ผู้เขียน หัวข้อ: เสาร์ ๕  (อ่าน 3066 ครั้ง)

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เสาร์ ๕
« เมื่อ: 04 พ.ค. 2555, 11:10:05 »
เสาร์ ๕
 ขึ้น๑๕ ค่ำ
  เดือน ๕ คือ พฤษภาคม
   ปี ๒๕๕๕
    ที่ ๕ ของนักษัตร ปีมะโรง

เป็นวันที่ แข็งที่สุด แรงที่สุด มากด้วยบารมี
เหมาะแก่การไปกราบพระอาจารย์อย่างยิ่ง
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ FishkeRRRRR

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: เสาร์ ๕
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พ.ค. 2555, 12:16:20 »
เป็นวันคล้ายวันเกิดแม่ผมด้วยครับ พรุ่งนี้ผมจะพาแม่ไปปล่อยปลา  ถวายสังฑทาน และพาแม่ไปทานสุกี้ครับ  :001: :001:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พ.ค. 2555, 12:25:06 »
เป็นวันคล้ายวันเกิดแม่ผมด้วยครับ พรุ่งนี้ผมจะพาแม่ไปปล่อยปลา  ถวายสังฑทาน และพาแม่ไปทานสุกี้ครับ  :001: :001:

:016:    :015:

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พ.ค. 2555, 01:44:00 »
มีเรื่องขำ จะมาเล่าให้ฟังครับ...

วันแม่  ผมพาคุณแม่ไปเที่ยว ฟรา์ห์มจระเข้ สมุทรปราการ

ก็เดินแค่ช่วงด้านหน้า  มีจระเข้ พันธุ์แปลกๆ ใส่บ่อเล็กๆ ที่อยู่ได้ตัวเดียว..

ปรากฎว่า คุณแม่ผม ก้มหน้าลงไปดู จระเข้กระโดด งับเลยครับ

โชคดีที่ติด ซี่กรง ไม่งั้นงับหน้าคุณแม่ผมเลย...

ผมเลยคุยสนุกๆ กับท่านว่า  เกือบพาคุณแม่มาให้ไอ้เข้กินซะเแล้ว

ปล. พาคุณแม่ไปเที่ยว อย่าลืมดูแลท่านดีๆนะครับ...เดี๋ยวเหมือนผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ค. 2555, 01:44:33 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ Ae Lumhin

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 พ.ค. 2555, 10:35:06 »
พระอาจารย์อยู่ในใจเสมอ แม้ไม่มีโอกาสไปกราบนมัสการในวันดีอย่างนี้  :070:

ออฟไลน์ GONGKUB

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พ.ค. 2555, 11:04:18 »
แล้วเจอกันที่วัดบางพระครับ กุฏิพระอาจารย์ญา

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พ.ค. 2555, 01:41:21 »
ด้วยความเคารพครับ
    เห็นกระทู้นี้แล้ว
จากที่ว่าจะไปสักพรุ่งนี้งดดีกว่า
ที่ไปสักเพราะว่าง
ท่าทางจะมีคนไปขอบารมีครูบาอาจารย์เยอะ
แต่ปกติเสาร์ห้ามันตัองเป็นจันทร์คติมิใช่หรือครับ
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พ.ค. 2555, 02:06:43 »
เสาร์ ๕
 ขึ้น๑๕ ค่ำ
  เดือน ๕ คือ พฤษภาคม
   ปี ๒๕๕๕
    ที่ ๕ ของนักษัตร ปีมะโรง

เป็นวันที่ แข็งที่สุด แรงที่สุด มากด้วยบารมี
เหมาะแก่การไปกราบพระอาจารย์อย่างยิ่ง

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ มันเป็นวันเสาร์ที่ 5 เฉยๆ เดือน 5 เขาก็ไม่ได้นับเอาเดือน พฤษภาคม
เสาร์ ๕ ใหญ่จริงๆในรอบหลายๆปีผ่านมาแล้วเมื่อวันเสาร์ที่20 มีนาคม 2553 ครับ วันนั้น
หลวงพี่นันท่านไม่สบายพักอยู่โรงพยาบาล  ตอนนั้นหลวงพี่ญาท่านยังไม่ได้ลงมาสักข้างล่างเลย
หลวงพี่หนึ่ง หลวงพี่มาร์ค ก็เมตตาสักให้ลูกศิษย์ข้างบนกุฏิเหมือนกัน

สุดท้ายแล้วอย่างไรก็ขอให้เพื่อนสมาชิกทั้งหลายพากันไปทำบุญ ไปกราบขอพรหลวงปู่กันครับ

ออฟไลน์ ployQ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 พ.ค. 2555, 02:13:11 »
เห็นด้วยกับท่าน ข้างบน ^
                               ^
ไม่ใช่ เสาร์ห้า ที่นับตามปฏิทินโหรฯ
เพียงแต่เป็นวันเสาร์ ที่ห้าของเดือน และเป็นวันพระ ตามปฏิทินสากล
ความสงบ

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 พ.ค. 2555, 10:42:06 »
วันเสาร์๕ แต่โบราณกำหนดจากปฏิทินทางจันทรคติ โดยถือเอาวันเสาร์ข้างขึ้นหรือแรม ๕ ค่ำ เดือน ๕
ซึ่งจะอยู่ระหว่างเดือนมีนาคม และเมษายน

ส่วนวันเสาร์ที่ ๕ พฤษภาคมที่กล่าวถึง เป็นวันขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๖ ทางจันทรคติ ไม่ถือเป็นวันเสาร์๕
แต่บังเอิญเป็นการพ้องกันของตัวเลขวัน-เดือน-ปี  ๕-๕-๕๕

เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 พ.ค. 2555, 12:27:00 »
ขอบคุณครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 พ.ค. 2555, 06:34:44 »
เสาร์๕นี้คุ้มจริงๆ
ได้ถวายของทันช่วงเช้า(จริงๆก็ไปถึงคนแรกเลยครับ)
ได้ช่วยเก็บกวาดกุฏิแต่เช้า
ได้ยันต์
ได้ซื้อที่ดินถวายวัด
ได้ร่วมสร้างหอสวดมนต์
ได้ร่วมวางศิลาฤกษ์โบถส์
ได้เจอพี่ๆน้องๆ ทั้งเก่าในระดับเป็นอาจารย์สักไปแล้วก็มี ทั้งใหม่ล่าสุดก็เยอะ แต่โดยรวมคนมากันมากมายจนนึกว่าที่วัดจัดงานอย่างไงอย่างงั้น

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 พ.ค. 2555, 07:36:04 »
ขอบคุณข้อมูล เสาร์ห้า ที่ถูกต้องครับ

ที่เรียกว่า เสาร์ห้า นั้นคือวันเสาร์ ขึ้นหรือแรม๕ค่ำ เดือน๕ ซึ่งโอกาสที่จะเกิดวันเสาร์ห้านั้นหรือประมาณ ๒-๓ ปีครั้ง
วันเสาร์ที่ ๒๐ มีนาคม ๒๕๕๓ ตรงกับขึ้น ๕ ค่ำเดือน ๕
วันเสาร์ที่ ๒๓ เมษายน ๒๕๕๔ ตรงกับแรม ๕ ค่ำเดือน ๕
วันเสาร์ที่ ๑๙ เมษายน ๒๕๕๗ ตรงกับแรม ๕ ค่ำเดือน ๕

ในวันเสาร์ที่ ๕ พฤษภาคม ๒๕๕๕ ปีมะโรง
ถึงแม้จะไม่ตรงกับเสาร์ห้าอย่างแท้จริง แต่ผมก็ยังดีใจครับที่ได้ทำความดีอีกครั้ง ผมได้รับยันต์ ได้ซื้อที่ดินถวายวัด ได้ร่วมสร้างหอสวดมนต์ ได้ร่วมวางศิลาฤกษ์โบสถ์ วันดีๆอย่างนี้จะได้สร้างบุญอีกหรือเปล่าก็ยังเป็นเรื่องของอนาคตจริงๆครับ (เนื่องจากจะตรงอีกครั้ง)
ในวันเสาร์ที่ ๕ พฤษภาคม ๓๕๕๕ ปีมะโรง (ทางจันทรคติจะทราบดีในเหตุผล)

ออฟไลน์ satis

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 พ.ค. 2555, 01:52:29 »
ผมไม่ได้ไปกรบครูบอจรย์ที่วัด
แต่ผมไปร่วมพิธีปลุกเกพระหลวงปู่สรวง วัดถ้ำเขพรหมสวัสดิ์ ที่ลพบุรีช่วงนี้ไม่มีเวลไปวัดเลยตั้งแต่แต่งงนมอยู่ที่นี้คิดถึงวัดและอจรย์ทุกรูปครับ
กรบนมัสกรครับ