ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าให้ท่วมใจ....  (อ่าน 1604 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
อย่าให้ท่วมใจ....
« เมื่อ: 05 พ.ย. 2554, 03:34:47 »
        น้ำข้างนอกมันไม่มีผลร้ายแรงเหมือนน้ำใจเรา น้ำใจเราเมื่อเห็นผิดก็ยิ่งมีความร้ายแรงกว่านี้ ความเห็นผิดที่เป็นมิจฉาทิฏฐินี้ร้ายแรง ท่วมหมดทั้งโลก น้ำขึ้นมันท่วมไม่กี่จังหวัด แต่มิจฉาทิฏฐิ ความเห็นผิดนี้มันทำลายสัตว์ ทำลายมนุษย์ ทำลายประชาชน ทำลายชาติศาสนา พระมหากษัตริย์ หมดทั้งสิ้นไม่มีเหลือ
         น้ำเหล่านี้ท่านว่าเป็นน้ำที่สำคัญ สัตว์โดยมากมักตายอยู่ในน้ำทั้งสี่สายนั้นคือ กาโมฆะ ภโวฆะ ทิฏโฐฆะ อวิชโชฆะ พระพุทธเจ้าท่านให้กำจัดมัน ให้พิจารณ์ อย่าให้ท่วมใจของเราได้ น้ำข้างนอก น้ำแม่น้ำมูล แม่น้ำซี เดี๋ยวมันก็ลด ไม่ถึงเดือนหรอก แต่พวกเราตั้งแต่เกิดมาแล้วยังไม่เลิกสักที ไม่แห้ง ไม่ลด มีแต่จะเอาอย่างเดียว

พระโพธิญาณเถร (หลวงพ่อชา สุภัทโท)
วัดหนองป่าพง ตำบลโนนผึ้ง อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ตอบ: อย่าให้ท่วมใจ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พ.ย. 2554, 08:03:33 »
ขอบคุณครับท่าน :015:
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

knife420

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: อย่าให้ท่วมใจ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พ.ย. 2554, 01:47:05 »
 :075: ขอบคุณครับ (ผมล้างบ้าน หลายวันจน ปวดเอว ปวดขา- เหนื่อยครับ)
ใช่แล้วครับ ขอให้จิตใจเข้มแข็ง มีน้ำใจให้แก่กัน เท่านั้นครับ

- ช่วงล้างบ้านนี้เอง ก็ มีทั้งคนดี และคนไม่ดีปะปนกัน
..คนดี ก็ ช่วยขนขยะ ช่วยงัดประตูไม้ผุ ต่าง ๆ นา ๆ มีน้ำใจซะเเหลือเกิน
..คนไม่ดี ก็ ช่วยเอาของผมไปใช้ เวลาเผลอ ตากไว้เฉยๆ ก็ หายไว แว๊บภายในห้า-สิบนาที (ตากแค่ แจกันทองเหลือง T_T ,อยากได้ขอดีๆก็ได้ ไม่เห็นต้องขโมย..ส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้า ตากแดดเป็นชั่วโมงๆไม่หายครับ /คนรับซื้อของเก่า มาตะโกนถามว่าขายไหม..ผมขี้เกียจล้างและซ่อมในบางชิ้นที่คิดว่าไม่คุ้ม ก็เลยให้ๆเขาไป ส่วนราคาก็แล้วแต่จะให้ละกัน..ถือว่าต่างตอบแทนที่เขาช่วยเรายกขยะไป)

น้ำใจของ คนไทยที่รักกันเอง เป็นเอกลักษณ์อย่างหนึ่งครับที่เรา เป็นชาติไทย ไม่เคยเป็นเมืองขึ้นของใคร
ขอบคุณครับ