ซักนิดนึง

สรุป ง่ายๆ นะครับ ตะกรุด โค้ด ๓ ตัว มีจำนวนน้อยครับ มีผลต่อการเล่นหาและราคา

ส่วนพุทธคุณ ไม่ต่างกัน ครับ  สายตรงจริงๆ จะเล่นที่ไม่มีโค้ดด้วยซ้ำเน้นที่เนื้อตะกรุด,ลายมือการจารและรับจากมือหลวงพ่อ  โดยเฉพาะรุ่นแจกฟรี คือรุ่นที่มีประสบการณ์มากที่สุด

ทุกครั้งที่ผมไปวัดชายนา ผมมักจะได้พูดคุยกับ หลายคนที่มาเปลี่ยนตะกรุด ซึ่งได้พอเจอประสบการณ์กับตัวเอง และก็เด็กๆลูกหลาน รถชนไม่เป็นไร รถคว่ำเมื่อวาน วันนี้เดินปร๋อ

มากราบหลวงพ่อเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ซึ่งถ้าถามว่า แขวนตะกรุดแบบไหนกัน  ดอกแจกทั้งนั้นละครับ พี่ 

ส่วนของพี่ มี โค้ด ๓ ตัว ถือว่า โชคดีมากครับ ของมีไม่มาก ไม่เหมือนใคร ดีใจด้วยนะครับ

บางดอก มีโค๊ดทั้งดอกยังมีเลยครับ

คงคลายข้อข้องใจได้บ้าง นะครับพี่   จริงๆ ของดีหลวงพ่อไม่ได้มีแค่ตะกรุดนะครับ มีอะไรที่ดีๆอีกเยอะ  แต่ต้องหาให้ถูกทาง รับรองได้ของดี ของฟรี ด้วยซ้ำ  เท่าที่มีอยู่ลองบูชาดูเถอะครับ แล้วจะทราบเองว่า หลวงพ่อที่ไม่ยอมให้ถ่ายรูป ไม่ลงโฆษณาหนังสือพระ ไม่ให้ทีวีมาสัมภาษณ์ ไม่เคยคุยว่า ตัวเองเก่ง หรือ แน่ไม่เคยพูดว่าตะกรุดดีทางไหนอยากได้ก็เอาไป พูดแต่ว่า คนขอคนอยากได้ คนไม่ให้คนหน้าด้าน แต่กลับมีผู้คนไปกราบไหว้ทุกวันได้อย่างไร
ของแบบนี้เป็น  ปัจจัตตัง  ครับ รู้ได้เฉพาะตน

ยินดีด้วยนะครับ ที่มีของดี
  :053:

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
คุณอชิตะครับ
ของผมที่ได้มาเป็นตะกรุดมหารูด ขนาด4นิ้ว เป็นตะกรุด2ชั้น แผ่นตะกั่วกับแผ่นอลูมิเนียมกระป๋องน้ำอัดลม ลงยางมะเกลือ ดีไหมครับ // ขอบคุณครับผม  :054:

ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

• อัฏฐมะ

คุณอชิตะครับ
ของผมที่ได้มาเป็นตะกรุดมหารูด ขนาด4นิ้ว เป็นตะกรุด2ชั้น แผ่นตะกั่วกับแผ่นอลูมิเนียมกระป๋องน้ำอัดลม ลงยางมะเกลือ ดีไหมครับ // ขอบคุณครับผม? :054:

:001:ดีครับ ไม่ค่อยเจอด้วยซิ  ถ้าเป็นยุคแรกๆ ก้อเจ๋ง เลย ละ ครับ  ถ้าเบื่อหรือไม่ใช้ บอกได้ นะครับ  ยินดีบูชาต่อ  อิอิ     :002:

• นวมะ
 :080: ยินดีสำหรับความกรุณาตอบคำถามให้คุณโชวนะค๊ะ!!  เป็นพระคุณอย่างสูงทีเดียวเชียวแหละ:080:

:090:ขออนุญาตสรุปตะกรุดตัวนี้ตามความเข้าใจอีกสักครั้งนะ :090:

- ชื่อ รุ่นเสาร์ 5
- ปลุกเสกเมื่อวันเสาร์ ที่  ๗  เมษายน  ๒๕๕๐ ตรงกับวัน เสาร์ แรม ๕ ค่ำ เดือน ๕  เสาร์ห้าข้างแรม ซึ่งเป็นวันแข็ง แต่เป็นรองวันเสาร์ ๕ ข้างขึ้น
- ได้มานี่ ถือว่าโชคดีมากๆ แล้ว เพราะหาไม่ค่อยจะเจอแล้ว ถึงเจอราคาก้อ ต้องจ่ายหลายอัฐอยู่ 

เรื่องทั่วๆ ไป  ของเธอ!!
- ควรเรียกเป็นตัว (เฉพาะของวัดชายนา ส่วนตะกรุดอื่นควรเรียกเป็นดอก (คุณเม็ดตี๊ดเคยสอนไปแล้วรอบหนึ่ง คุณโชวไม่ยอมจำเอง  :007:) ต่อไปจะเคร่งครัดกว่าเดิม  :069:
- หากได้ตะกรุด 5 เสาร์ จะแจ่มกว่า เสาร์ 5 ซะอีก (คุณอชิฯ จะนำมาให้สักกะตัวได้ไม๊ค๊ะ  :074:  :080::007:
- แล้วคุณโชวเกิดวันเสาร์มันจะเกี่ยวไรในเชิงบวกมั่ง หากได้ครองตะกรุดน้อยตัวนี้  :009:
- คุณโชวมะกล้าแขวนตะกรุดที่เอวหนะ ทำไม่เป็น มีวิธีอื่นแนะนำไม๊   :008: น่าเกียดตาย แขวนเอว เดี่ยวชายหนุ่มมาเจอมันแพลมๆ ออกมา โอย!!!  :070: เป็นลมดีก่ะ
- คุณโชวอยากซาบว่า ตะกรุด จริงๆ แล้ว เขียนถูกๆ คืออะไร ตะกรุด หรือ ตระกรุด   :009:
- คุณโชวเป็นหญิง พกตะกรุดมหาอุตม์ คงกระพัน มันจะเลยเถิดไปถึง สวยสาวคงกระพัน รวมไปด้วยหรือไม่?  :007: (อันนี้ถามจริงๆ นะ)
- จารใน นอก คือไร เง็ง  :010: มั๊กๆ

หากเข้ามา สนองคำตอบให้เธอ จักเปนพระคุณไม่น้อย!!

ขอตัวนอนเอาแรงสัก 2 ชั่วโมง ไม่รู้จะนอนหลับอ่ะเป่า!! สี่ทุ่มต้องไปทำงาน วันนี้ทำงานดึกๆ อ่ะ  :061: เหนื่อยจัง มะไรจะรวยน้อ!!!

:074: คุณโชว  :077:

• อัฏฐมะ
[
:080: ยินดีสำหรับความกรุณาตอบคำถามให้คุณโชวนะค๊ะ!!? เป็นพระคุณอย่างสูงทีเดียวเชียวแหละ:080:

:090:ขออนุญาตสรุปตะกรุดตัวนี้ตามความเข้าใจอีกสักครั้งนะ :090:

- ชื่อ รุ่นเสาร์ 5
- ปลุกเสกเมื่อวันเสาร์ ที่? ๗? เมษายน? ๒๕๕๐ ตรงกับวัน เสาร์ แรม ๕ ค่ำ เดือน ๕? เสาร์ห้าข้างแรม ซึ่งเป็นวันแข็ง แต่เป็นรองวันเสาร์ ๕ ข้างขึ้น
- ได้มานี่ ถือว่าโชคดีมากๆ แล้ว เพราะหาไม่ค่อยจะเจอแล้ว ถึงเจอราคาก้อ ต้องจ่ายหลายอัฐอยู่?

เรื่องทั่วๆ ไป? ของเธอ!!
- ควรเรียกเป็นตัว (เฉพาะของวัดชายนา ส่วนตะกรุดอื่นควรเรียกเป็นดอก (คุณเม็ดตี๊ดเคยสอนไปแล้วรอบหนึ่ง คุณโชวไม่ยอมจำเอง? :007:) ต่อไปจะเคร่งครัดกว่าเดิม? :069:
- หากได้ตะกรุด 5 เสาร์ จะแจ่มกว่า เสาร์ 5 ซะอีก (คุณอชิฯ จะนำมาให้สักกะตัวได้ไม๊ค๊ะ? :074:? :080:)? :007:
- แล้วคุณโชวเกิดวันเสาร์มันจะเกี่ยวไรในเชิงบวกมั่ง หากได้ครองตะกรุดน้อยตัวนี้? :009:
- คุณโชวมะกล้าแขวนตะกรุดที่เอวหนะ ทำไม่เป็น มีวิธีอื่นแนะนำไม๊?? :008: น่าเกียดตาย แขวนเอว เดี่ยวชายหนุ่มมาเจอมันแพลมๆ ออกมา โอย!!!? :070: เป็นลมดีก่ะ
- คุณโชวอยากซาบว่า ตะกรุด จริงๆ แล้ว เขียนถูกๆ คืออะไร ตะกรุด หรือ ตระกรุด?? :009:
- คุณโชวเป็นหญิง พกตะกรุดมหาอุตม์ คงกระพัน มันจะเลยเถิดไปถึง สวยสาวคงกระพัน รวมไปด้วยหรือไม่?? :007: (อันนี้ถามจริงๆ นะ)
- จารใน นอก คือไร เง็ง? :010: มั๊กๆ

หากเข้ามา สนองคำตอบให้เธอ จักเปนพระคุณไม่น้อย!!

ขอตัวนอนเอาแรงสัก 2 ชั่วโมง ไม่รู้จะนอนหลับอ่ะเป่า!! สี่ทุ่มต้องไปทำงาน วันนี้ทำงานดึกๆ อ่ะ? :061: เหนื่อยจัง มะไรจะรวยน้อ!!!

:074: คุณโชว? :077:

ไหนๆ ก็ยังออนอยู่ ขอตอบเลยละกัน ครับ :027:

ตะกรุดปกติต้องรียกเป็นดอกครับ มาตราฐานกว่าครับเรียกเป็นตัว? จริงๆแล้ว หลวงพ่อท่านจะเรียก ตะกรุดที่ท่านหยิบขึ้นมาแล้ว? มีอะไรพิเศษบางอย่าง

ท่านจะพูดลอยๆเองว่า "ไอ้ตัวนี้ใช้ได้ " ลูกศิษย์จึงเรียกเป็นตัวกันเฉพาะดอกไป

อย่างเรา ๆ เรียก ตะกรุด เป็นดอกดีกว่าครับ เพราะเราไม่รู้ว่า ตะกรุดของเรามีอะไรข้างในแค่ไหน เอากลางๆ ไว้ดีกว่า ครับพี่

- ตะกรุด ๕ เสาร์? มีเคล็ดที่ในหนึ่งเดือนต้องมี วันเสาร์ซึ่งตรงกับวันไทย ข้าง ขึ้นข้างแรม ตามกำหนด ครบ ๕ เสาร์ ปลุกเสกได้ครบ จะดีเลิศประเสริฐศรี หุหุ? ผมไม่มีหรอกครับ

มีแต่ตะกรุด ๑๒ ดอก จารมือ ซึ่งหลวงพ่อเมตตา ทำให้เองกับมือ? เห็นแล้วอึ้ง ครับ เวลาท่านปลุกของให้? .. ส่วนมากเวลาไปกราบท่านจะนำของที่ได้มาทุกชิ้นให้ท่านเป่าให้ทุกครั้งละครับ

- วันเสาร์เป็นวันแข็ง นี่ ครับ มีผลสุดโต่งสองทาง ถ้าถือของขลังขึ้น ก็จะขลังสุดๆ แต่ถ้าดวงของเราแข็งกว่า ของอาถรรพณ์จะไม่แสดงอานุภาพได้?

? แต่ตะกรุดหลวงพ่อเป็นสายพุทธคุณใช้ได้สบายครับ?

-? อืมม ถ้าไม่คาดเอว จะขึ้นคอ ผมก็ว่าไม่เวิร์คเหมือนกันละ ขัด ๆตา ลองใส่หลอดตะกรุดแบบแนวตั้ง แล้วแหนบกระเป๋าเสื้อ (ถ้ามี)? ?ตะกรุดแบบนี้เหมาะสำหรับผู้ชายนะครับ

? ?อีกทางเลือกก็คือ จริงๆแล้วหลวงพ่อทำตะกรุดดอกเล็กกว่านี้สั้นกว่านี้ไว้ให้ผู้หญิงใช้กัน? ผมยังได้มาเลย แบบนั้นแขวนสะดวกกว่า สวยด้วย แถมเป็นตะกรุดเมตตา
? ?
? ?แขวนที่ไร ได้เรื่องทุกที (เรื่องประสบการณ์ต้องหลังไมค์ ครับ)

- ที่ถูกตามพจนานุกรม ราชบัณฑิต ต้องเรียกว่า ตะกรุด ครับ ไม่มี ร.เรือ ถ้าเป็นคนโบราณ จะเรียกว่า กะตรุด ก้อไม่ผิดครับ แต่ถ้าเขียนว่า ตระกรุด ละ ผิดครับ

- พกตะกรุดมหาอุตม์ คงกระพัน ก็เน้นด้านนั้นละครับ? เหนียวแต่เจ็บ? ของประเภทคงกระพัน แปลกอย่าง คือถ้า คนถือขึ้นลองได้มาเป็นเจ้าของ ต้องได้ลองของครับ? ไม่เกิน ๓ -๗ วัน

? ได้เหนียวสมใจ? ส่วนคำว่า "สวยสาวคงกระพัน" นี่ ผมไม่เข้าใจอ่ะ? บอกได้แต่เพียงว่า เรื่องแคล้วคลาด เหนียว ถ้าไม่เกินกรรม ก็เห็นผลเองละครับ? ผมก็เห็นมาพอสมควร

? เมื่อก่อน ตะกรุดสั้นของหลงปู่หยอด วัดแก้วเจริญดังมาก ส.ส.จังหวัดสมุทรสงครามโดนถล่มด้วยปืน ระเบิด แต่ไม่เป็นไร ถือว่าของท่านแน่ด้านนี้? แต่ มีน้องนักศึกษาสาวคน

หนึ่งศรัทธาอยากได้มาบูชาบ้าง จึงไปบูชามาติดตัว คราวเคราะห์อย่าไรไม่ทราบ กลับบ้านดึก โดนกลุ่มวัยรุ่นฉุดเข้าข้างทางจะข่มขืน

แต่ปรากฏว่า พอจะลงมือทำชั่วกลับพากันวิ่งหนีไปหมด เหมือนเจอผี   ก็พอจะบอกได้ว่า ของทา คงกระพัน เมื่อถึงคราวคับขัน ก้อจะช่วยให้แคล้วคลาดได้ตามเหตุตามผลละครับ จะเป็น

สวยสาวคงกระพัน ก้อแนวดี ออก 555

- จาร คือ การเขียนอักขระเลขยันต์ ลงบนแผ่นโลหะที่ใช้ทำตะกรุดครับ แผ่นทอง เงิน นาค ตะกั่วหรือใบลาน การจารมีสองแบบ คือจารหมึก กับ จารเหล็กจาร? ตะกรุดวัดชายนาใช้แผ่น

