ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่อง ค่าครูสักยันต์วัดบางพระ หน่อยคับ  (อ่าน 20565 ครั้ง)

ออฟไลน์ artnong

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ค่าครูสักยันต์ 25บ  แล้วภาพที่พระอาจารย์สักให้กี่อย่างคับ  แล้วต้องเสียเพิ่มไหมคับ

รบกวนด้วยน่ะคับ :054: :054:

ออฟไลน์ karnpong

• ขยัน อดทน อดกลั้น มีสติ
  • สัตตมะ
  • **
  • 23 ตุลาคม 2554
เมื่อยกพานให้กับพระอาจารย์ผู้สัก 1 ครั้งก็จะได้มา 1 ลายยันต์ครับผม ถ้าต้องการลายยันต์เพิ่มเติมต้องไปซื้อดอกไม้ ธูป เทียน และค่าบูชาครูยกพานในรอบต่อไปครับผม ก่อนที่จะสักเพิ่มให้ดูสภาพตัวเองก่อนนะครับว่าร่างกายของตนเองจะยังสามารถรับไหวหรือไม่ครับผม :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มี.ค. 2555, 05:51:04 โดย karnpong »
ชาตรี แคล้วคลาด กันภัย มหาระงับ ดับทุกข์ สุขล้น พ้นสังขาร การงานรุ่ง พยุงดวง

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณมากคับ :054:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พอดีผมไปดูเพื่อนสักมาคับที่ กุฏิพระมหาสมชาย 
1 ซื้อดอกไม้ ธูป เทียน และค่าบูชาครูยกพาน
แล้วก็มีค่า ภาพ อีก
ผมก็เลยงงอ่ะคับ

แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วคับขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Babybird

• ตติยะ
พอดีผมไปดูเพื่อนสักมาคับที่ กุฏิพระมหาสมชาย 
1 ซื้อดอกไม้ ธูป เทียน และค่าบูชาครูยกพาน
แล้วก็มีค่า ภาพ อีก
ผมก็เลยงงอ่ะคับ

แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วคับขอบคุณคับ

เข้าใจว่าอย่างไรครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ถ้าอยู่ใกล้สิงห์บุรีก็วัดโคปูนหล่ะครับ พระอาจารย์พันท่านสักอยู่เตรียมใจไปเป็นพอใส่เท่าไหร่ก็แล้วแต่ครับ ตามกำลัง ขอบคุณ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
 กุฏิพระมหาสมชาย ซื้อดอกไม้ ธูป เทียน 90 และค่าบูชาครูยกพาน 25

แล้วก็มีค่าภาพเช่น ห้าแถว 199

แล้ว ของหลวงพี่ญา,หลวงพี่นัน,หลวงพี่ต้อย,หลวงพี่ติ่ง,หลวงพี่แป๊ว
เมื่อยกพานให้กับพระอาจารย์ผู้สัก 1 ครั้งก็จะได้มา 1 ลายยันต์ครับผม ถ้าต้องการลายยันต์เพิ่มเติมต้องไปซื้อดอกไม้ ธูป เทียน และค่าบูชาครูยกพานในรอบต่อไปครับผม

ผมเข้าใจถูกรึป่าวครับ

ออฟไลน์ Babybird

• ตติยะ
กุฏิพระมหาสมชาย ซื้อดอกไม้ ธูป เทียน 90 และค่าบูชาครูยกพาน 25

แล้วก็มีค่าภาพเช่น ห้าแถว 199

แล้ว ของหลวงพี่ญา,หลวงพี่นัน,หลวงพี่ต้อย,หลวงพี่ติ่ง,หลวงพี่แป๊ว
เมื่อยกพานให้กับพระอาจารย์ผู้สัก 1 ครั้งก็จะได้มา 1 ลายยันต์ครับผม ถ้าต้องการลายยันต์เพิ่มเติมต้องไปซื้อดอกไม้ ธูป เทียน และค่าบูชาครูยกพานในรอบต่อไปครับผม

ผมเข้าใจถูกรึป่าวครับ

เพิ่มเติมให้ครับ ตามแต่โบราณที่หลวงพ่อเปิ่นท่านกำหนดไว้ ไม่มีค่ารูปครับ มีแต่ดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่ ค่าครู 25 บาท แล้วก็เลือกลาย
เลือกรูปไม่ได้ดังใจนะครับ (ความอยากมีอยากได้ก็เป็นช่องทางให้เป็นเหตุแห่งความเสียเงินทองทำให้เสียเงินค่ารูปต่างๆ)
แต่ก็อาจจะพอมีบ้างที่ท่านเมตตาให้ตามที่เลือกแล้วแต่จังหวะและโอกาส ผมฝากข้อคิดให้ เราไปรับการสักจากพระอาจารย์เสมือนเราไปขอความเมตตาขอบารมี แล้วเรายังจะไป สู่รู้ ขอเลือกรูปยันต์ต่างๆ ผมว่าไม่เหมาะ สมอย่างยิ่ง กว่าที่ท่านจะมาเป็นพระอาจารย์สักต้องร่ำเรียนมา ไม่ใช่แค่ถ่ายรูปนั่งรับเข็มครอบเศียร ในบางครั้งคุณ อยากจะได้รอยสักเสือ พระท่านไม่สักให้ก็อาจจะดูที่ความเหมาะสม เห็นว่าท่านเป็นคนที่ใจร้อน สักเสืออาจจะร้อนเกินไป หรือ อาจจะทดสอบความอดทนอดกลั้นของศิษย์  ในอดีตการเดินทางไปวัดยากลำบากมากไปแล้วยังได้สักแค่ครั้งละ 1 ยันต์ ผม อยากให้เรามุ่งมั่น สร้างกรรมดี สร้างบุญกุศล กันให้มากๆ  มากกว่าที่จะมาคอยแต่นั่งคิด อยากได้ ยันต์นู้นยันต์นี้ เพื่อมาไว้อวดกัน ข้าเจ๋ง ข้ามี เราอย่าให้ความเจริญในโลกไฮเทค มาลบ ประเพณีที่โบราณกำหนดมาแต่เก่าก่อนเลย  :089:

ศิษย์วัดบางพระก็ควรที่จะสักที่วัดบางพระ ไปสักที่อื่นจะเป็นวัดบางพระได้อย่างไร...
ไปลงทะเบียนเรียนที่มหาวิทยาลัย ก. แล้วจะบอกว่าเป็นนักศึกษาที่วิทยาลัย ข. ได้อย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มี.ค. 2555, 12:57:35 โดย Babybird »

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
พี่ Babybird ตอบได้ชัดเจนมากครับ เพื่อนสมาชิกใหม่ หรือผู้เยี่ยมชมทั้งหลาย
หากอ่านทำเข้าใจตามนี้แล้ว หวังว่าคงจะคลายความสงสัยลงได้บ้างนะครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณคับ....ชัดเจนมากครับ    ถ้ามีโอกาสจะแวะไปที่วัดครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
สักค่าครูตามภาพ
   ระวังเสียหนังนะครับ

ออฟไลน์ cotton8088

• จตุตถะ
  • หมิ่นเบื้องสูง ไม่มีวันเจริญ...
    • นางพิม พิมพา แม่พิม แม่พิมพา ยันต์ เครื่องราง ของหลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร
    • อีเมล
เห็นด้วยกับคุณ Babybird นะคะ ขอบคุณคุณ Babybird ที่ให้ความเห็นอย่างกระจ่างแจ้ง  :054:

ออฟไลน์ mootun@nt

• จตุตถะ
  • นะโมพุทธายะ
รบกวนคุณ Gearmour ขยายความคำว่าเสียหนังให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนคุณ Gearmour ขยายความคำว่าเสียหนังให้หน่อยครับ

เปล่าประโยชน์กับสิ่งที่ทำ
ไม่แน่ใจว่าจะตีความหมายออกมาได้หมดหรือไม่

การกระทำที่อยู่ในศีลและไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อน ก็ไม่ถือว่าเป็นกรรม

บางพระอยู่ที่ไหนก็เป็นบางพระ สำคัญที่ศรัทธาและยึดแนวปฏิบัติ แม้แต่ยันต์เดียวจากบางพระถ้านำไปปฏิบัติตามคำสอนจริง ท่านก็คือศิษย์บางพระ

ความดี หน้าที่ เมตตา
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

• จตุตถะ

ไม่แน่ใจว่าจะตีความหมายออกมาได้หมดหรือไม่

การกระทำที่อยู่ในศีลและไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อน ก็ไม่ถือว่าเป็นกรรม

บางพระอยู่ที่ไหนก็เป็นบางพระ สำคัญที่ศรัทธาและยึดแนวปฏิบัติ แม้แต่ยันต์เดียวจากบางพระถ้านำไปปฏิบัติตามคำสอนจริง ท่านก็คือศิษย์บางพระ

คือที่ผมอยากทราบที่คุณ gearmour บอกว่าสักเสียค่าภาพ ระวังเสียหนัง คือมันจะเสียหนังได้อย่างไร ในเมื่อสักที่วัดบางพระ ถ้าสักแล้วไม่ดีจริง คงไม่มีใครไปสักหลอกครับ

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถึงคุณmoot

การที่คุณ gearmour มองว่า "สักเสียค่าภาพ ระวังเสียหนัง"
คือการที่ไปสักแล้วต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม (โดยที่ไม่เหมือนกับครูบาอาจารย์ยุคแรกเคยว่าไว้)
- ค่าซื้อดอกไม้ ธูป เทียน
- ค่าบูชาครูยกพาน
- ค่าภาพ

ผมก็เลยขอตอบแทนว่า
การกระทำที่อยู่ในศีลและไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อน ก็ไม่ถือว่าเป็นกรรม บางพระอยู่ที่ไหนก็เป็นบางพระ สำคัญที่ศรัทธาและยึดแนวปฏิบัติ แม้แต่ยันต์เดียวจากบางพระถ้านำไปปฏิบัติตามคำสอนจริง ท่านก็คือศิษย์บางพระ

เนื่องจากยันต์ต่างๆที่สักตามวิชาของวัดบางพระ ก็คือยันต์บางพระ
โดยมีพระเดชพระคุณเจ้า หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ (พระอุดมประชานาถ) เป็นองค์บรมครูของเราทุกท่าน
สาธุ

แต่ที่สำคัญ การฝากตัวเป็นศิษย์สายบางพระแล้ว สามารถนำไปประพฤติและปฏิบัติได้

นับถือทุกท่าน และขออภัยล่วงหน้าหากข้อความสื่อความหมายให้เข้าใจได้ไม่ครบถ้วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มี.ค. 2555, 01:35:39 โดย singhanart »

• จตุตถะ
ชัดเจนขอบคุณครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ใครชอบแบบไหน ก็เอาแบบนั้นหละครับท่าน ทำบุญค่าน้ำ ค่าไฟ อย่าไปคิดมาก :080:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

"กรรม" เป็นคำกลาง ๆ ที่ไม่ได้บ่งชี้ลงไปว่าเป็นกรรมดี(กุศลกรรม) ,กรรมชั่ว(อกุศลกรรม) หรือ กรรมที่ไม่ดีไม่ชั่วเป็นกลาง ๆ (อัพยากตกรรม)

คำว่า "กรรม" จึงหมายถึง การกระทำ ที่ประกอบไปด้วยเจตนา

ฉะนั้น "การกระทำที่อยู่ในศีลและไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน" ก็จัดเป็นกรรมเช่นกัน คือ เป็นกรรมดี เป็นกุศลกรรม.

• จตุตถะ
ใครชอบแบบไหน ก็เอาแบบนั้นหละครับท่าน ทำบุญค่าน้ำ ค่าไฟ อย่าไปคิดมาก :080:

:016: :015: