ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เรื่องการดูเบี้ยแก้ หลวงปู่เจือ  (อ่าน 26914 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมเดิน ท่าพระจันทร์  เจอเบี้ยแก้ หลวงปู่เจือมีใบคาถา มีหลายแบบมากครับ และมีตะกรุดหลายอาจารย์มีใบคาถาด้วย

อยากทราบว่า วัตถุมงคลเหล่านี้ของจิงหรือของปลอมครับ

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
ไม่มีภาพตัวอย่างหรอครับ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
นั่นสิครับถ้าหาภาพตัวอย่างมาก็จะมีมากครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
โดยส่วนตัวผม  พยายามหลีกเลี่ยงนะครับ  :095:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ท่าพระจันทร์ก็บอกอะไรหลายๆอย่างได้แล้วครับ ตาดีได้ตาร้ายเสีย  :001:

ออฟไลน์ iambkk

• ทุติยะ
  • **
เบี้ยแก้หลวงปู่ทำออกมาเยอะครับ ทำปลอมออกมาก็เยอะ ยังไงหาจากร้านที่เชื่อถือได้นะครั

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
คือว่า แบบว่ามีใบคาถาพร้อม ใหม่เอี่ยมเลยครับ และมีเยอะคัรบหลายลูก หลายแบบ ครับ

ออฟไลน์ CaZe99

• ตติยะ
  • ธรปุญโญภิขุ
    • อีเมล
หลวงปู่เจือ จะทำเบียวันละ5ตัวครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

บูชาที่วัดกลางบางแก้ว ดีที่สุดครับ ได้เงินทำบุญเข้าวัดด้วยครับ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แล้วตอนนี้วัดกลางบางแก้วมีพระอาจารย์ท่านไหนทำเบี้ยแก้หรือป่าวครับ

• ก้นบาตร
แล้วตอนนี้วัดกลางบางแก้วมีพระอาจารย์ท่านไหนทำเบี้ยแก้หรือป่าวครับ
ที่วัดกลางบางแก้วน่าจะมีเบี้ยแก้ที่หลวงปู่สร้างไว้เหลืออยู่นะครับ
และที่วัดกลางบางแก้ว มีหลวงน้าสัญญา วัดกลางบางแก้วครับ เป็นลูกหม้อในการทำเบี้ยของหลวงปู่เพิ่มนะครับ
ลองสอบถามคนในวัดหรือลองหาข้อมูลก่อนดูได้ครับ
และเกจิที่สร้างเบี้ยแก้สายวัดกลางบางแก้ว(สืบทอดจากหลวงปู่เจือ)มีดังนี้
1.พระอาจารย์พร วัดบางแก้ว นครปฐม
2.หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ นครปฐม
3.พระมหาสุรศักดิ์ วัดประดู่ อัมพวา สมุทธสงคราม

ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธ.ค. 2554, 09:35:27 โดย umpawan »

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
  ตอนท่านอยู่เบี้ยออกจากกุฎิท่านยังมาข้อกังขา
ต้องผ่าดูกัน
   เช่าที่อื่นเชื่อได้หรือครับ
  เบี้ยสายวัดกลางมีผู้สืบทอดอยู่
ไปเช่าไปทำบุญที่วัดดีกว่า
   อย่าเอาเงินไปทิ้งเลยครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ที่วัดกลางบางแก้วน่าจะมีเบี้ยแก้ที่หลวงปู่สร้างไว้เหลืออยู่นะครับ
และที่วัดกลางบางแก้ว มีหลวงน้าสัญญา วัดกลางบางแก้วครับ เป็นลูกหม้อในการทำเบี้ยของหลวงปู่เพิ่มนะครับ
ลองสอบถามคนในวัดหรือลองหาข้อมูลก่อนดูได้ครับ
และเกจิที่สร้างเบี้ยแก้สายวัดกลางบางแก้ว(สืบทอดจากหลวงปู่เจือ)มีดังนี้
1.พระอาจารย์พร วัดบางแก้ว นครปฐม
2.หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ นครปฐม
3.พระมหาสุรศักดิ์ วัดประดู่ อัมพวา สมุทธสงคราม

ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ

เท่าที่ทราบ  มีที่วัดกลางคูเวียง นครปฐม  ครับ
ผิดพลาดประการใด  ขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2554, 09:04:39 โดย seaghost »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เป้นเบี้ยแก้ปลอมครับ ราคา 100เดียวครับ น้ำหนักเบาครับผม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
คือผมกำลังหาเบี้ยแก้หลวงปู่เจือ แต่มีปลอมเยอะ ผมอยากทราบการดูเบี้ยแก้

เบี้ยแก้ ยุคปลาย ลงรัก อยากทราบการดูว่าของแท้จะเป็นยังไง และราคาประมานเท่าไหร่ครับ
เบี้ยแก้ถักเชือกลายธงชาติ ดูยังไงว่าของแท้ครับ

• ก้นบาตร
เขาว่ามีปลอมตั้งแต่ในกุฏิเลยนะครับ ที่วัดก็มีปลอมครับ ถ้าไม่ได้รับกับมือจากหลวงปู่จริงๆอย่าเสี่ยงดีกว่าครับ  :002:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
โอ้ โห  ปลอมตั้งแต่ในกฏิเลยรึครับ  :074:

ผมมีอยู่ 1 ตัว  บูชาหน้ากุฏิ เเละนำเข้าไปให้หลวงปู่เป่าอีกที ครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ต้องผ่าดูอย่างเดียวครับ
    ต้องบอกแบบนี้เลยครับ
สมัยหลวงปู่เจือที่อยู่
เวลาผมเช่าให้เพื่อนๆ ที่ละห้าตัวสิบตัว
ถ้าเป็นเบี้ยถักยังต้องสุ่มผ่าอย่างน้อยหนึ่งตัวครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
ของหลวงปู่เจื่อ ปลอมเยอะครับ แนะนำ พระอาจารย์พร วัดบางแก้ว ครับ  เพราะ หลวงปู่เจื่อ เป็น อาจารย์ ของ พระอาจารย์พระ ครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แล้วถ้าหาตามแผงพระ จะเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หาตามแผงพระ..เสี่ยงครับแต่ถ้าท่านดูเป็น..ดูขาดและมั่นใจก็เช่าบูชาได้ครับ
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แล้วหลักการถักเชือก และ หู ของเบี้ยแก้ วัดกลางบางแก้วดูอย่างไรครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
บอกอยากครับ เพระคนถัก หลายคนครับ   เอาเบี้ยแบบไม่ถักจะดีกว่านะครับ  ตอนนี้ ที่วัดบางแก้ว ของยังมีอยู่นะครับ ตัวละ500บาท

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

อยากทราบว่า รุ่นนี้สร้างกี่ลูกครับ แล้วยุคไหน

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....

ลองหาสอบถามศิษย์สายตรงหลวงปู่เจือ ดีกว่านะครับน่าจะมั่นใจมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2555, 10:04:03 โดย ท่าจีน »
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

อยากทราบว่ายุคไหน และผมดูตรงที่ถักเชือกเห็นคล้ายๆพอกผงอะไรซักอย่างสีเนื้อและถักทับหลายธงชาติ
ผมอยากรู้ว่า หุ้มตะกั่วและพอกผงยาหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
รุ่นนี้ เห็นเขาบอกรุ่นบูชาครูเท็จจริงยังไงไม่ทราบ นะครับ เป็นเบียพอกผงยาจินดามณี ปิดด้วยล๊อคเก็ตหลวงปู่เจือ เเล้วถักลายธงชาติครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อ๋อ ครับ แต่ผงไม่ใช่สีเข้มนะครับ เป็นสีออกเนื้อๆ แล้วอยากทราบว่ารุ่นได้มีตะกั่วหุ้มหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ naruthum

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ผมก็ไปเช่าบูชามา 1 ตัวเหมือนกัน แต่เช่าจากทางวัดครับ แต่หลวงปู่เสียแล้วนะ แต่พระที่วัดบอก ทันหลวงปู่  พอมาอ่านกระุทู้นี้ ว่าปลอมตั้้งแต่ในกุฏิ ผมหละชักไม่แน่ใจเลย แต่ก็ไม่เป็นไร ถือว่าทำบุัญกันไป ถ้าไม่แท้จริง คงหมดศัทธา

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ของพี่ ลายถักเหมือนผมป่าวครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พวกพี่ๆลองสังเกตุล็อคเก็ต ข้างหลังดูสีจางๆกว่าที่ผมดูในเวบ ไม่ทราบว่าหอย่างไรกันครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตามชื่อที่เขาเรียกกันหละครับ เครื่องราง ลาง ลาง เลือน   :095:  
ถ้าอยากให้ชัวต้องรับกับมือหรือให้หลวงปู่เสกเท่านั้นครับ  

ส่วนที่ว่าปลอมจากกุฏิคือ ..ขนาดสมัยที่ท่านยังอยู่เบี้ยบางส่วนท่านไม่ได้ทำเองให้ลูกศิษย์ทำและท่านเสก  บางทีศิษย์ก็ทำแต่ไม่ได้ให้หลวงปู่เสกก็มี  หรือที่ว่าหลังท่านเสียไปแล้วก็คือทำใว้แต่หลวงปู่ไม่ได้เสกหรืออาจจะเสกแต่ก็ไม่มีใครรู้แน่ชัด ครับ

แต่ถ้าเช่าตามแผงท่าพระจันทร์ก็ส่วนมากนะครับ  :095:  หาคนที่ใว้ใจได้มีที่มาที่ไปจะดีกว่าครับ
เรื่องจะมาดูลายถักก็ยากครับ  ขอบอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ม.ค. 2555, 09:26:37 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ toa

• ปัญจมะ
    • อีเมล
เรื่องดูลายถักดูไม่ได้ครับ เคยได้จากตลาดน้ำดอนหวาย คนขายบอกของหลวงปู่เพิ่ม
ผมดูว่าอย่างดีแค่พระอาจารย์เจือ ซื้อแล้วนำไปให้พระอาจารย์ดูว่าใช่ของท่านหรือไม่ท่านบอกดูไม่ได้
ต้องผ่าดู พระอาจารย์พีระหอพระที่เคยดูแลเรื่องวัตถุมงคลของวัดก็บอกดูไม่ได้(เครื่องราง)ต้องผ่าอย่างเดียว
คุณจะต้องรู้จักลายมือพระอาจารย์เจือด้วย ผลถักใช่ ในปลอม ไว้ว่างๆจะถ่ายลงมาให้ชมเป็นวิทยาทาน
ที่เคยไปหาซื้ออุปกรณ์พร้อมดอกไม้ธูปเทียนไปกราบท่านฝากท่านทำให้1เดือนจึงมารับได้ ณปัจจุบันปรกติผมก็จะห้อยเบี้ยท่านไว้ที่พวงกุญแจเพียงอย่างเดียวมิได้แขวนพระหรือวัตถุมงคลอื่นใดระลึกถึงท่านเสมอกราบพระผู้มีเมตตาต่อศิษย์พระอาจารย์ผู้ไม่เปลี่ยนแปลงแม้นชื่อเสียงท่านจะขจรไกล

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แล้วเบี้ยแก้ของปลอม สีล็อคเก็ตจะอ่อนกว่าหรืป่าวครับ