? ตะกั่วเป็นหลัก จึงต้องจารด้วยเหล็ก จารใน คือ จารด้านในของแผ่น แล้วม้วนเข้า พอม้วนด้านนอกจะราบเรียบไม่เห็นอักขระ? จารนอก คือ จารสองด้าน เวลาม้วน ม้วนยันต์หลักไว้ใน
?
? ให้ยันต์รอง หรือ ยันต์หัวใจ กำกับไว้ด้านนอก เค้าเรียกว่า จารนอก จารใน ครับ พี่?
? :027:

? มีข้อสงสัยเพิ่มเติมถามได้ นะครับ แต่จะตอบได้หมดหรือป่าว ไม่รู้น๊า ค๊าบบ? ? :048:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ค. 2550, 12:48:00 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
ขอบคุณ  คุณอชิตะ มากครับ ได้ความรู้กระจ่างใจ

:053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :016: :015:

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
คุณ อชิตะ? ครับแล้วโค๊ดแบบนี้ จารแบบนี้แท้ไหมครับ

อยากได้ของหลวงพ่อแต่ไม่มีความรู้เลยเสี่ยงเช่ามา เก๊แท้เต็มที่เลยครับ จะได้ไม้ต้องเอาตะกั่วมาพกให้หนัก
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ค. 2550, 05:04:00 โดย pick »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

• นวมะ
กูรู ตะกรุด ต้องทำงานหนักหน่อยน้า  :007:

คุยกันหลังไมค์ไอ้เรื่องนั้น ต้องทำไงอ่ะ บอกหน่อยดิค๊ะ! แบบอยากรู้มากกกกกกกกก :080:

By the way, tons of thank ja achita!!!

With Love!  :090:

Cho

• อัฏฐมะ
คุณ อชิตะ? ครับแล้วโค๊ดแบบนี้ จารแบบนี้แท้ไหมครับ

อยากได้ของหลวงพ่อแต่ไม่มีความรู้เลยเสี่ยงเช่ามา เก๊แท้เต็มที่เลยครับ จะได้ไม้ต้องเอาตะกั่วมาพกให้หนัก
ขอบคุณครับ

:001: ขอตอบ คุณ pick นะครับ

รูปแรก ที่เป็นรอยจารแท้ ครับ  ขนาดเส้นต้องเป็นแบบนี้ละครับ ตัวเฑาะว์จะป้านๆ อย่างในรูปละครับ ของแท้แน่นอน

รูป ที่ ๒ โค๊ด วชน เห็นไม่ค่อยชัดเลยครับ ไม่กล้าฟันธงลงไป  มองไกลเท่าที่เห็น ผมว่าแท้นะ  ดูแล้วน่าจะเป็นตะกรุดดอกเดียวกันด้วยซ้ำ

• อัฏฐมะ
กูรู ตะกรุด ต้องทำงานหนักหน่อยน้า? :007:

คุยกันหลังไมค์ไอ้เรื่องนั้น ต้องทำไงอ่ะ บอกหน่อยดิค๊ะ! แบบอยากรู้มากกกกกกกกก :080:

By the way, tons of thank ja achita!!!

With Love!? :090:

Cho

:001:หลังไมค์ ก็คือ เมล์มาถาม หรือคุยทาง msn ครับผม? คงไม่กล้าขอเบอร์โทรหรอก? 555 เมล์ผมนะครับ aston_25@hotmail.com :005:

• สัตตมะ
  • **
ใช่ครับเป็นดอกเดียวกัน ต้องขอบคุณมากครับที่ช่วยชี้แนะ

ยังมีอีก1ดอก มีจารด้านนึงอีกด้านนึงปั้มยันต์ แต่รอยจารดอกนี้กับอีกดอกดูแล้วคิดว่าคนล่ะลายมือ

อยากถามคุณอชิตะว่าที่วัดมีผู้ที่จารตะกรุดกี่ท่านครับ

ขอบคุณมากครับที่ช่วยให้ความกระจ่าง

• อัฏฐมะ
ใช่ครับเป็นดอกเดียวกัน ต้องขอบคุณมากครับที่ช่วยชี้แนะ

ยังมีอีก1ดอก มีจารด้านนึงอีกด้านนึงปั้มยันต์ แต่รอยจารดอกนี้กับอีกดอกดูแล้วคิดว่าคนล่ะลายมือ

อยากถามคุณอชิตะว่าที่วัดมีผู้ที่จารตะกรุดกี่ท่านครับ

ขอบคุณมากครับที่ช่วยให้ความกระจ่าง

ขอตอบคุณ pick นะครับ ว่า ตะกรุดโทน ขนาด 3 นิ้ว ปกติผู้จารจริงๆ มีแค่ รูปเดียว จะมีพิเศษก็คือ หลวงพ่อตัดจารให้เองซึ่งจะอ่านยากและไม่สวย 

แต่ถ้าเป็นดอกเล็กจารหลายละครับ  (รายละเอียดว่า ใครจารดอกเล็กบ้าง ต้องหลังไมค์อีกแล้วละครับ)

ผมให้ข้อสังเกตคุณ pick ไว้นิดนึงว่า  ตะกรุดปั๊มนั้น บางดอก บางตัว คนม้วน ม้วนเอายันต์ในออกมา  ทำให้เห็นอักขระ  ซึ่งจะไม่ใช่ยันต์เฑาะว์แต่เป็นอักขระเรียงกันเป็นแถว

มีรูป มาให้ศึกษา ครับ

จากรูปข้างบน อักขระที่เห็นเป็นแบบปั๊มแท่นครับ ลายมือผู้จารบล๊อค คือลายมือของหลวงพ่อตัดเอง ในบล็อคแรก  (ตอนนี้มีการทำบล็อค ๒ แล้ว)

ข้อแตกต่างตรงนี้ ทำให้หลายคนสับสน บูชาตะกรุดปั๊มในราคาที่สูงเกินจริง เพราะเข้าใจว่า เป็นตะกรุดจาร

ในกรณีที่ไม่ใช่ตะกรุดปั๊ม แต่ลายมือไม่เหมือนกัน  ให้สังเกต ครับว่า ต้องเป็นลายมือที่อ่านง่ายเหมือนตะกรุดที่คุณมี ถ้าอีกลายมือต้องอ่านยากจนถึงอ่านไม่ออกเลยว่า ตัวอะไร นั้นละ

ครับถึงจะเป็นหลวงพ่อตัดจารเอง

แต่ถ้า อักขระที่จารอ่านง่าย สวย แต่เส้นเล็ก ยันต์ไม่ได้วางยันต์เฑาะว์ขัดสมาธิละก็  อืมมม....... น่ากลัวครับ   
:010:

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ ผมเลยลองคลี่ดูแล้วถ่ารูปมาให้ดู2ดอก

ดอกที่1ครับ ตอกโค๊ด วชน

รูปแรก เป็นยันต์ที่ม้วนอยู่ด้านใน

รูป2 จะเป็นยันต์ที่อยู่ด้านนอก และจารอยู่ริมแผ่นตะกั่วด้านล่าง ด้านบนว่างป่าวไม่มีจารอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ค. 2550, 11:34:01 โดย pick »

• สัตตมะ
  • **
ดอกที่2ครับ คุณอชิตะ ด้านนึงจะจารยันต์เหมือนดอกแรกแต่ดูแล้วผมว่ามันคนละลายมือ

ส่วนอีกด้านนึงเป็นยันต์ปั๊ม เป็นแถวๆ แต่เดิมดอกนี้เป็นตะกรุดถักเชือกแต่ผมตัดเชือกออกคลี่ดูด้านใน

• อัฏฐมะ
ดูรูปแล้ว ครับ  แต่ไม่ได้ตอบในนี้ รบกวน ดูที่ http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,2535.0.html  นะครับ