ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญมารับ ของดี  (อ่าน 2453 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttayos

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เชิญมารับ ของดี
« เมื่อ: 14 ก.ค. 2550, 03:29:51 »
สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)
วัดระฆังโฆสิตารามวรมหาวิหาร กรุงเทพมหานคร

" หมั่นสร้างบารมีไว้....แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง "

" ลูกเอ๋ย.....ก่อนจะเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง คือบารมีของตน ลงทุนไปก่อน

เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอ จึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่วย.....
หากไม่เช่นนั้นแล้ว เจ้าจะเอาตัวไม่รอด

เพราะหนี้สิน ในบุญบารมีที่เที่ยวไปขอยืมมาจนพ้นตัว......
เมื่อทำบุญทำกุศลได้บารมีมา ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด

ไม่มีอะไรเหลือติดตัวแล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า...........
หมั่นสร้างบารมีไว้แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง

จงจำไว้นะ.......เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้.....

ครั้นถึงเวลา.......ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่........

จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน
เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า "

นี่คือ คำเทศนาของ
เจ้าประคุณ สมเด็จพระพุฒาจารย์ ( โต พรหมรังสี )

ที่ได้โปรดชี้ธรรมไว้
ในนิมิตหลังจากที่ล่วงลับไปแล้ว
เมื่อ 100กว่าปี

อันเป็นปฐมเหตุที่ต้องสร้างความดี อย่างไม่มีที่สิ้นสุด

ทำบุญด้วยตัวเอง

ดีกว่า รอ ผู้อื่น ทำบุญแล้ว อุทิศบุญให้

คุณว่า จริงมั๊ย

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: เชิญมารับ ของดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ก.ค. 2550, 04:07:19 »
คงจะโดนใจใครหลายๆคนครับ สาธุ....  ::)
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ก.ค. 2550, 04:30:15 »
ต่างกับ ศาสนาพรามณ์ ฮินดู ที่เป็นศาสนาเทวะนิยม บูชา เทพเจ้า บูชาเทวดา ถ้าบูชา หรือ บำเพ็ญเพียร ขอ เช่น จากพระนารายณ์ พระศิวะ พระพรหม พระพิคเณศ เป็นต้น บูชา หรือ บำเพ็ญเพียรขอ ได้ถูกใจ หรือถึงใจ แล้วขอพร สิ่งที่ปราถนา ท่านมหาเทพทั้งหลาย จะบันดาล สิ่งที่ต้องการให้บรรลุ สมปราถนา โอม นะมัส ศิวะ (ความเชื่อ และศัทธา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2550, 04:36:21 โดย โยคี »
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ก.ค. 2550, 07:37:39 »
พรดีมากเลยอ่ะครับ ต้องมั่นทำความดี

ออฟไลน์ " ยันทุนนิมิตตัง "

• จตุตถะ
  • จงศรัทธาในสิ่งที่เราควรศรัทธา
    • MSN Messenger - sudyod11@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ค. 2550, 07:47:00 »
สาธุครับ.......ดีมากเลย
เขาเลยบอกจงทำบุญเสียตั้งแต่วันนี้เพราะเราไม่รู้ว่าบุญที่เราทำมาจากครั้งก่อนจะหมดตอนไหน
เพราะฉะนั้นเราต้องทำบุญเติมบุญไปเรื่อย นะครับ..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.ค. 2550, 11:43:31 »
ต่างความเชื่อ แต่จุดมุ่งหายเดียวกัน คือ ต้องการสร้างคนให้เป็นฅนดี  ;D

ออฟไลน์ dekbanmi

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ก.ค. 2550, 10:02:53 »
ขอบคุณครับ เป็นสาระดีดี ครับ ที่คนเราควรจะทำ

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ก.ค. 2550, 06:32:37 »
เป็นเหตุเป็นผลดีครับผมว่า

ออฟไลน์ 7day

• จตุตถะ
  • KMITNB~~ [--cc37 ™--]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ก.ย. 2550, 12:56:13 »
สาธุครับ

ชอบข้อความนี้มากเลย

ทำบุญด้วยตัวเอง

ดีกว่า รอ ผู้อื่น ทำบุญแล้ว อุทิศบุญให้

คุณว่า จริงมั๊ย

สาธุอีกรอบครับ
-----  อยู่ได้เพราะยอม  ยอมได้เพราะรัก -----