ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงสัยในการไปลงสาริกาลิ้นทองค่ะ รบกวนด้วยนะคะ  (อ่าน 7757 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeejaa

• ทุติยะ
  • **
เป็นสมาชิกใหม่หมาดๆเลยค่ะ ตอนนี้ตั้งใจว่าจะลงสาริกาลิ้นทอง ซึ่งเข้ามาศึกษาแล้วคิดว่าตัวเองน่าจะรักษาได้ เนื่องจากก็มีความตั้งใจมากๆด้วย
จึงอยากจะรบกวนท่านพี่ผู้รู้ช่วยตอบข้อสงสัยสักนิดนะคะ

1. ต้องเตรียมตัวอย่างไรคะ ก่อนจะไปลงสาริกาลิ้นทอง
2. ลงสาริกาแล้วจำเป็นต้องลงนะหน้าทองด้วยหรือเปล่า ไม่รู้จริงๆค่ะ หาอ่านแล้วก็ยังงงๆอยู่
3. ณ ตอนนี้มีค่ายกครูหรือสิ่งของอะไรที่ต้องเตรียมไปบ้าง จะได้เตรียมงบประมาณไปถูกค่ะ ใหม่จริงๆสำหรับเรื่องพวกนี้
4. ตอนนี้ทำงานเกี่ยวกับด้านการเจรจากับผู้คนมากมายค่ะ ต้องมีการพบลูกค้า จูงใจลูกค้าต่างๆนานา ตัดสินใจถูกมั้ยคะที่อยากจะลงสาริกาฯ

ถ้ามีข้อมูลอะไรที่จำเป็นต้องรู้เกี่ยวกับการลงสาริกาลิ้นทองอีก รบกวนช่วยกรุณาบอกทีนะคะ เพราะไม่ได้อยู่ในวงการนี้จริงๆ เพิ่งจะมาสนใจค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะคะ ^_^ (ตั้งใจว่าจะไปลงพรุ่งนี้ค่ะ จำเป็นต้องดูฤกษ์ยามตอนลงด้วยมั้ย แต่พรุ่งนี้ฤกษ์สะดวกค่ะอิอิ)

knife420

• บุคคลทั่วไป
เอาใจช่วยครับ ค่อยๆ หาข้อมูลไปเรื่อยๆ ครับ

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณค่ะ ^^ รอๆนะคะ จะมีใครสนใจกระทู้เราเข้ามาตอบให้บ้าง  :065:

ออฟไลน์ dubleblue

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เตรียมความศรัทธาไปก็น่าจะเพียงพออ่ะครับ   :027:

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
เป็นสมาชิกใหม่หมาดๆเลยค่ะ ตอนนี้ตั้งใจว่าจะลงสาริกาลิ้นทอง ซึ่งเข้ามาศึกษาแล้วคิดว่าตัวเองน่าจะรักษาได้ เนื่องจากก็มีความตั้งใจมากๆด้วย
จึงอยากจะรบกวนท่านพี่ผู้รู้ช่วยตอบข้อสงสัยสักนิดนะคะ

1. ต้องเตรียมตัวอย่างไรคะ ก่อนจะไปลงสาริกาลิ้นทอง
2. ลงสาริกาแล้วจำเป็นต้องลงนะหน้าทองด้วยหรือเปล่า ไม่รู้จริงๆค่ะ หาอ่านแล้วก็ยังงงๆอยู่
3. ณ ตอนนี้มีค่ายกครูหรือสิ่งของอะไรที่ต้องเตรียมไปบ้าง จะได้เตรียมงบประมาณไปถูกค่ะ ใหม่จริงๆสำหรับเรื่องพวกนี้
4. ตอนนี้ทำงานเกี่ยวกับด้านการเจรจากับผู้คนมากมายค่ะ ต้องมีการพบลูกค้า จูงใจลูกค้าต่างๆนานา ตัดสินใจถูกมั้ยคะที่อยากจะลงสาริกาฯ

ถ้ามีข้อมูลอะไรที่จำเป็นต้องรู้เกี่ยวกับการลงสาริกาลิ้นทองอีก รบกวนช่วยกรุณาบอกทีนะคะ เพราะไม่ได้อยู่ในวงการนี้จริงๆ เพิ่งจะมาสนใจค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะคะ ^_^ (ตั้งใจว่าจะไปลงพรุ่งนี้ค่ะ จำเป็นต้องดูฤกษ์ยามตอนลงด้วยมั้ย แต่พรุ่งนี้ฤกษ์สะดวกค่ะอิอิ)
ตามตำนานสาริกาเป็นนกสวรรค์ ที่มีลิ้นเป็นทองคำ ได้รับพรจากสวรรค์ให้มีเสียงไพเราะเพื่อขับกล่อมเหล่าเทวดานางฟ้าให้ได้รับความอภิรมย์ หากว่าเหล่าบรรดาสัตว์น้อยใหญ่ทั้งหลายได้ฟัง จะหลงใหลงงงวยประดจุว่าได้ยินเสียงครั้งหนึ่งแล้วจะหลงใหลในเสียง ยินแล้วก็ยินอีกจนขาดเสียมิได้ แม้ไม่ได้ยินเสียงนั้นจะร้อนใจจนทนไม่ไหว

ตำราว่าด้วยสาริกาลิ้นทองนั้นเป็นวิชาที่สืบทอดยาวนานมากว่าพันปี เชื่อกันว่าหากใครได้ลงวิชาสาริกาลิ้นทองแล้วจะทำให้ ผู้นั้นมีเสน่ห์เหมือนนกสาริกาที่มีลิ้นเป็นทองคำ เมื่อพูดเจรจาอะไรทำให้ผู้ฟังสนอกสนใจ เคลิบเคลิ้มหลงใหล เรียกว่าเป็นเมตตามหานิยม มหาเสน่ห์อันดับ1 มาแต่โบราณ และเป็นที่ 1 ในใจคนตลอดกาล พ่อค้าแม่ขายต่างมักจะพกสีผึ้งสาริกาไว้เจิมปาก เพื่อให้ขายของดีมีกำไร แต่ก็มีข้อแม้ว่าการจะใช้สีผึ้งสาริกาลิ้นทองให้ได้ผลนั้น จะต้องไม่ด่าไม่พูดคำหยาบและห้ามสาบแช่งคน   นะหน้าทองนั้นเป็นวิชาโบราณที่มีการใช้  "ธาตุทอง"  เป็นตัวลง  การใช้ธาตุทองนั้นเนื่องจากธาตุทองเป็นธาตุที่มีความเป็นสิริหรือแสงสว่างภายในตัว  โดยตามธรรมชาตินั้นธาตุทองจะซึมซับเอาสิริ  หรือแสงสว่างจากพระอาทิตย์  และพระจันทร์ไว้ในตัว  นอกจากนี้แล้วธาตุทอง  ยังถือว่าเป็นสิ่งอันเป็นมงคลด้วย  เพราะเป็นธาตุที่ถือว่าเป็นตัวแทนของความดี  ความงาม  ความสว่าง  และนอกจากนี้  ทองคำยังเป็นธาตุที่ไม่มีวันเสื่อมคุณค่า  ไม่ว่าจะโดนน้ำ  โดนไฟ  โดนลม  ก็ไม่ทำให้เสื่อมคุณภาพ  หรือคุณค่าในตัวเองลง  เมื่อทองคำมีคุณค่าเช่นนี้ โบราณจารย์  จึงได้คิดค้นวิชานะหน้าทองขึ้น  เพื่อให้เกิดความเป็นสิริมงคลแก่ผู้ลง
ผมมีโอกาสไปวัดโพธิ์ผักไห่ เพื่อไปเป่าทองกับอาจารย์สุนทร ที่วัดโพธิ์ผักให่ ท่านสามารถเป่าทองเข้าตัวได้  อาจารย์สุนทร (ฆราวาส)ว่าเป่าทองเข้าตัวโดยไม่ต้องทำอย่างอื่น
ถ้าลง 3 แผ่น ค่าครู xxx บาท ถ้าลงเต็มสูตร 9 แผ่น
ค่าครู xxxบาท โดยท่านได้เตรียมทองไว้แล้ว ซึ่งผมก็เข้าใจว่าทองที่ท่านเตรียมไว้คงจะประจุมนต์ไว้แล้ว ตามกรรมวิธีของผู้เชียวชาญในด้านนี้
 ท่านอาจารย์ก็ให้เราอธิฐานกับปัจจัยค่าครูดี หลังจากนั้นท่านสวดมนต์ภาวนาโดยใช้คานะสาริกาลืมดง
เสร็จแล้วท่านก็เป่าเบา 1 ครั้ง แทบไม่น่าเชื่อทองคำเปลวซึ่งยังอยู่กระดาษ หายไปทั้ง 9 แผ่น พรรคพวกผมที่จับตามมองอยู่ด้วยไม่ค่อยจะเชื่อ ก็เลยควักเงินมาคนละ xxx บาท
เพื่อจะลงเต็มสูตร 9 แผ่น แม้กระทั้งน้องผุ้หญิงที่ไปด้วยก็เอา 9 แผ่น นั้นแนะ ให้ผมลงก่อน พอได้ผลลงทีหลัง ลงเต็มสูตรเลย 555
หลังจากนั้นก็ได้นั่งสนทนากัน ตอนนี้มาช่วยวัดโพธิ์ผักไห โดยเอาค่าครูถวายวัด
และยังมีอีกวัดหนึ่งที่สิงคโปร์ ท่านก็ไปช่วยมา มีคนเข้าคิวกันวันหนึ่งหลายคณะ  นี้ก็เพิ่งจะกลับมา และท่านก้ได้เล่าเรื่องต่างๆให้ฟังอย่างไม่ถือตัว รวมถึงการร่วมเสกสาริกา ท่านบอกว่า
เสกสาริกา ต้องให้สาริกาบินได้ จึงจะขลัง พวกผมก็เลยบอกว่า วันไหนท่านเสกสาริกาผมจะมาชมบารมีด้วย ท่านก็พยักหน้า
บ้านท่านอยู่ที่จังหวัดชัยนาทแถวสวนนกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2555, 01:00:18 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณสำหรับตำนานสาริกานะคะ แต่พอดีว่าพรุ่งนี้จะไปวัดบางพระน่ะค่ะ ตั้งใจเอาไว้แล้ว และมีเหตุผลบางประการที่จำเป็นต้องลงสาริกาฯพรุ่งนี้ให้ได้เป็นดีที่สุด ^^ รอท่านพี่ผู้รู้สักท่านมาตอบคำถามให้คลายข้อสงสัยให้หมด เพี้ยงงงงงงงง  :050:

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
 ถ้าข้อห้ามสำหรับผู้ที่ลงนะหน้าทอง สาลิกาลิ้นทอง
1. ห้ามกล่าวว่าบุพการี, ครูบาอาจารย์,  ผู้มีพระคุณ
2. ห้ามคนเล่นศรีษะ
3. ห้ามลอดใต้ราวผ้า
4. ห้ามทานอาหารเหลือจากผู้อื่น แต่ทานร่วมกับผู้อื่นได้
5. ห้ามดื่มร่วมแก้ว หรือขวดร่วมกับผู้อื่น
6. ห้ามทานเครื่องเซ่นไหว้, ของแจกทาน, ของงานศพ
7. ห้ามแช่งด่า, ใส่ร้าย, ใส่ความผู้อื่น
8. ห้ามบ้วนน้ำลายลงในโถส้วมเด็ดขาด      ถ้าจะพึ่งบารมีทางด้านนี้ ต้องพร้อมทั้งใจด้วยครับ กายอย่างเดียวไม่ได้ผล นะครับ หาบูชาแบบห้อยคอก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ถ้าลงกับหลวงพ่อ สำอางค์ ก็ชุดละ 20 บาท ที่กุฎิใหญ่

ลงทองกับ พระอาจารย์ติ่ง    

-ชุดใหญ่ทอง9แผ่น 100 บาท(พร้อมดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่ )

-  ชุดเล็กทอง3แผ่น70บาท (พร้อมดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่)

ลองสอบถามดูในวัดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2555, 01:08:51 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »