ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเล่าเกี่ยวกับความฝันค่ะ  (อ่าน 2484 ครั้ง)

ออฟไลน์ payom37

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอเล่าเกี่ยวกับความฝันค่ะ
« เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 03:38:26 »
เมื่อคืนฉันฝันว่าฉันปั่นจักรยานไปบริจาคมาม่าแค่ไม่กี่ห่อ พอปั่นไปก็ไปเจอวัดแห่งหนึ่งซึ่งไม่ทราบชื่อเพราะเห็นลางๆ
แล้วฉันก็เห็นคนมาที่วัดนั้นเยอะมาก แล้วฉันก็เดินเข้าไปเจอหลวงพ่อท่านหนึ่งมองไม่ค่อยออกเห็นแค่ลางๆ
แล้วหลวงพ่อท่านนั้นก็มอบพระสมเด็จองค์เล็กๆเท่านิ้วโป้ง แล้วท่านก็มอบตะกรุดอีกประมาณ2-3ดอก น่าจะใช่
เพราะฉันห้อยตะกรุดนางเหลียวแค่ดอกเดียว แล้วอีกหลายดอกไ่ทราบว่าตะกรุดหลายดอกนั้นมาอยู่ที่คอฉันได้อย่างไร
ที่เหลือก็มองไม่รู้เรื่องเลย เพราะเป็นภาพลางๆ แต่ท่านก็มอบให้ด้วยความเมตตา ไม่ต้องจ่ายเงิน แล้วฉันก็ตื่นเลย
เสียดายมากๆที่ไม่ได้เห็นหน้าท่านกับชื่อวัด ไม่งั้นจะไปกราบท่านเลย ท่านมีความเมตตาสูงมาก ซึ่งฉันไม่เคยฝันแบบนี้มาก่อน
ไม่ทราบว่าจะมีเรื่องอะไรรึเปล่าคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ย. 2554, 03:39:40 โดย payom37 »

ออฟไลน์ praamulet

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ขอเล่าเกี่ยวกับความฝันค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 04:45:27 »
ทานอาหารมากไปมั้ยครับ เลยฝัน แหะๆ

ความฝัน หลวงพ่ออาจจะ เห็นเราในอนาคต อาจจะมีเหตุ หรือมีเรื่องก็ได้ครับ หลวงพ่อเลยเข้าฝัน ให้ห้อยหาตระกรุด

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: ขอเล่าเกี่ยวกับความฝันค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 07:17:55 »
ทานอาหารมากไปมั้ยครับ เลยฝัน แหะๆ

ความฝัน หลวงพ่ออาจจะ เห็นเราในอนาคต อาจจะมีเหตุ หรือมีเรื่องก็ได้ครับ หลวงพ่อเลยเข้าฝัน ให้ห้อยหาตระกรุด
น่าจะเป็นอย่างนั้นนะคะ :001: ตอนนี้ก็ห้อยตะกรุดนางเหลียวทางด้านมหาเสน่ห์ของอ.สมราชฐ์อยู่
แต่กำลังจะเช่าตะกรุดนวหรคุณ(๙)ของอ.สมราชฐ์ มาเพื่อป้องกันภัยอะค่ะ  แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เช่าเพราะติดนํ้าท่วมออกจากบ้านไปโอนเงินไม่ได้เลย :070: :070:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ย. 2554, 07:24:18 โดย payom37 »

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 10:37:27 »
ไม่ค่อยมีคนมาตอบเลย :070: :070: :070: :070:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 11:46:32 »
โดยสรุป ฝันว่าพระสงฆ์แจกวัตถุมงคล
จะมีโชคอยู่ทางทิศตะวันออก มาจากคนผิวสองสี คุณจะได้ลาภก้อนโตจากผู้ใหญ่
ช่วงนี้จะทำอะไรก็ต้องเหนื่อยหน่อย จึงจะสำเร็จได้อย่างไม่มีปัญหา

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 11:47:40 »
โดยสรุป ฝันว่าพระสงฆ์แจกวัตถุมงคล
จะมีโชคอยู่ทางทิศตะวันออก มาจากคนผิวสองสี คุณจะได้ลาภก้อนโตจากผู้ใหญ่
ช่วงนี้จะทำอะไรก็ต้องเหนื่อยหน่อย จึงจะสำเร็จได้อย่างไม่มีปัญหา

สาธุ!!  :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 11:49:17 »
หาข้อมูลมาให้อีกทีค่ะ  :095:

ออฟไลน์ WARLORD88

• อัฏฐมะ
  • SAKULTHEP SINGLOR
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 11:51:45 »
โดยรวมๆแล้ว จะเป็นแนวฝันดีนะครับ.. :050:
ทุกสิ่งทุกอย่างที่ตั้งใจ ขอให้ประสบความสำเร็จทุกประการ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 12:06:58 »
หาข้อมูลมาให้อีกทีค่ะ  :095:
ขอบคุณนะคะ :002:

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 12:08:59 »
โดยรวมๆแล้ว จะเป็นแนวฝันดีนะครับ.. :050:
น่าจะเป็นอย่างนั้น :004: :004:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 12:15:02 »
   ทุกอย่างย่อมมีเหตุมีผลในตัวของตัวเอง ไม่มีคำว่าบังเอิญอย่างแน่นอน อันตรงเข้ากับพระพุทธศาสนาที่สอนให้เชื่อเรื่อง"กรรม"หรือการกระทำ ซึ่งเป็นคำกลางๆ เพราะไม่ได้ระบุลงไปว่าเป็นกรรมดี หรือกรรมชั่ว และเมื่อเรากระทำกรรมแล้ว ก็ย่อมได้รับผลของการกระทำเป็นผลสะท้อนกลับมา ดังที่กล่าวไว้ตอนต้นว่า ทุกอย่างมีเหตุผลของตัวเอง อันเป็นเหตุมาจากกรรม จากการกระทำของตน ฝันก็เช่นเดียวกัน มีเหตุทำให้ฝันดังนี้คือ

เหตุแห่งการฝัน ๔

๑.โดยธาตุกำเริบ

๒.โดยเคยประสพมา

๓.โดยเทวดาดลใจ

๔.โดยบุพนิมิต

จะฝันว่าอย่างไร? จะมีผลว่าอย่างไร? จะเกิดอะไรขึ้น? ก็มิอาจคาดเดาได้ หรือ จะให้เชื่อตามคำพยากรณ์ในตำราต่างๆ ก็คงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ เพราะถึงที่สุดแล้ว ก็เป็นแค่ความเชื่อที่ไม่ประกอบด้วยปัญญา ดังที่มีมาใน "กาลามสูตร" อีกทั้งเป็นความเชื่อที่ขัดกับหลักของพระพุทธศาสนาอย่างสิ้นเชิง หากฝันก็อย่าไปยินดียินร้าย ทำให้ทุกข์ให้กังวลใจเสียเปล่าๆครับ กลับมาที่ประเด็นกันต่อดีกว่า

สิ่งที่ผู้ที่ได้ชื่อว่าเป็น"พุทธศาสนิกชน"ควรรู้ประเด็นต่อมา ศรัทธา หรือ ความเชื่อในพระพุทธศาสนา

สัทธา แปลว่า ความเชื่อ ที่ประกอบไปด้วยปัญญา (เริ่มต้นที่ศรัทธา อย่าลืมว่าต้องลงท้ายด้วยปัญญาเสมอ) มี ๔ ประการ คือ

๑.เชื่อว่ากรรมมีจริง

๒.เชื่อว่าผลของกรรมมีจริง

๓.เชื่อว่าสัตว์ทุกตัวย่อมมีกรรมเป็นของตน

๔.เชื่อในการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า

ฉะนั้น จะต้องภัยได้ทุกข์อะไร ก็อย่าลืมพิจารณาว่า เป็นเหตุของกรรม เป็นวิบากที่ตามมาส่งผล จะนำวัตถุสิ่งของที่ว่าศักดิ์สิทธิ์หรือใช้ฤทธิ์ในการยับยั้ง ก็คงเป็นไปไม่ได้ ดังตัวอย่างของพระมหาโมคคัลลานะ พระอรหันต์อัครสาวกเบื้องซ้าย ผู้ซึ่งได้รับการยกย่องจากพระพุทธเจ้าว่า เป็นผู้เลิศทางฤทธิ์ เป็นผู้มีฤทธิ์มาก ก็ยังหนีกรรมไม่พ้น โดยในช่วงปลายชีวิต ถูกโจรทุบร่างจนแหลก แม้จะสามารถใช้ฤทธิ์ที่มีตามดูเหตุและหาทางเพื่อจะเลี่ยงเหตุการณ์ดังกล่าวมาหลายครา แต่เมื่อพิจารณาได้ว่าหนีไม่พ้น เพราะเป็นวิบากกรรมที่ตามมาส่งผล

เหตุที่เป็นดังนี้เพราะ ในชาติหนึ่ง เคยเกิดเป็นบุตรของชายหญิงตาบอด และเมื่อแต่งงานแล้วโดนภรรยายุยงให้กำจัดบิดามารดาของตนเสีย จึงแกล้งหาทางกำจัดบิดามารดาตน โดยให้บิดามารดานั่งเกวียน และบอกไปว่าตนจะขอลงไปดูทางว่าบริเวณนี้ปลอดภัยจากโจรป่าหรือไม่ สักพักก็แกล้งตะโกนออกมาว่ามีโจรป่ามาดักปล้น และได้สวมรอยแกล้งทำเป็นโจรป่ามาทุบตีบิดามารดาตน บิดามารดาเมื่อโดนทุบตีก็ส่งเสียงตะโกนให้ลูกชายหนีไป ให้รักษาชีวิตของตนไม่ต้องห่วงบิดามารดา เมื่อสิ้นเสียงจึงคิดได้ว่าได้ทำกรรมหนักชั่วช้าไปเสียแล้ว จึงนำบิดามารดากลับมาเลี้ยงดูอย่างดีดังเดิม

เมื่อตายไปแล้ว จึงไปบังเกิดชดใช้กรรมอยู่ในนรก และได้เกิดมาแล้วโดนทุบตีจนร่างกายแหลกละเอียดอีกนับหลายร้อยชาติ แม้ในชาติสุดท้าย ที่ได้สำเร็จเป็นพระอรหันต์ มีฤทธิ์ ทรงอภิญญา เหาะเหินเดินอากาศได้ แต่ก็ยังไม่สามารถหนีพ้นวิบากกรรมนั้นได้อยู่ดี พยายามหนีจากการถูกลอบทำร้ายมาได้แล้วตั้งหลายครั้งหลายครา แต่เมื่อพิจารณาเห็นถึงเหตุ เห็นถึงกรรมที่ได้เคยทำไว้ในอดีตชาติดังนั้นแล้ว จึงยอมให้พวกโจรทำร้ายทุบตีในที่สุด

กรรมดีที่เป็นกุศล เมื่อทำแล้วก็ย่อมได้"บุญ" และ กรรมไม่ดีกรรมชั่วที่เป็นอกุศล เมื่อทำแล้วก็ย่อมได้"บาป" ดังที่มีกล่าวไว้ว่า "ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" ทำอะไรก็ย่ิอมได้ผลเช่นนั้น

เปรียบบาปเป็นตอ เปรียบบุญเป็นน้ำ เปรียบชีวิตเราเป็นเรือ เมื่อใดน้ำน้อย ตอก็ย่อมผุด เรือที่สัญจรไปก็จะไปได้อย่างลำบากไม่สะดวก เมื่อใดน้ำมากก็จะเดินเรือได้สะดวก

ฉันใดก็ฉันนั้น เมื่อใดบาปมากก็แสดงว่าบุญน้อย ชีวิตจึงพบอุปสรรค มีทุกข์ต่าง ๆ นานา และเมื่อใดที่บาปน้อย ก็แสดงว่ามีบุญมาก ชีวิตจึงประสบความสำเร็จราบรื่น

จริงอยู่ที่ว่า บาปกรรมไม่สามารถลบล้างได้ ฉะนั้นจึงควรสั่งสมบุญด้วยการทำทาน รักษาศีล เจริญสมาธิภาวนา อย่างเต็มที่ เพื่อไปตัดรอนวิบากกรรม ให้หนักกลายเป็นเบา และเพื่อเป็นปัจจัยอันจะนำไปสู่เป้าหมายสูงสุดในทางพระพุทธศาสนาในเบื้องปลาย

สรุปได้ว่า "ใช่" กับ "เชื่อ" มันต่างกันอย่างสิ้นเชิงครับ

"ใช่" คือข้อเท็จจริง อันเกิดจากความเชื่อที่ใช้ปัญญา ส่วน"เชื่อ"ก็เป็นเพียงแค่ความเชื่อที่ขาดปัญญาในการพิจารณาครับ

๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺมจารึ - ธรรมนั่นแลย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 12:51:23 »

อ่านความฝันของคุณแล้วน่าจะเป็นเรื่องดีมากกว่าครับ ไปวัดบ่อยๆ วัดไหนก็ได้ ทำบุญเยอะๆ อาจจะมีหลวงพ่อหลวงพี่ท่านใดเมตตามอบสิ่งที่คุณฝันก็ได้ ไม่ต้องไปหาเช่าบูชาหรอกครับ คิดทำดี ย่อมได้ดีครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 01:10:42 »

อ่านความฝันของคุณแล้วน่าจะเป็นเรื่องดีมากกว่าครับ ไปวัดบ่อยๆ วัดไหนก็ได้ ทำบุญเยอะๆ อาจจะมีหลวงพ่อหลวงพี่ท่านใดเมตตามอบสิ่งที่คุณฝันก็ได้ ไม่ต้องไปหาเช่าบูชาหรอกครับ คิดทำดี ย่อมได้ดีครับ
ขอบคุณค่ะ หวังว่าเป็นอย่างนั้นนะคะ

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 10:57:15 »
ฝันเห็นพระสงค์เป็นเรื่องมงคลครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 05:33:33 »
ฝันเห็นพระสงค์เป็นเรื่องมงคลครับ
แต่เมื่อคืนฝันอีกแต่ฝันร้ายอะค่ะ ฝันว่านั่งรถแล้วเจอเหตุการณ์รถชนกัน แแล้วอยู่ดีๆก็มีศพมาอยู่ในรถของฉันซึ่งผ้าสีขาวพันศพอยู่
แล้วก็ตื่นเลย ครั้งนี้ฝันไม่ค่อยดีเลย สงสัยต้องระวังการเดินทางทางรถยนต์รึเปล่าคะ:070: