ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ!!! ข้อห้ามต่างๆ ทำไปโดยไม่ตั้งใจ คิดว่าเสื่อมหมดแล้ว แต่จะไม่ดีกับตัวหรือเปล่า  (อ่าน 10469 ครั้ง)

ออฟไลน์ sook

• ทุติยะ
  • **
ข้อห้ามหลักๆที่รู้คือ ห้ามรอดราวตากผ้า เผลอรอดไปเพราะลืมค่ะ
อีกข้อคือห้ามถุยน้ำลายลงชักโครก เราเมามาก อ้วกไปเรียบร้อย

เข้าใจว่าที่เราสักมาคงเสื่อมหมดแล้ว แต่ตอนนี้อยู่ต่างประเทศค่ะ อีกปีกว่าถึงจะกลับประเทศ ไปกราบไหว้ได้

อยากรู้ว่า ของเสื่อมหมายความว่าอย่างไรค่ะ บางคนบอกว่า มันจะไม่ดีกับตัวเอง จริงหรือเปล่าค่ะ

กลุ้มใจมากเลย

สักน้ำมันสองอย่างค่ะ มีพุฒซ้อน กับ ชูชก ค่ะ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
1.เรื่องลอดราวตากผ้า มันทำให้ไม่สบายใจก็จริงแต่ไม่มีในข้อห้ามของสายวัดบางพระครับ  :069:
หาดูในกระทู้เก่าๆได้ 2.ส่วนเรื่องบ้วนน้ำลายลงชักโครก กับการอ้วกลงชักโครก มันคนละเรื่องกันครับ
ที่คุณเล่ามาทั้งหมด ไม่น่าที่จะถึงกับทำให้ของรักษาของคุณเสื่อมหรอกครับ(อีกอย่างคุณไม่ได้ลงสาริกาด้วยนี่่ครับ) แต่ที่น่าจะระวังคือ สุขภาพครับเสื่อมแน่ถ้าเมาหนักๆบ่อยๆ  :075:

knife420

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีโอกาส ก็ให้ กลับมาวัดบางพระอีกครั้งสิครับ  :058: ดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2554, 12:43:02 โดย knife420 »

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ของเสื่อมไม่เสื่อมอยู่ี่ใจครับ

หากเราคิดว่ามันเสื่อมมันก็เสื่อม หากคิดว่าของยังอยู่กับเรา มันก็จะอยู่กับเรา แต่ข้อห้ามมีไว้ให้ระวัง ผิดพลาดไปก็บอกกล่าวขออภัยครูบาอาจารย์

ออฟไลน์ suphatcha

• ตติยะ
    • MSN Messenger - sawaddeerat_nan@hotmail.com
ของเสื่อมไม่เสื่อมอยู่ี่ใจครับ

หากเราคิดว่ามันเสื่อมมันก็เสื่อม หากคิดว่าของยังอยู่กับเรา มันก็จะอยู่กับเรา แต่ข้อห้ามมีไว้ให้ระวัง ผิดพลาดไปก็บอกกล่าวขออภัยครูบาอาจารย์

เห็นด้วยกับคุณ SIC ค่ะ ...เคยติดตามกระทู้ที่พวกพี่ ๆ ผู้รู้เค้าโพสต์ไว้ ว่ามันอยู่ที่ใจเรา รักษาศีล 5 ทำแต่กรรมดี แค่นี้ก็พอแล้วมั้งคะ  :001:

ป.ล.ผิดถูกประการใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้นะคะ

ออฟไลน์ sook

• ทุติยะ
  • **
ถ้าแบบนี้ ค่อยสบายใจหน่อยค่ะ

อ่อ บ้วนน้ำลายก่อนอ้วกอะค่ะ แหะๆๆ

คือวันก่อนฟังคนไทยที่อยู่ที่นี่ เค้าบอกว่า ถ้าของเสื่อม มันจะเข้าตัว ทำอะไรก็ติดขัด ไม่ดีกับตัวเอง ฟังแล้วร้อนใจค่ะ

ถ้ากลับเมืองไทยตอนนี้ได้ บินไปแล้วค่ะ อย่างขออภัยครูบาอาจารย์ เรายกมือพนมและนึกถึง แบบนี้ได้เลยหรือเปล่าค่ะ

ออฟไลน์ nuttawadee

• ตติยะ
    • อีเมล
และถ้าเป็นผู้หญิงที่สักแล้ว  มีสามี เอ่อ...คือ....ไม่ได้ทะลึ่งนะค่ะ คือว่า กินกล้วยนะค่ะ ของจะเสื่อมไม๊

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
และถ้าเป็นผู้หญิงที่สักแล้ว  มีสามี เอ่อ...คือ....ไม่ได้ทะลึ่งนะค่ะ คือว่า กินกล้วยนะค่ะ ของจะเสื่อมไม๊

พี่ครับๆ  หนูว่า ถ้าสักแล้วมานั่งกังวลหรือ ไม่ทำความเข้าใจ ข้อห้ามหนูว่า คนที่อ่านคำถามเค้าคงไล่ตอบกันเหนื่อยนะครับ         ถามโดยไม่คิด ไม่ทำความเข้าใจก่อน  คิดก่อนถามดีกว่าครับ เพราะนี่เว็บวัดนะครับ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ข้อห้ามมีไว้ให้ระวัง..ถ้าไม่สบายใจกลับมาที่วัดบางพระบอกกล่าวขออภัยครูบาอาจารย์
ของเสื่อมไม่เสื่อมผมว่าอยู่ี่ที่ใจครับ..รักษาศีล 5 ทำแต่กรรมดีไม่เบียดเบียนผู้อี่น
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
จุดธูป 9 ดอกกลางแจ้งบอกครูบาอาจารย์ก่อนเลยครับจะได้สบายใจแล้วกลับมาวัดบางพระครับ

ออฟไลน์ nuscha

• จตุตถะ
    • อีเมล
อยู่ที่ความตั้งใจค่ะ หากไม่ใด้ตั้งใจไม่เป็นไรไม่เสื่อมกล่าวขอขมาครูบาอาจารย์ท่านท่านให้อภัยศิษย์เสมอ แต่หากตั้งใจทำหลวงพ่อท่านเป็นสายพุทธคงไม่มีผลร้ายกับท่านค่ะ  เพียงแต่พระท่านคงมิได้คุ้มครองคุณเหมือนเดิมนะค่ะ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะค่ะ

ออฟไลน์ BoyDevil_Tim

• ทุติยะ
  • **
  • ไม่ได้หลบหลู่คัยทั้งนั้นคับ
    • อีเมล
ก่อนที่จะสัก เค้ามีข้อห้ามอยู่แล้วคับ ถ้าทำไม่ได้ อย่าไปสักเลยนะคับ โทดทีแรงไปหน่อย

ออฟไลน์ audytukzy5dragon

• ตติยะ
  • เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน
    • MSN Messenger - audytukzy5dragon@hotmail.com
    • อีเมล

ขออนุญาต ตอบครับ

ผมว่า จขกท. อาจจิตตก  จิตใจคิดไปเองก็ได้ครับ

อย่างที่ ท่านข้างๆ บนบอก จิตใจ อย่า เสื่อม ก็คงพอครับ

และ อีกอย่าง จขกท. ไมไ่ด้ตั้งใจ ที่จะทำหนิครับ ทั้งรอดราวตากผ้า และที่ เมาอ้วกมันก็เป็นไปตามสัจธรรมครับ

ดีกว่าไป อ้วกเลี่ยราด รบกวนคนอื่นเขาครับ  ถ้าจิตใจเราคิดว่าเสื่อมผมขอแนะนำ สวดมนต์และก็แผ่เมตตา ครับ

แล้ว พอกลับมาเมืองไทยก็ไป วัดบางพระ ไหว้หลวงปู่ และก็ กราบ หลวงพ่อสำอางค์ ให้ท่านเป่าศรีษะ ให้ครับ

อย่ากังวล ครับ ท่านไม่ได้ผิดศีล 5  หลวงปู่เปิ่น ท่านเข้าใจ ศิษย์ แน่แท้ ครับ 
:054:
เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน