ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากสามารถเรื่องค่าครูอะคับ ต้องเตรียมไรไปบ้าง  (อ่าน 2649 ครั้ง)

ออฟไลน์ kugun_mtc

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
คือผมไปสักพ่อแก่มาแล้วนะคับแล้ว ปู่ฤาษี เค้าบอกหั้ยผมไปสักกับพระที่วัดบางพระ ผมจะถามว่ามี หลวงพี่ที่องค์ คว่ำๆ ตัวสูงๆ ไม่ค่อยพูดหรือป่าวคับ ปู่ผมหั้ยไปสักกับท่านนะคับ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ไม่เข้าใจคำว่า หลวงพี่ที่องค์ คว่ำๆ ตัวสูงๆอ่ะครับ สื่อสารภาษาและอักขระให้เข้าใจนิดนึงครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
คว่ำๆ น่าจะหมายถึง คล้ำๆ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ใช้่เลยคับ ผิวออกแทนๆอะคับ ไม่สามารถว่าหลวงพี่ อะไรหรอคับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ก้อคือผมจะไปสักเสือนะคับ แล้วเสือนี้มีลายไหนบ้างแล้วก้อ เสือแต่ละตัวมีความหมายยังไงคับ แล้วจะไปสัก พระเจ้า5พระองค์ด้วยคับ ขอคำแนะนำหน่อยคับ ขอบคุงคับ

ออฟไลน์ TECHTHEP

• สัตตมะ
  • **
ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ  :054: :054:
อย่างแรกเลยค่าครูวัดบางพระ25บาทครับ ส่วนพานครู 50 บาทครับ(บริเวณหน้ากุฏิใหญ่)
ไม่ต้องเตรียมอะไรไปเลยครับเตรียมใจไปอย่างเดียว
ส่วนเรื่องเสือผมว่าค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ ลูกศิษย์วัดบางพระจะไม่ขอลายสักครับ
กล่าวคือไปถึงหันหลังให้พระอาจารย์เลยครับแล้วท่านจะเป็นผู้พิจารณาเองครับ
ส่วนใหญ่จะได้ยันต์ครูก่อนเป็นอับดับแรก คือ เก้ายอด แปดทิศ งบน้ำอ้อย
ส่วนที่เลยต่อไปแล้วแต่พระอาจารย์จะเห็นเหมาะสมครับ
อาจจะได้เสือหรืออาจจะไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ  :016:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
คือปู่ฤาษีที่บ้านนะคับเค้าบอกมาให้สักเสือที่อกและพระเจ้า5พระองค์ที่แขนทั้ง2ข้างนะคับ แล้วก็ให้สักกับหลวงพี่ที่ผิวออกแทนๆ ไม่ค่อยพูดนะคับ ไม่สามารถว่าศิษย์พี่รู้จักหลวงพี่ที่ผมพุดถึงไมคับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ลองหาเวลานั่งอ่านกระทู้เก่าๆ  ก่อนดีกว่าครับ...

1 จะได้รู้จักการสักยันต์ของที่วัดบางพระ มากขึ้น

2 จะได้รู้จักพี่น้องในเว็ปฯนี้มากขึ้น (ภาษาที่ใช้ก็รู้แล้วว่าใครนิสัยอย่างไร)

3 จะได้ความรู้มากขึ้น  แน่นอน

4 แล้วจะทราบทุกอย่างเลยครับ ไม่ต้องเสียเวลาถามเลยครับ....

อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ใช้่เลยคับ ผิวออกแทนๆอะคับ ไม่สามารถว่าหลวงพี่ อะไรหรอคับ

เช็คภาษา ด้วยครับ

เราคนไทย  ควรใช้ภาษาไทยให้ถูกนะครับ...

ไม่ใช่ใช้ภาษาแบบใน  FB

ปล. ถ้าคิดจะสักแล้วยังแยกไม่ออกว่าอะไรควรไม่ควร  ผมว่าเสียหนัง  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2555, 09:53:06 โดย naklop1911 »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุงคับ แล้วอ่านในกระทู้นี้เลยใช้ป่าวคับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ขอบคุงคับ แล้วอ่านในกระทู้นี้เลยใช้ป่าวคับ

อ่านทุกกระทู้ครับ....อ่านย้อนหลังไปเรื่อยๆ  ครับ

ผมเองก็ยังอ่านหมดแล้วเลยครับ...

ยกเว้นบางกระทู้ที่ไม่เกี่ยวกับการสัก  ผมไม่ค่อยได้อ่าน

แต่ถ้าเกี่ยวกับสัก  ผมเองอ่านหมดทุกกระทู้ครับ

ปล. แต่ไม่ต้องอ่านหมด   อ่านย้อนไปนิดหน่อยท่านก็รู้อะไรเยอะแล้วครับ

แล้วเรื่องภาษา ช่วยแก้ไขด้วยครับ ใช้ภาษาไทยให้ถูก อย่าใช้ภาษาที่ใช้คุยกันในกลุ่มเพื่อน

เพราะในนี้มี  สมาชิกหลากหลายอายุ  เคารพเว็ปฯด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2555, 10:17:15 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ขอถามสมาชิกใหม่บ้างสิครับ น้อง kugun_mtc อายุเท่าไหร่แล้ว

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
  เอาอย่างนี้นะครับ
ขออนุญาตเรียนเจ้าของกระทู้อย่างนี้
    ก็มาที่วัดเลยครับ
มาแล้ว ค่อยๆลองดูตามกุฏิต่างๆ ที่มีการสักดู
  ที่วัดบางพระ ค่าครู ๒๕ บาท ดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่หนึ่งซอง
จะซื้อมาจากบ้านเองก็ได้ ในส่วนของลายยันต์พระอาจารย์หรืออาจารย์ที่สัก จะเป็นพิจารณาให้
  ถ้ามีการเอาสมุดยันต์มาให้เลือก ค่าแรงตามภาพ เสียหนังเสียเวลานะครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour
   ปล.ขอความกรุณาทบทวนเรื่องการเขียนภาษาไทยด้วยครับ
ใช้แบบนี้เบื้องหน้าสืบไปจักเสื่อมเสียจังไร ครับ

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
   ฝากให้สมาชิกใหม่ได้อ่านกันครับ  http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=22365.msg183338#msg183338 
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผมชื่อเล่น กันต์ ครับ อายุ19ปีจะ20 แล้วคับ เรียนอยู่ ปวส 1จะขึ้นปี2 ครับ เรียนอยู่ที่ วิทยาลัยเทคนิคมีนบุรี กทม คับผม ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ผมขอโทษเรื่อง ภาษาด้วยครับ เดี๋ยวผมจะปรับปรุงครับ ส่วนหลวงพี่นี้เราเลือกคนสักได้ไมคับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
จริงๆแล้วในกระทู้เก่าๆ  ย้อนหลังถ้าอ่านก็จะทราบได้ว่ามี พระอาจารย์ท่านใดสักบ้าง....

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=4508

ลองไปที่วัดดูครับ....ชอบพระอาจารย์ท่านไหน ก็เข้าไปหาท่านแบบนอบน้อม...

ถ้าท่านมองเรา แล้วท่านเมตตา  ท่านก็จะสักให้ครับ

ไม่ใช่เราจะเลือกได้อย่างเดียวนะครับ....พระอาจารย์ท่านก็เลือกเราเหมือนกัน....

ปล. ยินดีต้อนรับครับ และก็ขอบคุณเรื่องภาษาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เม.ย. 2555, 02:20:13 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ beethoven

• ทุติยะ
  • **
หลวงพี่ที่ท่านบอกถึงอยู่กุฎิบริเวณไหนหรือครับ😊

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
ไม่เคยสักนะครับ แต่ถามว่าค่าครูให้มากกว่านี้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
อยากทราบ ไม่ใช่อยากสามารถ ทราบกับสามารถห่างไกลกันทั้งความหมายและการเขียน

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ไม่เคยสักนะครับ แต่ถามว่าค่าครูให้มากกว่านี้ได้ไหมครับ

ค่าครู 25 บาทครับ ถ้าจะถวายมากกว่านี้ก็ได้ครับหรือจะถวายเป็นปัจจัยใส่ซองต่างหากก็แล้วแต่ท่านครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน