๒๑ ก.ค. ๖๑, ๐๓:๐๗:๓๔ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่อง ค่าครูสักยันต์วัดบางพระ หน่อยคับ  (อ่าน ๙๐๐๔ ครั้ง)
artnong
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๑๔๔๖๕

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๒ ชั่วโมง ๓๔ นาที

**

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๒๒

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๒๕%
พลังชีวิต: ๐%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ๐๘ มี.ค. ๕๕, ๑๗:๔๒:๒๖ »

ค่าครูสักยันต์ 25บ  แล้วภาพที่พระอาจารย์สักให้กี่อย่างคับ  แล้วต้องเสียเพิ่มไหมคับ

รบกวนด้วยน่ะคับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Toyy

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
karnpong
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๓๔๔๔

๑๑ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๑๑ นาที

ขยัน อดทน อดกลั้น มีสติ

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๑๒
  รับขอบคุณ: ๕๔๘

23 ตุลาคม 2554

จังหวัด: เชียงราย
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๐%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๘ มี.ค. ๕๕, ๑๗:๔๗:๕๓ »

เมื่อยกพานให้กับพระอาจารย์ผู้สัก 1 ครั้งก็จะได้มา 1 ลายยันต์ครับผม ถ้าต้องการลายยันต์เพิ่มเติมต้องไปซื้อดอกไม้ ธูป เทียน และค่าบูชาครูยกพานในรอบต่อไปครับผม ก่อนที่จะสักเพิ่มให้ดูสภาพตัวเองก่อนนะครับว่าร่างกายของตนเองจะยังสามารถรับไหวหรือไม่ครับผม
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Toyy, berm, trade, เสือเดือนแปด, cotton8088, commandov2, นักรบอาทมาต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๘ มี.ค. ๕๕, ๑๗:๕๑:๐๔ โดย karnpong » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ชาตรี แคล้วคลาด กันภัย มหาระงับ ดับทุกข์ สุขล้น พ้นสังขาร การงานรุ่ง พยุงดวง
artnong
ทุติยะ

**

ขอบคุณแล้ว:

« ตอบ #2 เมื่อ: ๐๘ มี.ค. ๕๕, ๑๗:๕๗:๐๕ »

ขอบคุณมากคับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
artnong
ทุติยะ

**

ขอบคุณแล้ว:

« ตอบ #3 เมื่อ: ๐๘ มี.ค. ๕๕, ๑๘:๐๒:๒๑ »

พอดีผมไปดูเพื่อนสักมาคับที่ กุฏิพระมหาสมชาย 
1 ซื้อดอกไม้ ธูป เทียน และค่าบูชาครูยกพาน
แล้วก็มีค่า ภาพ อีก
ผมก็เลยงงอ่ะคับ

แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วคับขอบคุณคับ

Babybird
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๔๐

๑๖ ชั่วโมง ๕๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑
  รับขอบคุณ: ๒๙๖

ระดับความสามารถ: ๖

« ตอบ #4 เมื่อ: ๐๘ มี.ค. ๕๕, ๒๒:๒๒:๓๖ »

พอดีผมไปดูเพื่อนสักมาคับที่ กุฏิพระมหาสมชาย 
1 ซื้อดอกไม้ ธูป เทียน และค่าบูชาครูยกพาน
แล้วก็มีค่า ภาพ อีก
ผมก็เลยงงอ่ะคับ

แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วคับขอบคุณคับ

เข้าใจว่าอย่างไรครับ
kriengkri P.
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๔๘๙

๓ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๓๘ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๒๕๕๙

ตัวกูผู้ไม่แพ้

จังหวัด: ลพบุรี

ระดับความสามารถ: ๑๗
ประสบการณ์: ๒๑%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๐๘ มี.ค. ๕๕, ๒๓:๓๓:๕๐ »

ถ้าอยู่ใกล้สิงห์บุรีก็วัดโคปูนหล่ะครับ พระอาจารย์พันท่านสักอยู่เตรียมใจไปเป็นพอใส่เท่าไหร่ก็แล้วแต่ครับ ตามกำลัง ขอบคุณ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: cotton8088, Ae Lumhin, singhanart, tor.20

artnong
ทุติยะ

**

ขอบคุณแล้ว:

« ตอบ #6 เมื่อ: ๐๙ มี.ค. ๕๕, ๐๙:๑๒:๑๘ »

กุฏิพระมหาสมชาย ซื้อดอกไม้ ธูป เทียน 90 และค่าบูชาครูยกพาน 25

แล้วก็มีค่าภาพเช่น ห้าแถว 199

แล้ว ของหลวงพี่ญา,หลวงพี่นัน,หลวงพี่ต้อย,หลวงพี่ติ่ง,หลวงพี่แป๊ว
เมื่อยกพานให้กับพระอาจารย์ผู้สัก 1 ครั้งก็จะได้มา 1 ลายยันต์ครับผม ถ้าต้องการลายยันต์เพิ่มเติมต้องไปซื้อดอกไม้ ธูป เทียน และค่าบูชาครูยกพานในรอบต่อไปครับผม

ผมเข้าใจถูกรึป่าวครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: trade, karnpong, อภิรัตน์, Jesus, เจดต์

Babybird
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๔๐

๑๖ ชั่วโมง ๕๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑
  รับขอบคุณ: ๒๙๖

« ตอบ #7 เมื่อ: ๐๙ มี.ค. ๕๕, ๑๒:๔๘:๔๔ »

กุฏิพระมหาสมชาย ซื้อดอกไม้ ธูป เทียน 90 และค่าบูชาครูยกพาน 25

แล้วก็มีค่าภาพเช่น ห้าแถว 199

แล้ว ของหลวงพี่ญา,หลวงพี่นัน,หลวงพี่ต้อย,หลวงพี่ติ่ง,หลวงพี่แป๊ว
เมื่อยกพานให้กับพระอาจารย์ผู้สัก 1 ครั้งก็จะได้มา 1 ลายยันต์ครับผม ถ้าต้องการลายยันต์เพิ่มเติมต้องไปซื้อดอกไม้ ธูป เทียน และค่าบูชาครูยกพานในรอบต่อไปครับผม

ผมเข้าใจถูกรึป่าวครับ

เพิ่มเติมให้ครับ ตามแต่โบราณที่หลวงพ่อเปิ่นท่านกำหนดไว้ ไม่มีค่ารูปครับ มีแต่ดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่ ค่าครู 25 บาท แล้วก็เลือกลาย
เลือกรูปไม่ได้ดังใจนะครับ (ความอยากมีอยากได้ก็เป็นช่องทางให้เป็นเหตุแห่งความเสียเงินทองทำให้เสียเงินค่ารูปต่างๆ)
แต่ก็อาจจะพอมีบ้างที่ท่านเมตตาให้ตามที่เลือกแล้วแต่จังหวะและโอกาส ผมฝากข้อคิดให้ เราไปรับการสักจากพระอาจารย์เสมือนเราไปขอความเมตตาขอบารมี แล้วเรายังจะไป สู่รู้ ขอเลือกรูปยันต์ต่างๆ ผมว่าไม่เหมาะ สมอย่างยิ่ง กว่าที่ท่านจะมาเป็นพระอาจารย์สักต้องร่ำเรียนมา ไม่ใช่แค่ถ่ายรูปนั่งรับเข็มครอบเศียร ในบางครั้งคุณ อยากจะได้รอยสักเสือ พระท่านไม่สักให้ก็อาจจะดูที่ความเหมาะสม เห็นว่าท่านเป็นคนที่ใจร้อน สักเสืออาจจะร้อนเกินไป หรือ อาจจะทดสอบความอดทนอดกลั้นของศิษย์  ในอดีตการเดินทางไปวัดยากลำบากมากไปแล้วยังได้สักแค่ครั้งละ 1 ยันต์ ผม อยากให้เรามุ่งมั่น สร้างกรรมดี สร้างบุญกุศล กันให้มากๆ  มากกว่าที่จะมาคอยแต่นั่งคิด อยากได้ ยันต์นู้นยันต์นี้ เพื่อมาไว้อวดกัน ข้าเจ๋ง ข้ามี เราอย่าให้ความเจริญในโลกไฮเทค มาลบ ประเพณีที่โบราณกำหนดมาแต่เก่าก่อนเลย  

ศิษย์วัดบางพระก็ควรที่จะสักที่วัดบางพระ ไปสักที่อื่นจะเป็นวัดบางพระได้อย่างไร...
ไปลงทะเบียนเรียนที่มหาวิทยาลัย ก. แล้วจะบอกว่าเป็นนักศึกษาที่วิทยาลัย ข. ได้อย่างไร
๒๕ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, pockderng, bangphralism, ~เสน่ห์ack01~, gtr_1, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, เสือเดือนแปด, ราหู, NONGEAR44, ที_lowrider, Ronaldo 2007, เจดต์, สองแถว, cotton8088, Jesus, อชิตะ, rakdee21, commandov2, jackz, c@kan, คนรักษ์พระ, naikai, andamanpooh, putzaja11, อัครเดช

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๙ มี.ค. ๕๕, ๑๒:๕๗:๓๕ โดย Babybird » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bangphralism
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๓๗๗

๑๔ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๓๕๐
  รับขอบคุณ: ๑๘๕๒

ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๑๕
ประสบการณ์: ๑๓%
พลังชีวิต: ๐.๓%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๐๙ มี.ค. ๕๕, ๑๓:๑๔:๒๗ »

พี่ Babybird ตอบได้ชัดเจนมากครับ เพื่อนสมาชิกใหม่ หรือผู้เยี่ยมชมทั้งหลาย
หากอ่านทำเข้าใจตามนี้แล้ว หวังว่าคงจะคลายความสงสัยลงได้บ้างนะครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ราหู, NONGEAR44, Ronaldo 2007, เจดต์, Jesus

artnong
ทุติยะ

**

ขอบคุณแล้ว:

« ตอบ #9 เมื่อ: ๐๙ มี.ค. ๕๕, ๑๓:๒๒:๐๘ »

ขอบคุณคับ....ชัดเจนมากครับ    ถ้ามีโอกาสจะแวะไปที่วัดครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ราหู

Gearmour
ที่ปรึกษา
ลำดับสมาชิก: ๔๔๓

๔๙ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๒๕ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๐๒๔๒

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๒๐%
พลังชีวิต: ๐.๒%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: ๐๙ มี.ค. ๕๕, ๑๗:๕๐:๓๕ »

สักค่าครูตามภาพ
   ระวังเสียหนังนะครับ
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, เสือเดือนแปด, ราหู, NONGEAR44, Ronaldo 2007, เจดต์, cotton8088, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, Jesus, sorawat

cotton8088
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๒๘๑๙

๑ วัน, ๖ ชั่วโมง ๕๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๐๐
  รับขอบคุณ: ๓๐๙

หมิ่นเบื้องสูง ไม่มีวันเจริญ...

จังหวัด: สมุทรปราการ

ประสบการณ์: ๑๕%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: ๑๒ มี.ค. ๕๕, ๒๓:๐๙:๔๓ »

เห็นด้วยกับคุณ Babybird นะคะ ขอบคุณคุณ Babybird ที่ให้ความเห็นอย่างกระจ่างแจ้ง 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

mootun@nt
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๓๓๔๔

๒ วัน, ๑ ชั่วโมง ๓ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๑๕

นะโมพุทธายะ

จังหวัด: นนทบุรี

ประสบการณ์: ๑๐%

« ตอบ #12 เมื่อ: ๑๖ มี.ค. ๕๕, ๒๓:๔๘:๔๐ »

รบกวนคุณ Gearmour ขยายความคำว่าเสียหนังให้หน่อยครับ
singhanart
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๑๓๗๙๕

๗ วัน, ๑๐ ชั่วโมง ๓๒ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๘๙
  รับขอบคุณ: ๑๓๙๐

ประสบการณ์: ๓๐%

« ตอบ #13 เมื่อ: ๑๗ มี.ค. ๕๕, ๑๙:๕๘:๔๑ »

รบกวนคุณ Gearmour ขยายความคำว่าเสียหนังให้หน่อยครับ

เปล่าประโยชน์กับสิ่งที่ทำ
ไม่แน่ใจว่าจะตีความหมายออกมาได้หมดหรือไม่

การกระทำที่อยู่ในศีลและไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อน ก็ไม่ถือว่าเป็นกรรม

บางพระอยู่ที่ไหนก็เป็นบางพระ สำคัญที่ศรัทธาและยึดแนวปฏิบัติ แม้แต่ยันต์เดียวจากบางพระถ้านำไปปฏิบัติตามคำสอนจริง ท่านก็คือศิษย์บางพระ

ความดี หน้าที่ เมตตา

}สิงห์ลายเสือ{

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก
mootun@nt
ปัญจมะ

ขอบคุณแล้ว:

นะโมพุทธายะ

« ตอบ #14 เมื่อ: ๑๘ มี.ค. ๕๕, ๑๑:๔๔:๓๐ »

ไม่แน่ใจว่าจะตีความหมายออกมาได้หมดหรือไม่

การกระทำที่อยู่ในศีลและไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อน ก็ไม่ถือว่าเป็นกรรม

บางพระอยู่ที่ไหนก็เป็นบางพระ สำคัญที่ศรัทธาและยึดแนวปฏิบัติ แม้แต่ยันต์เดียวจากบางพระถ้านำไปปฏิบัติตามคำสอนจริง ท่านก็คือศิษย์บางพระ

คือที่ผมอยากทราบที่คุณ gearmour บอกว่าสักเสียค่าภาพ ระวังเสียหนัง คือมันจะเสียหนังได้อย่างไร ในเมื่อสักที่วัดบางพระ ถ้าสักแล้วไม่ดีจริง คงไม่มีใครไปสักหลอกครับ
singhanart
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๑๓๗๙๕

๗ วัน, ๑๐ ชั่วโมง ๓๒ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๘๙
  รับขอบคุณ: ๑๓๙๐

ประสบการณ์: ๓๐%

« ตอบ #15 เมื่อ: ๑๘ มี.ค. ๕๕, ๑๓:๒๔:๔๐ »

ถึงคุณmoot

การที่คุณ gearmour มองว่า "สักเสียค่าภาพ ระวังเสียหนัง"
คือการที่ไปสักแล้วต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม (โดยที่ไม่เหมือนกับครูบาอาจารย์ยุคแรกเคยว่าไว้)
- ค่าซื้อดอกไม้ ธูป เทียน
- ค่าบูชาครูยกพาน
- ค่าภาพ

ผมก็เลยขอตอบแทนว่า
การกระทำที่อยู่ในศีลและไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อน ก็ไม่ถือว่าเป็นกรรม บางพระอยู่ที่ไหนก็เป็นบางพระ สำคัญที่ศรัทธาและยึดแนวปฏิบัติ แม้แต่ยันต์เดียวจากบางพระถ้านำไปปฏิบัติตามคำสอนจริง ท่านก็คือศิษย์บางพระ

เนื่องจากยันต์ต่างๆที่สักตามวิชาของวัดบางพระ ก็คือยันต์บางพระ
โดยมีพระเดชพระคุณเจ้า หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ (พระอุดมประชานาถ) เป็นองค์บรมครูของเราทุกท่าน
สาธุ

แต่ที่สำคัญ การฝากตัวเป็นศิษย์สายบางพระแล้ว สามารถนำไปประพฤติและปฏิบัติได้

นับถือทุกท่าน และขออภัยล่วงหน้าหากข้อความสื่อความหมายให้เข้าใจได้ไม่ครบถ้วน
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: rapeet3, c@kan, WARLORD88

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๘ มี.ค. ๕๕, ๑๓:๓๕:๓๙ โดย singhanart » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mootun@nt
ปัญจมะ

ขอบคุณแล้ว:

นะโมพุทธายะ

« ตอบ #16 เมื่อ: ๑๘ มี.ค. ๕๕, ๑๙:๐๔:๓๕ »

ชัดเจนขอบคุณครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: singhanart

•••--สายัณ--•••
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๘๓

๒๓ วัน, ๑ ชั่วโมง ๕๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๔๘
  รับขอบคุณ: ๒๖๒๙

อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ

ประเทศ: Congo

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๕๕%

« ตอบ #17 เมื่อ: ๑๘ มี.ค. ๕๕, ๒๑:๓๘:๕๓ »

ใครชอบแบบไหน ก็เอาแบบนั้นหละครับท่าน ทำบุญค่าน้ำ ค่าไฟ อย่าไปคิดมาก
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: singhanart

ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
...
ลำดับสมาชิก: ๑๗๖๘

๙๔ วัน, ๑๓ ชั่วโมง ๑๖ นาที

*โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).

ขอบคุณแล้ว: ๒๗๙๖๘
  รับขอบคุณ: ๒๑๖๔๖

ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๕
ประสบการณ์: ๒๘%
พลังชีวิต: ๕.๖%

vee.cys
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #18 เมื่อ: ๑๙ มี.ค. ๕๕, ๐๐:๑๑:๒๑ »

"กรรม" เป็นคำกลาง ๆ ที่ไม่ได้บ่งชี้ลงไปว่าเป็นกรรมดี(กุศลกรรม) ,กรรมชั่ว(อกุศลกรรม) หรือ กรรมที่ไม่ดีไม่ชั่วเป็นกลาง ๆ (อัพยากตกรรม)

คำว่า "กรรม" จึงหมายถึง การกระทำ ที่ประกอบไปด้วยเจตนา

ฉะนั้น "การกระทำที่อยู่ในศีลและไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน" ก็จัดเป็นกรรมเช่นกัน คือ เป็นกรรมดี เป็นกุศลกรรม.

mootun@nt
ปัญจมะ

ขอบคุณแล้ว:

นะโมพุทธายะ

« ตอบ #19 เมื่อ: ๑๙ มี.ค. ๕๕, ๐๘:๔๒:๑๘ »

ใครชอบแบบไหน ก็เอาแบบนั้นหละครับท่าน ทำบุญค่าน้ำ ค่าไฟ อย่าไปคิดมาก

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์