๑๔ ต.ค. ๖๒, ๒๐:๒๖:๑๘ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องผีๆ....คุณยายนักเดิน  (อ่าน ๑๑๘๗ ครั้ง)
ทรงกลด
ผู้อาวุโส
ลำดับสมาชิก: ๑๑๑๐๖

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๑๙ วัน, ๑๐ ชั่วโมง ๔๒ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๔๔๙๗
  รับขอบคุณ: ๑๓๑๘๗

ศิษย์หลวงโด่ง.....

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
ประเทศ: Kazakhstan

ระดับความสามารถ: ๓๘
ประสบการณ์: ๑๔%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๐๕ ธ.ค. ๕๔, ๒๐:๐๖:๐๘ »

คุณยายนักเดิน

สวัสดีครับ ผมนายVaga (วกะ)ครับชื่อนี้เป็นามแฝงครับ  มีเรื่องหนึ่งที่จะเล่าให้ฟัง เป็นเรื่องของคุณยายนักเดินคนหนึ่งครับ

เรื่องนี้มันเกิดขึ้นตอนนั้นเด็กมาก แต่จำเหตุการณ์นี้ได้แม่นมาก เมื่อก่อนครอบครัวของผม อยู่บ้านพักข้าราชการแห่งหนึ่งซึ่งบ้านหลังนั้น เป็นบ้านไม้ 2 ชั้นและบ้านเป็นลักษณะหลังติดกันเป็นแถวยาวๆ

เหตุการณ์นี้มันเกิดขึ้นในทุกคืน หลังจากที่ปิดไฟทั้งบ้านเพื่อเข้านอน จะมีเสียงเดินขึ้นเดินลงบันไดบ้านเป็นประจำ แรกๆก็นึกว่าข้างบ้านเค้าเดินขึ้นบันไดเพราะบันไดบ้านจะอยู่ติดกันเพียงแต่มีพนังบ้านกั้น

แต่ลองคิดดูซิครับว่าใครที่ไหนมันจะเดินขึ้นเดินลงบันไดได้ทั้งคืนจนเช้า

ตอนเด็กๆ ผมเป็นคนอยากรู้มาก วันหนึ่งก็เลยขอแม่นอนข้างล่างหน้าทีวีซึ่งเตียงนอนจะอยู่ติดกับบันไดเกิดเหตุเลย แต่แม่จะไล่ขึ้นไปนอนข้างบนให้ได้ไม่ทราบเพราะอะไร แต่ก็ต้องยอมความดื้อของผมให้นอนอยู่ข้างล่าง แม่ก็เลยกล่อมให้ผมหลับ แล้วก็ปิดไฟขึ้นไปข้างบน

สักพักเสียงเดินขึ้นลงบันไดมันก็เกิดขึ้นอีกจนผมต้องตื่นมามองหาต้นเสียง ผมมองไปที่บันไดเพราะเสียงมันมาจากตรงนั้น ผมเห็นเพียงแค่เงาของคนเดินขึ้นไปข้างบนและเดินลงมาข้างล่าง
ผมเห็นเพียงแต่เงาคนเป็นลักษณะคนตัวเล็กๆ และผมก็ไม่ทราบหลับไปครั้งไหนอีกครั้ง

เช้ามาก็เล่าให้แม่ฟัง แม่ก็บอกว่าฝันไป แต่ก็ยืนยันว่าเห็นจริงๆ แต่ก็ไม่มีใครเชื่อ ผมอยู่บ้านหลังนั้นไม่กี่ปีก็ย้ายมาอยู่อีกหลังหนึ่ง

เสียงเดินขึ้นเดินลงบันไดก็ยังแคลงใจผมอยู่ รู้แต่ว่าคนเดินขึ้นเดินลงเค้ากลายเป็นสมาชิกคนหนึ่งในบ้านไปแล้ว
จนกระทั้งผมย้ายบ้านครั้งที่ 3 ออกมาอยู่บ้านหลังปัจจุบัน ผมก็ถามแม่ถึงเรื่องนี้อีก แม่คงคิดว่าผมโตแล้วจึงเล่าให้ฟัง

แม่เป็นอีกคนหนึ่งในบ้านที่เห็นเหมือนผมที่ท่านว่าผมฝันเพราะกลัวผมจะกลัว ท่านบอกว่าคนที่เดินขึ้นลงบันไดเป็นคุณยายคนหนึ่งซึ่งอยู่ที่นั้นมานานแล้วก่อนที่ครอบครัวเราจะย้ายเข้าไป คุณยายแกจะเดินบันไดแบบนี้ทุกคืน และที่ๆ แกอยู่เป็นใต้หิ้งพระซึ่งอยู่ชั้นบนตรงหัวนอนพอดี

คุณแม่ก็ถามว่าไปเห็นยายแกได้ไง ผมก็ว่าไม่รู้เหมือนกันแต่มันเห็น

ครั้งหนึ่งน้าเขยผมก็มานอนที่บ้านหลังนั้นก็เจอยายแกนั่งอยู่ใต้หิ้งพระ แต่น้าผมก็ไม่กลัวเท่าไหร่ก็มาบอกแม่ แม่ก็ว่าอย่าไปกวนแก แม่ยังว่าก็ที่จะย้ายออกมาก็ชวนแกมาอยู่ที่บ้านหลังใหม่ด้วย
แต่แกบอกว่าแกจะอยู่ที่นี้แหละไม่ไปไหน ที่อยู่ใหม่เค้าก็มีคนอยู่ อยู่แล้วจะไม่ไปอยู่หรอก ขอให้โชคดีก็แล้วกัน ผมจึงถึงบางอ้อว่า ยายแกเป็นเจ้าที่ๆ อยู่บ้านหลังนั้นเอง

แต่ยายแกเดินเก่งมากเลยครับ มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นกับผมและครอบครัวอีกเยอะแล้วจะเล่าให้ฟังอีกครับ ขอบคุณครับ

ขอขอบคุณ…
คุณ Vaga (วกะ)

ขอบคุณที่มา
http://ghost.renrengang.com/
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: berm, shagath, ก้านยาว

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์