ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าการเป็นคนดี แล้วชีวิตมันแย่ เป็นคนเลวซ่ะจะดีกว่ามั้ย  (อ่าน 6298 ครั้ง)

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ชีวิตไม่ได้มีแย่และดีเสมอไป...สำคัญที่เรารับมือกับอุปสรรคที่มันเกิดขึ้นดีแค่ไหน...ยิ่งถ้าน้องคิดประชดชีวิตด้วยแล้วมันไม่มีอะไรดีขึ้นมาเลยมันจะทำให้แย่ไปกว่าเดิมอีก
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ถ้าเชื่อเรื่อง เวรกรรม  ท่านจะไม่คิดอย่างนี้....

การที่ได้เกิดเป็นคนนั้น  สุดแสนจะประเสริฐ  เพราะเราสามารถ สร้างบุญกุศลได้...

การเกิดเป็นคนไม่ใช่เรื่องง่าย...ถ้าเราสร้างกรรมชั่ว  กว่าจะได้เกิดเป็นคนอีกครั้งหล่ะก็  ยาวเลย...

ถ้าเคยเห็นข่าว  ขอทานบริจาคเงินล้าน เขาสามารถเลือกชีวิตที่ดีกว่าเก่าได้

แต่ทำไมเขาเลือกที่จะบริจาคเงินล้าน  แล้วใช้ชีวิตตามเดิมหล่ะครับ...

เพราะ เขาเลือกที่จะสร้างกรรมดี  เลือกที่จะเป็นคนดี  โดยใช้ชิวิตขอทานตามเดิม

เพราะ เขารู้จักพอ  พอใจในสิ่งที่ตัวเองมี  สิ่งที่ตัวเองได้ เท่านี้ก็มีความสุขแล้วครับ

ปล. ความดี และ ความเลว ทำง่ายพอกัน เลือกเอาเถอะครับ  กรรมใครกรรมมัน  ใครก็ฝืนมันไม่ได้

กิเลส โลภะ โทสะ โมหะ

มีกันทุกคนครับ...ความอยากมีอยากได้อยากเป็น  แต่ใครจะควบคุมมันได้มากกว่ากัน

ผู้ที่ควบคุมมันได้มากที่สุด  ก็จะมีความสุดที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มี.ค. 2555, 10:50:59 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ weerawat26

• ทุติยะ
  • **
สู้ ๆ ครับ หากหมั่นทำแต่ความดี ชีวิตย่อมจะพบแต่สิ่งดีดีครับ

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ในน้ำ เรือ กับ ใบไม้ ลอยได้เหมือนกัน
เรือลอยน้ำอย่างมีประโยชน์และมีจุดหมาย
ใบไม้ก็ลอยน้ำแต่ทำอะไรไม่ได้
แล้วทำไมเราต้องปล่อยตัวและใจให้เป็นอย่างใบไม้

เริ่มใหม่ได้เสมอ เลือกตั้งเป้าหมายแล้วสู้บนเส้นทางที่เหมาะสมกับเรา ทำให้ถูกที่ รอให้ถึงเวลา ถึงวันนั้นฟ้าดินก็ต้านเราไม่ได้

ไม่ต้องเชื่อผม เพราะ คำตอบอยู่ที่คุณ
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ Legend13

• จตุตถะ
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่วครับ

ออฟไลน์ bee bug

• ทุติยะ
  • **
ก็ไม่ได้อยากเป็นคนไม่ดี แต่รู้สึกแย่กับทุกอย่างในชีวิตแค่นั้นเอง แค่ท้อ แต่ไม่ได้คิดยอมแพ้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ น่ะคะ :067:

ออฟไลน์ gift99

• ปฐมะ
  • *
ท้อได้แต่อย่าถอย มองคนที่แย่กว่าเราสิคะ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ผลลัพท์ในวันนี้เกิดจากกรรมในอดีต กรรมในวันนี้กำหนดชะตากรรมในอนาคต ชีวิตเป็นของคุณ คุณเลือกเองได้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ เทวาฤทธิ์

• ศิษย์มีครู
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล
เหนื่่อยนักก็พัก แล้วค่อยสู้ใหม่
เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
มันยังไม่ถึงเวลาครับ

ออฟไลน์ piano

• ทุติยะ
  • **
ต้องรักและศัทรธาในตัวเองมาก ๆ นะคะ  :017:

ครั้งนึงก็เคยคิดแบบนี้แต่...ความดีที่มีในตัวเพียงน้อยนิด...ก็พิชิตความเลวนั้นไว้ได้...อิ..อิ.. :095:

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ...สูงต่ำอยู่ที่ทำตัวนะคะ...สู้ๆๆ

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
ทางไปสวรรค์มันรก ทางไปนรกมันราบ สุขอยู่กับเราไม่นาน ทุกข์ก็อยู่กับเราก็ไม่นาน ขึ้นอยู่ที่ตัวเรา เอาจิตเป็นนายเอากายเป็นบ่าว ชวิตจะสบายครับ สู้ๆๆๆ
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ machanu

• ฉัฏฐะ
  • *
http://www.youtube.com/watch?v=m7bONrQS2xI

ลองฟังดูครับ
ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดีๆ....ฟังแล้วรักชาติขึ้นอีกเยอะ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
อย่าเป็นคนดี (หลวงพ่อชา  สุภัทโท)

หลายปีที่แล้วมา หลวงพ่อชา(วัดหนองป่าพง)ไปเยี่ยมวัดชิตเฮิร์สท์ที่อังกฤษ มีอุบาสกคนหนึ่งที่เคยศึกษาธรรมะฝ่ายมหายาน มาถามหลวงพ่อชาเรื่องการปฏิบัติว่า "คนที่ปฏิบัติเพื่อเป็นอรหันต์ กับคนปฏิบัติเพื่อเป็นพระโพธิสัตว์ อันไหนจะดีกว่ากัน"

หลวงพ่อชาตอบว่า "อย่าเป็นอะไรเลย พระอรหันต์ก็อย่าเป็นเลย พระโพธิสัตว์ก็อย่าเป็นเลย แม้พระพุทธเจ้าก็อย่าเป็นเลย เป็นอะไรแล้วก็ต้องเป็นทุกข์ทันที" คืออย่าเป็นคนดี อย่าไปถึงระดับนั้น เป็นคน, อย่าเป็นคนดี ถ้าเป็นคนดีแล้วต้องรำคาญคนไม่ดี

ทุกวันนี้คนที่ไม่ดีมากกว่าคนดีเยอะ ไปที่ไหนก็กลุ้มใจ มีแต่ความไม่พอใจ เหมือนกับคนที่เลิกสูบบุหรี่แล้วดูคนอื่นสูบ นี่เรียกว่าติดดี ท่านไม่ให้ติด แม้จะเป็นความดีท่านก็ไม่ให้เราติด เพราะว่าความติดเป็นทุกข์ สร้างความทุกข์ใจ

ทำความดีเพื่อความดี ... ทำความดีเพราะรักความดี .. แต่ไม่ได้ทำเพื่อจะเป็นคนดี .. ก็ถ้าเราเป็น คนดี แล้วจะเป็นทุกข์

: จากเอกสารประกอบการสอนรายวิชาบริบทความคิดจิตวิทยากับการพัฒนา

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล

กราบหลวงพ่อชา ครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
จากคนที่เคยเลว

ผมคนหนึ่งที่เคยทำตัวไม่ดีเพื่อประชด เรียกร้องหรือเหตุผลใดก็ตาม แต่สิ่งที่ได้ทำแล้วสะใจไม่ได้เกิดประโยชน์อะไร ผลที่ทำไปในอดีต เราผู้เป็นเจ้าของการกระทำนั้น ต้องเป็นผู้รับครับ เรื่องไม่ดียังไม่ทำแค่คิดก็ทุกข์แล้วครับ

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ขอบคุณทุกความเห็นดีดีครับ 25;........คนเราบางครั้งรู้สึกแย่....มองทุกสิ่งรอบตัวแย่ไปไปหมด
ลองปรับความคิดนิดเดียว....เปลี่ยนมุมมอง แก้ที่ตัวเราเองก่อน ปัญหามีไว้แก้....ใช้ปัญญาแก้ไข
หวังว่าวันดีดี ต้องกลับมาหาคุณและทุกๆท่าน
ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยคนนึง :090:

สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2555, 07:12:08 โดย ทรงกลด »
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
แล้วรู้ได้ไงว่าเป็นคนดี แล้วชีวิตมันขึ้นและชีวิตไม่แย่?

Au_Ahoo

• บุคคลทั่วไป
 :001:นั่นสิเนาะเป็นคนดีแล้วชีวิตจะดีขึ้นไม๊
 :001:ถ้าเป็นคนดีแล้วชีวิตมันแย่   แล้วเป็นคนเลว ชีวิตไม่แย่หรือคะ
 :001: ถ้าคิดว่าเป็นคนดีเพื่อหวังให้มีชีวิตที่ดี  ต่างกับการที่คิดว่าเป็นคนเลวเพื่อให้มีชีวิตที่ดีไม๊คะ
 :001: ถ้าชีวิตที่ดี คือ คำตอบของคุณ

วิธีทำของคุณ ก็คงจะมีทั้ง ทำดี  :017: และ ทำไม่ดี :003: ผสมปนเปกันไป
ขึ้นอยู่ที่คุณจะเลือกทำอะไรมากกว่ากันเท่านั้นเองค่ะ

สุข หรือ ทุกข์ ก็ที่ใจเราเองทั้งนั้น.......ล่ะค่ะ 

:008: ชีวิตเป็นเรื่องง่ายๆ แต่อย่ามักง่ายกับชีวิตนะคะ  :008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2555, 04:46:53 โดย Au_Ahoo »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
แล้วรู้ได้ไงว่าเป็นคนดี แล้วชีวิตมันขึ้นและชีวิตไม่แย่?

อันนี้เป็นคำถามที่ดีครับ

แต่คำตอบ  กระทู้ด้านบนตอบหมดแล้วครับ

เหลือแต่จะเชื่อหรือไม่  

มี 3 อย่าง ให้เลือกทำคือ

1 ทำเลว
2 ทำดี
3 ไม่ต้องทำอะไรเลย

ปล. ข้อ 3 ผมว่าก็ดีนะ แค่เราไม่ทำเลว เราก็เป็นคนดีแล้ว (แต่ข้อ 3 นี่ทำยากสุด นะจะบอกให้)

สิ่งเหล่านี้จะรู้ได้ด้วยตัวเองครับ  ไม่ต้องถามใคร เพียงแค่รอ...........เท่านั้น  

จะรอนานเท่าไหร่ก็ขึ้นอยู่กับ  กรรมในอดีตด้วยครับ....

แต่ขอร้องเถอะอย่าสร้างกรรมใหม่  เพราะมันจะส่งผลในอนาคตอย่างแน่นอน

ถึงเวลานั้นจะมาร้องให้ใครช่วยก็ไม่ได้  กรรมใครกรรมมัน

เหมือนท่านเจ้าของกระทู้ที่ถึงเวลาของเขาอยู่  ถ้าทำดีแล้วผ่านมันไปได้ยอมเกิดสิ่งที่ดีอย่างแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2555, 08:09:42 โดย naklop1911 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
มีเรื่องเล่าเพิ่มเติมครับ

ผมเกิดในสลัมคลองเตยครับ  ในปี2511  ถ้าใครรู้จัก จะรู้ว่าสลัมนี้เป็นอย่างไร

แน่นอนผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะ

เห็นอะไรมาก็เยอะ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการเมือง  14ตุลา16    16ตุลา19  

คุณพ่อผมติดเหล้า  คุณแม่ทำงานคนเดียว  มีปัญหาครอบครัวพอสมควร

เพื่อนที่มี  ก็มีทั้งเพื่อนที่เป็น  นักเลง จิ๊กโก๋  ขี้ยา  คอมมิวนิส  และเพื่อนที่เป็นนักกีฬา

แต่ผมเลือกที่จะตั้งใจเรียน  คบเพื่อนที่เล่นกีฬา

จนปัจจุบันผม ทำงานในบริษัทที่ดี  มีครอบครัวที่เป็นสุข  ลูก 2 คนก็เป็นคนรักดี ไม่น้อยกว่าผม

มีภรรยาที่ดี  มีบ้านมีรถ  มีสิ่งอำนวยความสะดวกครบ...

มันมาจากการที่ผมไม่เลือกทำเลว  เพราะเส้นทางชีวิตที่ผ่านมาพร้อมที่จะรับผมให้เป็นคนเลวได้ทุกเมื่อ

ปล. ไม่ได้จะอวดตัวว่าเป็นคนดีนะครับ แต่ยกตัวอย่างให้เห็นภาพ เท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2555, 08:38:59 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ chakarow

• ตติยะ
    • อีเมล
การที่ทำดีแล้วไม่ได้ดีเป็นเพราะกรรมไม่ว่าจะในชาติที่แล้วหรือในอดีตเขาตามมาเอาคืนเป็นการชดใช้ซึ้งกันและกันแต่ถ้าเราทำความดีอยู่แล้วแต่คิดว่าการทำความดีที่ทำไปนั้นชีวิตมันแย่ไม่มีอะไรดีแล้วเรากลับไปคิดที่จะทำความชั่วเทากับเราก็สร้างกรรมเพิ่มขึ้นมาอีก ก็จะเป็นอย่างนี้ตลอดไปไม่รู้จักจบจักสิ้น แต่เราทำความดีไปแล้วไม่ว่าชีวิตมันจะแย่เพียงใดเท่ากับเราได้ชดใช้กรรมที่เราเคยก่อมาไม่ว่าเราตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ แต่ในทางพระพุทธศานาการทำความดีนั้นเปรียบเสมือนการสั่งสมบุญกุศลเพื่อเวลาเราตายไปแล้วความดีที่เราทำนั้นก็จะติดตัวเราไปทำให้ตัวเราไปเกิดในภพในภูมิที่ดีไม่ต้องไปตกนรก หรือเกิดมาแล้วชีวิตก็จะมีแต่ความสุขแต่หากทำความชั่วเพราะคิดว่าจะทำให้ชีวิตดีขึ้นนั้นคิดผิดนะครับเพราะความชั้วที่คิดจะทำนั้นหากทำไปแล้วความชั้วก็จะติดตัวเราไปเหมือนกันกับความดีนั้นและครับ เราก็ต้องเกิดมาชดใช้กรรมอีกไม่มีวันจบวันสิน เพราะฉนั้นทำดีและดีแล้วถึงต้องนี้ชีวิตมันลำบากแต่ให้คิดไว้ว่าคนเรานั้นมันไม่ลำบากไปตลอดหลอก หมั่นทำบุญกุศลให้เยอะๆและอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆนะครับชีวิตจะได้ดีขึ้น และขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
   ลมหายใจมีไว้ให้ความหวัง
   สร้างพลังดวงจิตอย่าคิดถอย
   อย่าอยู่อย่างชีวิตที่เลื่อนลอย
   โหยละห้อยเสียกาลและเวลา
   อุปสรรคเข้าเผชิญจงเดินสู้
   ยอมรับรู้ด้วยใจที่อาจหาญ
   ตรึงและตรองแก้ไขอย่านิ่งนาน
   รีบประสานเข้มแข็งด้วยแรงใจ

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
คำว่า ชีวิตดี เอาอะไรมาวัด แล้วต้องถามว่าชีวิตดีในความคิดคืออะไร?
ชีวิตดีในความรู้สึกแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ถามว่ารู้ได้ไงว่าถ้าเป็นคนไม่ดี แล้วชีวิตดี?

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
คิดแต่สิ่งดีๆนะครับ ได้ดีทุกคนครับ :001:
รักและศรัทธา